ผู้ที่ขี่จักรยานบนถนนที่เลียบทางสนามบินสุวรรณภูมิ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
MarkThailand
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813000812
Bike: Cannondale Quick CX-1, Lynskey Helix OS, Lynskey R330
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

ผู้ที่ขี่จักรยานบนถนนที่เลียบทางสนามบินสุวรรณภูมิ

โพสต์ โดย MarkThailand »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ นักปั่นจักรยานและสมาชิกThaiMTB ทุกคน โดยเฉพาะผู้ที่ขี่จักรยานบนถนนที่เลียบทางสนามบินสุวรรณภูมิ

ผมขอความร่วมมือทุกคนช่วยกันส่งข้อความไปยังคุณรวีวรรณ เนตระคเวสนะ ผู้จัดการของท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ http://www.suvarnabhumiairport.com/abou ... art_th.php
หน้า facebook คือ https://www.facebook.com/rawewancnx โดยมีข้อความดังนี้

" ผม/ดิฉัน เป็นหนึ่งในผู้ที่ขี่จักรยานเพื่อการออกกำลังกาย ทุกคืนวันอังคาร และพฤหัสบดี และเช้าวันเสาร์และอาทิตย์ โดยจะขี่จักรยานบนถนนข้่างสนามบินสุวรรณภูมิ มุ่งหน้าไปสู่ทางด่วนบางนา-ตราด ติดกับที่จอดรถระยะยาว (long term parking)

พวกเราเคยสามารถจอดรถประมาณ2-3 ชม. ได้อย่างถูกต้องตามกฎหมายได้ฟรี บนถนนข้างๆที่อยู่หน้าทางเข้าของที่จอดรถระยะยาว E, F และ C, D. พวกเราต้องการจอดรถไว้ชั่วคราวเพียงสองหรือสามชั่วโมงในระหว่างที่ไปขี่จักรยานออกกำลังกาย ซึ่งก็ไม่ได้ขัดขวางการจราจรแต่อย่างใด

เมื่อวันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ถนนข้างๆ ดังกล่าวได้ถูกปิดลง และมีเฉพาะถนนที่อยู่หน้าที่จอดรถระยะยาว A, B ที่ไม่ได้ปิดลง แต่ห้ามไม่ให้จอดรถหน้าบริเวณดังกล่าว จึงไม่เหลือทางเลือกนอกจากที่จะไปจอดในที่จอดรถระยะยาว A, B ซึ่งต้องเสียค่าจอดชม.ละ 20บาท

ดังนั้น พวกเราอยากที่จะได้ขี่จักรยานเพื่อออกกำลังและขอให้สามารถจอดรถบนถนนข้่างๆหน้าทางเข้าที่จอดรถระยะยาว E, F และC, D "

ผมขอให้ทุกคนช่วยกันเขียนข้อความและส่งไปยังคุณรวีวรรณ เพื่อขอให้การท่าอากาศยานสุวรรณภูมิสนับสนุนกิจกรรมการขี่จักรยานที่เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพ
ขอบคุณมากครับสำหรับความร่วมมือในครั้งนี้

มาร์ค ศุภรัฐ ถัง
wnp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898914854
Bike: TREK DOMANE 2.0; Giant TCR Advanced SL

Re: ผู้ที่ขี่จักรยานบนถนนที่เลียบทางสนามบินสุวรรณภูมิ

โพสต์ โดย wnp »

ได้เลยครับ
คมกฤช
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909810685,0818479614
team: CRMA
Bike: Trek Madone 3.1
ตำแหน่ง: นครนายก

Re: ผู้ที่ขี่จักรยานบนถนนที่เลียบทางสนามบินสุวรรณภูมิ

โพสต์ โดย คมกฤช »

เห็นด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Toniii69
สมาชิก
สมาชิก
team: Spiritual Velo
Bike: Felt F95 , Gary Fisher Wahoo , Giant Perigree, Progressive mini

โพสต์ โดย Toniii69 »

ล่าสุดอาทิตย์ก่อนผมไปจอดเสียเงินนะครับ ระหว่างปั่นวอร์มก่อนออกถนน ก็เจอเจ้าหน้าที่ขับรถมาตามทาง ที่พอจะจอดได้ แล้วกล่าวตักเตือนให้ไปจอดที่เสียเงิน ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร แต่พอปั่นเสร็จกลับมาก็เห็น เขาจอดแถวๆๆนั้น แล้วเขาก็บ่นๆ กันเองว่า รถจักรยานแต่ล่ะคันแพงๆ ทั้งนั้น แค่ค่าจอดนิดๆ หน่อยๆ ทำไมถึงไม่จ่ายกัน มาจอดขวางถนนแบบนี้อันตราย และจริงๆแล้ว นี่ก็อนุโลมให้ปั่นกันแล้ว ถ้าเป็นกันแบบนี้มีหวังได้ปิดไม่ให้ปั่น จะดีกว่า

อันนี้ก็เป็นอีกมุมองนึงของคนทำงานน่ะครับ ผมได้ยินก็เห็นใจน่ะครับ ผมก็ไปปั่นที่นี้ตลอดแต่บางทีเราก็ทำตามกฎดีกว่าไหมครับ จะได้มีที่ปั่นกันเรื่อยๆ เกิดเขาห้ามปั่นขึ้นมา จบกัน
ใกล้ไกลไม่หวั่น ขอให้ได้ปั่นก็พอ
pukky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862209944
team: อิสระ
Bike: I.LOVE...Specialized ALLEZ * Specialized M4
ตำแหน่ง: 1469 ซ.วชิรธรรมสาธิต57 บางจาก พระโขนง กทม 10260
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pukky »

ผมว่าอันที่จริง ถ้าให้จอดเสียเงินก็ได้นะครับ ปลอดภัยดี แต่ขอเป็นราคาพิเศษหน่อยครับ จากชั่วโมงละ 20 เหลือสัก ชัวโมงละ10 บาท ก็พอครับ :D :D :D :D :D
รักในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ เพราะนั้นแหละคือความสุข
Chanun Yingpaitoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0800760076
Bike: KLEIN Attitude 2003 Blacksudbury

โพสต์ โดย Chanun Yingpaitoon »

แน่ใจแล้วรึว่าถูกต้องตามกฎหมาย และการเรียกร้องควรมีขอบเขตนะครับ ถ้าคุณมีความรู้เรื่องกฎหมาย หรือข้อบังคับที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินธุรกิจท่าอากาศยาน และมาตรฐานการรักษาความปลอดภัยภายในท่าอากาศยาน กฎหมายจราจร ทั้งนี้เนื่องจากสนามบินเป็นพื้นที่ให้บริการที่มีความละเอียดอ่อนและเป็นเป้าหมายต้นๆของผู้ก่อความไม่สงบหรือการก่อการชุมนุม เนื่องจากสามารถแพร่กระจายข่าวไปทั่วทุกมุมโลกได้อย่างรวดเร็ว ซึ่งท้ายที่สุดก็จะส่งผลกระทบต่อระบบเศรษฐกิจของประเทศ เมื่อทราบแล้วคงจะเข้าใจมากกว่านี้นะคุณถัง ลำพังเงินยี่สิบบาทไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในเรื่องปิดถนนหรอกครับ ที่เค้าทำไปเพราะมีบางคนที่ไม่เคารพ กฎเกณฑ์ ขาดมารยาททางสังคมเท่านั้น ในเมื่อคุณใช้พื้นที่บ้านคนอื่นคุณก็ต้องให้เกียรติและเคารพกฎบ้านของคนอื่นครับ รวมถึงในอนาคตเมื่อกลุ่มคนมากขึ้น อาจมีมิชชาชีพ หรือ ผู้ก่อความไม่สงบแฝงตัวเข้ามาจะเกิดผลกระทบอย่างไร ช่วยมองให้ครบทุกมิติด้วยเถอะครับ รวมถึงคุณสามารถบริหารจัดการความเรียบร้อยได้หรือเปล่าครับ ก็ไม่พ้นหน้าที่การท่าฯอีก ทำให้ถูกระเบียบดีกว่าเพื่อความปลอดภัยของตัวคุณและสนามบิน ;) ลองคิดดูให้ดีครับ
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

ขอสอบถามนอกเรื่องครับ เนื่องจากผมคนอยู่ไกลสนามบิน แต่อยากถ่ายรูปเครื่องบิน

พอดีไปเจอเส้นทางปั่นเสือภูเขานี้มาไม่ทราบเข้าไปปั่นได้จริงๆ หรอครับ

แล้วพอแอบๆ ถ่ายรูปได้หรือเปล่า ... อยากเข้าไปหามุมถ่าย A380 จริงๆ

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id ... 24&gblog=2

ผมเป็นสมาชิกนิตยสารเครื่องบิน เคยมีประกวดรูปถ่ายเครื่องบิน แต่ผมเป็นคนนอก จะไปหามุมถ่ายได้ไงเนี่ย

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
สุภรัฐ คชาเมธากุล
สมาชิก
สมาชิก
team: กลุ่ม.. หมูปั่น
Bike: MERIDA BIG NINE TFS 500 29"

โพสต์ โดย สุภรัฐ คชาเมธากุล »

ผมก็เห็นด้วยครับ...
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

Chanun Yingpaitoon เขียน:แน่ใจแล้วรึว่าถูกต้องตามกฎหมาย และการเรียกร้องควรมีขอบเขตนะครับ ถ้าคุณมีความรู้เรื่องกฎหมาย หรือข้อบังคับที่เกี่ยวข้องกับการดำเนินธุรกิจท่าอากาศยาน และมาตรฐานการรักษาความปลอดภัยภายในท่าอากาศยาน กฎหมายจราจร ทั้งนี้เนื่องจากสนามบินเป็นพื้นที่ให้บริการที่มีความละเอียดอ่อนและเป็นเป้าหมายต้นๆของผู้ก่อความไม่สงบหรือการก่อการชุมนุม เนื่องจากสามารถแพร่กระจายข่าวไปทั่วทุกมุมโลกได้อย่างรวดเร็ว ซึ่งท้ายที่สุดก็จะส่งผลกระทบต่อระบบเศรษฐกิจของประเทศ เมื่อทราบแล้วคงจะเข้าใจมากกว่านี้นะคุณถัง ลำพังเงินยี่สิบบาทไม่ได้เป็นปัจจัยหลักในเรื่องปิดถนนหรอกครับ ที่เค้าทำไปเพราะมีบางคนที่ไม่เคารพ กฎเกณฑ์ ขาดมารยาททางสังคมเท่านั้น ในเมื่อคุณใช้พื้นที่บ้านคนอื่นคุณก็ต้องให้เกียรติและเคารพกฎบ้านของคนอื่นครับ รวมถึงในอนาคตเมื่อกลุ่มคนมากขึ้น อาจมีมิชชาชีพ หรือ ผู้ก่อความไม่สงบแฝงตัวเข้ามาจะเกิดผลกระทบอย่างไร ช่วยมองให้ครบทุกมิติด้วยเถอะครับ รวมถึงคุณสามารถบริหารจัดการความเรียบร้อยได้หรือเปล่าครับ ก็ไม่พ้นหน้าที่การท่าฯอีก ทำให้ถูกระเบียบดีกว่าเพื่อความปลอดภัยของตัวคุณและสนามบิน ;) ลองคิดดูให้ดีครับ
"สมมุติ"ว่าผมเป็นผู้ก่อการร้าย แล้วสนามบินปั่นจักรยานเข้าได้อิสระมาก ผมจะเอาแก๊สซารินอัดในยางใน หรือไม่ก็หล่อระเบิดพลาสติกใส่เฟรม แล้วมันจะเกิดอะไรขึ้น :twisted:
ในสังคมประชาธิปไตย เรามีสิทธิที่จะกะทำการใดๆโดยไม่ละเมิดเสรีภาพผู้อื่นครับ
ถ้าเราเปิดร้านอาหารมีคนมาจอดรถในที่จอดของร้านแล้วเดินเข้าเซเว่น แรกๆก็ไม่ว่า ต่อมาชักบ่อย เราจะทำไงดีหล่ะครับ :oops:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”