เข่าพลิก ทำไงดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
tora
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092..47..57..000
team: Joy & Jam
Bike: Trek
ตำแหน่ง: เมืองที่คนตกท่อ

Re: เข่าพลิก ทำไงดีครับ

โพสต์ โดย tora »

:lol: :lol:

ท่าเดียวกันครับ

ตอนนี้ผมเป็นนักเตะแข้งทองแล้วนะครับ หลายบาทด้วย :lol: :lol:
...มีเงิน มีแรง แต่ไม่มีเวลา... 私は虎です
^TumZaaR^
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891281554
team: None
Bike: BMC, Giant XTC SLR^^
ตำแหน่ง: 3 ซ.เทศประสาท 7 ถ.เทศประสาท ต.บ้านบึง อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี 20170

โพสต์ โดย ^TumZaaR^ »

โชคดีแล้วครับที่หมอยรองข้อเข่าไม่ฉีกไปด้วย ไม่งั้นต้องพักถึง 8 เดือนอย่างผม

ผมเจ็บจากเล่นบาสนะครับ ไม่ใช่ฟุตบอล หมอนรองข้อเข่าฉีก เอ็นไขว้ขาด 2 เส้น ผ่ากับ อ.ชนินทร์ ล่ำซำ

ผ่าเข่ามา 2 เดือน เดินได้เกือบปกติ ตอนนี้เล่น weight เพื่อเพิ่มกล้ามเนื้อรอบเข่า และ กล้ามเนื้อขาอยู่ครับ

แนะนำว่าพยายามกายภาพให้มาก ๆ ครับ แบบว่านั่งดูทีวีไปฝึกยกขาไปด้วยอะไรแบบนี้

หายเร็วแน่นอน

สงสัยเรื่องท่ากายภาพถามได้นะครับ

ว่าแต่ถามนิดนะครับ เอ็นฉีกนี่หมอเค้าไม่แนะนำให้รักษาด้วยยาก่อนเหรอ เพราะมันน่าจะดีกว่าผ่าเข่านะครับ
tora
ขาประจำ
ขาประจำ

เกือบ 2 เดือนแล้ว มาเล่าอาการให้ฟังครับ

เดินทางเรียบได้เกือบปกติ แต่เดินลงบันไดยังไม่ปกติ

นั่งยองๆไม่ได้ ยังปั่นไม่ได้ :D :D :D
...มีเงิน มีแรง แต่ไม่มีเวลา... 私は虎です
^TumZaaR^
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891281554
team: None
Bike: BMC, Giant XTC SLR^^
ตำแหน่ง: 3 ซ.เทศประสาท 7 ถ.เทศประสาท ต.บ้านบึง อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี 20170

โพสต์ โดย ^TumZaaR^ »

ส่วนผมใกล้ 3 เดือนแล้วครับ นั่งคุกเข่าแบบที่คนญี่ปุ่นนั่งได้แล้ว(พับขาได้สุดแล้ว) ปั่นจักรยานได้แล้ว แต่ยังเดินลงบันไดไม่ปกติอยู่ดีเนื่องจากกล้ามเนื้อขายังไม่แข็งแรงครับ

ที่ว่าเกือบ 2 เดือนเดี๋ยวคงได้ถอดเฝือกที่รัดเข่าออกแล้วล่ะครับ ต้องทนทรมานกับการกายภาพอีกสักเดือนแหละนะ สู้ ๆ ครับ

เพิ่มเติมครับ เมื่อวานไปหาหมอมา หมอสั่งห้ามนั่งขัดสมาธิ ห้ามนั่งยอง ห้ามคุกเข่าครับ แถมขู่ให้ทำกายภาพหนักขึ้นอีกครับ จะตายอยู่แล้วเนี่ย - -"
แก้ไขล่าสุดโดย ^TumZaaR^ เมื่อ 25 พ.ค. 2009, 12:26, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย PiedPiper »

ผมหลายเดือนแล้วครับ ยังไม่ปกติ

และคิดว่ามันอาจจะไม่กลับเป็นปกติแล้วก็ได้(หมายถึงของผมเองนะ)

เกิดจาก เล่นยูโด ครับ

ข้อเท้าอีกข้างก็เจ็บจาก jiu jitsu เกือบเดือนละ ยังไม่หายเลย

เป็นนานๆก็เครียดนะเนี่ย -*-
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

พลิกอีกแล้วครับเมื่อเสาร์ที่แล้ว ทำเนินโดดBMX ให้ลูก ทดลองร่วงผิดท่าเอาขาลงพลิกเลยเข่าข้างเดิม :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: อดปั่นมาหลายวันแล้วครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
คงจะเรื้อรังตลอดชีวิต แต่ก็มีความสุขดี แต่ก็ยังไม่ยอมไปหาหมอ(ผ่าแน่ๆ)
สวัสดีทุกๆท่านครับ
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
tora
ขาประจำ
ขาประจำ

วันก่อน มีเพื่อนในนี้โทรมาถามวิธีการผ่า จากอเมริกา คุยกันเกือบครึ่งชั่วโมง :o

ใครว่างๆก็ช่วยกันเพิ่มความรู้เรื่องเข่าลงในนี้ละกันครับ
narin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818486631
Bike: trek 4500
ตำแหน่ง: พระราม 3

โพสต์ โดย narin »

เนื้อหาความรู้ลองดูในนี้ครับ

http://orthoinfo.aaos.org/topic.cfm?topic=a00299

ลองดูใน youtube ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=BVWApDz6 ... re=related

อันนี้หวาดเสียวเล็กน้อย
http://www.youtube.com/watch?v=kpW2MOOI5yw

คุณ Tora
นึกว่าจะได้เจอตัวเป็น ๆ ทริปจอยแอนแจมวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
เสียดายจริง ๆ
ไว้ปั่นด้วยนะครับ
รุ่ง ทางลัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862162622
team: PBC phitsanulok
Bike: mosso(เมาโซ) & Radac

โพสต์ โดย รุ่ง ทางลัด »

^TumZaaR^ เขียน:
ว่าแต่ถามนิดนะครับ เอ็นฉีกนี่หมอเค้าไม่แนะนำให้รักษาด้วยยาก่อนเหรอ เพราะมันน่าจะดีกว่าผ่าเข่านะครับ
รักษาด้วยยาก่อนครับ แต่อีก3เดือนต่อมาผมไปเล่นฟุตบอลอีก เป็นซ้ำไปหาหมอ หมอบอกต้องผ่าแต่ถามหมอหมอบอก 50/50 เลยตัดสินใจไม่ผ่า(เพื่อนผ่าแต่ก็เป็นอีก)เดินไม่ได้เป็นเดือน เลยไปรักษากับหมอน้ำมันครับ นักฟุตบอลหลายท่านหมดอนาคตก็เพราะเข่าพัง
และการทำกายภาพจะช่วยได้มาก นี่ก็เข้าปีทื่ 11 แล้วครับ การขี่จักรยานก็ช่วยได้มากเลยครับ
ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

ใครเล่าจะแลเห็น..............คุณค่า
วิถีชีวิตเรียบง่าย................ปานนี้
ณ.ที่นี้มีเพียงเพื่อน............ร่ำสุรา
ผ่านมา.........................เป็นครั้งคราว
seenualnat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thumb Ride
Bike: แจม อีส กากบาท 3 (Jamis X3)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย seenualnat »

ใครที่มีปัญหาเกี่ยวกับเข่าแล้วเคยกินGlucosamine / Chondroitinบ้างครับ
2008 ~ Jamis X3 2009 , 2012 ~ Dahon Archer P18 , 2013 ~ Dahon Impulse , 2014 ~ NICH LTD No.31 , 2016 ~ Tokyo Bike , 2016 ~ Voodoo Bizango , 2018 ~ Surly LHT , 2020 ~ Breton Bicyclettes

Audax Thailand Member : 120
tora
ขาประจำ
ขาประจำ

Glucosamine ควรเลือกที่ลงท้ายด้วย Sulfate นะครับ

บางอันจะเป็น Hcl ไม่ค่อยดี 8-)
seenualnat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thumb Ride
Bike: แจม อีส กากบาท 3 (Jamis X3)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย seenualnat »

พี่toraเป็นไงบ้างครับปั่นได้ยังครับ
ผมตอนนี้ยังปั่นไม่ได้เลยขางอได้สุดนะครับแต่เหยียดได้ไม่สุด
เมื่อปลายเดือนที่แล้วไปเจาะเอาเลือดในเข่าออกมาตอนนี้เหมือนจะมีอีกแล้ว
อาการพี่เป็นไงบ้าง ผมอยากปั่นใจจะขาดแล้ว
2008 ~ Jamis X3 2009 , 2012 ~ Dahon Archer P18 , 2013 ~ Dahon Impulse , 2014 ~ NICH LTD No.31 , 2016 ~ Tokyo Bike , 2016 ~ Voodoo Bizango , 2018 ~ Surly LHT , 2020 ~ Breton Bicyclettes

Audax Thailand Member : 120
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”