ขอทราบเส้นทางปั่นจากหนองคายเรียบโขงลงทางมาทางเลยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pook9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816689944
Bike: Ggant xtc-rm-bd1 Dahon Boardwalk

ขอทราบเส้นทางปั่นจากหนองคายเรียบโขงลงทางมาทางเลยครับ

โพสต์ โดย pook9 »

เคยเดินทางผ่านด้วยรถยนต์แล้วชอบมาก(10กว่าปีแล้ว)เลยคิดว่ามีโอกาสอยากลองปั่นด้วยจักรยานดูสักครั้งขอคำแนะนำผู้ที่เคยปั่นหน่อยครับผมคิดว่าลงรถไฟที่หนองคายแล้วเข้าครีเชี่ยงใหม่เรียบโขงจนเข้าเลยเที่ยวเชียงคานแล้วนั่งรถไฟกลับ ต้องใช้เวลากี่วันครับแล้วสภาพถนนเป็นอย่างไรระยะจุดเีที่ยวแต่ละจุดห่างกี่กิโลว่าจะเอารถพับไปจะได้สะดวกเวลาขึ้นรถไฟ ช่วยชี้นำด้วย ขอบคุณมากๆครับ
สุขอื่นใด เหนือกว่าความสงบ ย่อมไม่มี
Trinity
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike & Beer
Bike: เสือภูเขาประกอบตามใจฉัน, หมอบ Trek, หมอบวินเทจ, พับ Chevrolet
ติดต่อ:

Re: ขอทราบเส้นทางปั่นจากหนองคายเรียบโขงลงทางมาทางเลยครับ

โพสต์ โดย Trinity »

จากหนองคายใช้เส้นทาง 211 เลียบแม่น้ำโขง ไปถึงอำเภอเชียงคานรวม 200 กม. จากเชียงคานไปอำเภอเมืองเลยอีก 60 กม.
ทั้งเชียงคาน และเมืองเลยไม่มีรถไฟนะคะ คงต้องกลับรถทัวร์

เส้นทางมีขรุขระบ้างช่วงที่ผ่านตัวตำบลและหมู่บ้านต่าง ๆ แต่ระหว่างทางส่วนใหญ่ก็เรียบตามประสาทางหลวงระหว่างอำเภอ คือไม่เรียบกริ๊บ :D
รถพับอาจจะลำบากเล็กน้อย เพราะเป็นทางขึ้นเขา ลงเขา ไปเกือบตลอดทาง

สถานที่ท่องเที่ยวที่แนะนำคือวัดหินหมากเป้ง อยู่ห่างจากสถานีรถไฟหนองคายประมาณ 75 กม.
ใกล้ ๆ อำเภอเชียงคาน (ประมาณ 3 กม.) ก็มีแก่งคุดคู้ ขาเข้าไปก็สบายหน่อย เพราะลงเนินจากถนนไปหาแม่น้ำ แต่ขากลับก็ออกแรงหน่อยปีนเนินกลับมา ;) ;)

ทางสวยค่ะ คุ้มค่าแก่การปั่น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”