มีเส้นทางจาก ถนนปัญญารามอินทรา แถวๆหน้าซาฟารี ลอดใต้ถนนวงแหวน ไปโรงเรียนปัญโญทัย โดยผ่านถนนใหญ่น้อยที่สุดไหมครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

มีเส้นทางจาก ถนนปัญญารามอินทรา แถวๆหน้าซาฟารี ลอดใต้ถนนวงแหวน ไปโรงเรียนปัญโญทัย โดยผ่านถนนใหญ่น้อยที่สุดไหมครับ

โพสต์ โดย yakjang »

คืออีกซัก 1-2 ปีมีแผนจะส่งลูกไปเข้าอนุบาลที่โรงเรียนนั้น ไม่อยากไปทาง ถนนเลียบคลองสอง เพราะรู้สึกว่าถนนสายนี้
คนขับรถอันตรายมาก เช้าๆรถติดยิ่งขับกันแบบเห็นแก่ตัว จะขับรถไปส่งก็คงใช้เวลาเป็น ชม.

อยากจะขับจักรยานลัดเลาะไปส่งที่โรงเรียนมากกว่า พอจะมีเส้นทางแนะนำไหมครับ ลองดูในกระทู้เกี่ยวกับ "ทุ่งพระยาสุเรนทร์"
ของคุณ joy&jam เหมือนเส้นทางจะอ้อมๆเพื่อให้ได้ระยะ กับตั้งใจไปหา track มันส์ๆมากกว่า

พอจะมีทางแบบสั้นที่สุด สบายที่สุดพอที่จะส่งเด็กไปโรงเรียนไหมครับ

จะไปสำรวจเองก็ไม่ค่อยมีเวลาออกไปขี่ มีแค่ช่วงเช้าวันเสาร์ เพราะทำงานด้วย เลี้ยงลูกด้วย กว่าลูกจะหลับ
ถ้าไปค่ำๆมืดๆจะอันตราย

ส่องใน google ก็ไม่รู้ว่าทางไหนไปได้ไปไม่ได้ รบกวนคนรู้ทางแนะนำเส้นทางให้ทีครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มีเส้นทางจาก ถนนปัญญารามอินทรา แถวๆหน้าซาฟารี ลอดใต้ถนนวงแหวน ไปโรงเรียนปัญโญทัย โดยผ่านถนนใหญ่น้อยที่สุดไหมครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

โรงเรียนอยู่แถวๆ คู้บอนหรือเปล่าครับ

ผมพยายามทำความเข้าใจเส้นทางคิดว่าคุณต้องการที่จะใช้เส้นทางจากถนนหทัยราษฏร์ผ่านถนนปัญญา-รามอินทรามาหัวถนนด้านใกล้ๆ แฟชั่นไอสแลนด์แล้วหาทางที่รถยนต์น้อยตัดมาทางซอยคู้บอน โดยเลี่ยงที่จะใช้ถนนเลียบคลองสองที่ผ่านหน้าซาฟารีเวิลด์

ทางด่วนสายบางนา-บางปะอินช่วงละแวกรามอินทราจะมีทางลอดใต้ทางด่วนหลายช่วงที่เป็นทางลำลองสำหรับจักรยานและมอเตอร์ไซด์ครับ ส่วนมากจะอยู่ติดกับคลองที่ลอดผ่านใต้ทางด่วน แต่หลังจากเหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่ปี 2554 เส้นทางหลายจุดถูกปิดไปโดยขยะตามธรรมชาติที่มากับน้ำครับ ถ้าจะใช้จริง ต้องหาเวลาสำรวจดูอีกครั้ง อย่างจุดที่ใกล้ถนนปัญญา-รามอินทรามากที่สุด พอเลี้ยวขวามุ่งหน้าทิศเหนือมาทางคู้บอนสักระยะหนึ่ง (ราวๆ 800 เมตร)จะพบคลองและทางลอดใต้ทางด่วน ถ้าลอดไปได้ อีกฝั่งหนึ่งจะเป็น Local Road ที่ต่อมาจากซอยคู้บอนครับ ระยะทางประมาณ 2 - 3 กม.

ที่ตำแหน่งลอดใต้ทางด่วนดังกล่าวหากไม่ปั่นฯ ไปทางซอยคู้บอน สามารถปั่นฯ ตามแนวซอยมุ่งหน้าถนนรามอินทรา(ทิศตะวันตก) ระยะทางประมาณ 1 กม.จะออกถนนรามอินทราประมาณตรงข้าม รพ.สินแพทย์ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีเส้นทางจาก ถนนปัญญารามอินทรา แถวๆหน้าซาฟารี ลอดใต้ถนนวงแหวน ไปโรงเรียนปัญโญทัย โดยผ่านถนนใหญ่น้อยที่สุดไหมครับ

จริงๆบ้านอยู่ถนนเลียบคลองสองงน่ะครับ อยู่ฝั่งถนนมุ่งไปหทัยราฏร์ ว่าจะขับบนฟุตบาทย้อนจราจรผ่านตลาดมโนรมย์
ไปเลี้ยวขวาที่ถนนปัญญาไปทางหน้า ซาฟารี แล้วจากทางนั้นจะหาทางไปถนนพระยาสุเรนทร์ ไปวัดพระยาสุเรนทร์
ข้ามสะพานหลังวัดแล้วไปตามทางปูน (ไม่เคยไปจริง ดูจาก google และรูปถ่ายตอนสรุปทริิป) แล้วลอดใต้วงแหวนกาญจนา
เข้าถนนสุขาภิบาล 5 ซอย 32 ไปอีก 4 กิโลถึงโรงเรียน

ที่หลีกเลี่ยงถนนเลียบคลองสองเพราะต้องขี่ย้อนศรด้วย จะข้ามไปขี่ฝั่งตรงข้ามก็อันตรายยิ่งกว่า

ที่สงสัยคือจะมีทางลัดเลาะจากซาฟารี ผ่านแถวๆสนามกอล์ฟ ไปวัดพระยาสุเรนทร์ไหมครับ
แล้วทางปูนหลังวัดขี่จักรยานผ่านสะดวกไหม หรือมีทางอื่นที่ดีกว่านี้ มีใครเคยผ่านไหมครับ

ขอบคุณทุกคน ขอบคุณพี่เสือ spectrum ครับ ชอบพี่จริงๆมีน้ำใจและความรู้ให้เสมอมา
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่สงสัยคือจะมีทางลัดเลาะจากซาฟารี ผ่านแถวๆสนามกอล์ฟ ไปวัดพระยาสุเรนทร์ไหมครับ
แล้วทางปูนหลังวัดขี่จักรยานผ่านสะดวกไหม หรือมีทางอื่นที่ดีกว่านี้ มีใครเคยผ่านไหมครับ
ทางน่าจะมีครับ โดยเฉพาะทางปูน แต่ไม่เหมาะสำหรับการปั่นฯ เดินทางโดยเฉพาะมีเด็กซ้อนท้ายไปด้วย ทางปูนเลียบคลองแถวๆนี้บางเส้นทางยาวไกลเป็น 10 กม.เลยครับ เพื่อนผมเคยไปซ้อมปั่นฯ เล่น แต่เหมาะสำหรับการปั่นฯ คนเดียวและควรเป็นคนที่ปั่นจักรยานคล่องตัวสักหน่อย ถ้าพลาดหรือสมาธิไม่ดี "ตกคลอง" อย่างเดียวครับ เส้นทางเลียบคลองจะมีความยากช่วงที่ต้องใช้เส้นทางสวนทางกับมอเตอร์ไซด์ซึ่งใช้เส้นทางประจำอยู่ครับ

ส่วนทางลัดหลังซาฟารีเวิลด์ได้ยินมาว่าเป็นทางเปลี่ยว + รกร้างครับ

คงต้องค่อยๆ ศึกษาเส้นทางอื่นดูอีกทีครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปสำรวจเส้นทางมาแล้วครับ สำรวจแทบทุกซอยไปถึงวัดแป้นทอง

ถ่ายรูปมาสองสามรูปมีแต่คนบอกว่ากล้าขี่เข้าไปคนเดียวได้ยังไง
โดนคนเก็บขยะแถวๆนั้นบ่นลอยๆด้วยครับว่า ไม่มีตังค์เล้ย หนุ่ม

จริงๆมีสะพานคนข้ามอันนึงในบริเวณสนามกอล์ฟ ดูจาก GPS น่าจะข้ามไปพระยาสุเรนท์ 46ได้
แต่มีหมาท่าทางเอาเรื่องเฝ้าอยู่ หลังสะพานเห็นหลังคาสองสามหลังติดกันคล้ายเป็นชุมชน
ข้างหลังเป็นป่า ดูน่ากลัวนิดนึงเลยไม่กล้าข้ามไป

ตัดใจแล้วครับ ต่อให้ทางขี่ได้สะดวกยังไงคงไม่เอาลูกผ่านมาทางนี้แน่ๆ

สงสารก็แต่น้อง hybrid ของผมต้องมาตกระกำลำบากไปด้วย
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าความจำผมไม่ผิดพลาด ทางบนฟุตบาทหน้าซาฟารีเวิลด์มุ่งหน้าไปทางซอยคู้บอนน่าจะมีความกว้างพอที่จะใช้จักรยานได้ เพียงแต่อาจจะเจออุปสรรคบ้างเป็นช่วงสั้นๆ ถ้าไม่เกี่ยงว่าต้องการทำความเร็วต่อเนื่องหรือใช้ความเร็วแบบเดียวกับการปั่นฯ บนถนน ฟุตบาทก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ อาจจะต้องลงจููงเป็นบางช่วง (หน้าตลาด/ร้านค้า) กับความเร็วบนฟุตบาทอาจจะอยู่แค่ 15 - 18 กม./ชม.สำหรับฟุตบาทโล่งๆ แต่ความเสี่ยงน่าจะน้อยกว่าการปั่นฯ บนผิวถนนในเวลาเร่งด่วนครับ
phol99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0847571291
team: Noname Bike
Bike: Giant Warp DS3

โพสต์ โดย phol99 »

ถ้าท่านเข้าทางหน้าซาฟารี ใกล้สุดก็ต้องผ่านวัดแป้นทอง - เข้าถนนไทยรามัญ - ร.ร.เบญจมราชาลัย -
ไปโผล่วงแหวนฝั่งตะวันออก - มีทางลัดข้ามคลองตรง U-Turn - เข้าถนนเลียบวงแหวนฝั่งตะวันตก -
ถนนจตุโชติ ซ.20 ผ่านหมู่บ้าน - เข้าถนนนามวงศ์ - ออกสุขาภิบาล 5 ซ.32 ได้ครับ

แต่ช่วงถนนนามวงศ์นี่ น่าจะเหมาะกะ mtb หรือ hybrid มากกว่านะครับ

ส่วนเรื่องความเปลี่ยวกับน่ากลัวนี่ ผมว่าไม่เท่าไหร่นะคับ ผมปั่นเส้นนั้นประจำ
ช่วงเช้าๆ เย็นๆ นี่ รถรับนักเรียนวิ่งไปส่งเด็กที่ บร. เยอะเหมือนกันนะครับ

ท่านลองดูเส้นทางตามนี้ดูครับ http://www.endomondo.com/routes/166865379
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากเลยครับน้าพล เพิ่งจะมาเห็นที่ตอบไว้นะครับเนี่ย
ตอนแรกๆส่อง google ดูถอดใจไปแล้ว แต่มีละเีอยดๆแบบนี้เดี๋ยวไปลองโลด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”