Local Road เส้นวงแหวนตะวันออก

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
oat116
สมาชิก
สมาชิก
team: รักต้องคร่อม
Bike: Trek 4300 , Surly Cross Check

Local Road เส้นวงแหวนตะวันออก

โพสต์ โดย oat116 »

ปั่นเส้น Local road เส้นวงแหวนตะวันออก อันตรายหรือเปล่าครับ น่าปั้นมั้ย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: Local Road เส้นวงแหวนตะวันออก

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าหมายถึง Local Road เลียบทางด่วน บางนา-บางปะอิน วันหยุดมีนักปั่นฯ ใช้เส้นทางนี้เยอะครับ เส้นทางบางช่วงทางแคบ รถยนต์ใช้ความเร็วพอสมควร (ช่วงรามอินทราถึงคลองพระยาสุเรนทร์) แต่บางช่วงก็มีผิวทางกว้าง รถยนต์น้อย ปั่นฯ สบายครับ

ช่วงจากถนนรามอินทรา ไป ถึง ถนนลำลูกกา เส้นทางฝั่งตะวันออกจะปั่นฯ ง่ายและทางต่อเนื่องมากกว่าฝั่งตะวันตก ส่วนจากช่วงลำลูกกาไปถนนสายรังสิต-นครนายก มักจะนิยมปั่นฯ บนถนนสายเลียบคลองห้ามากกว่าครับ

มาปั่นฯ วันเสาร์-อาทิตย์ อาจจะได้เจอเพื่อนร่วมทางที่ปั่นฯ ประจำและสามารถแนะนำเส้นทางได้ครับ สำหรับประสพการณ์ควรมีความสามารถปั่นฯ บนถนนร่วมกับรถยนต์ที่ใช้ความเร็วได้โดยไม่ตกใจหรือเสียขวัญครับ เพราะทางบางช่วงจะมีรถยนต์แซงในระยะประชิดบ่อยครั้งครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
oat116
สมาชิก
สมาชิก
team: รักต้องคร่อม
Bike: Trek 4300 , Surly Cross Check

Re: Local Road เส้นวงแหวนตะวันออก

โพสต์ โดย oat116 »

ขอบคุณครับ ผมจะเริ่มปั่นจาก บางนา-ตราด ไปถึงได้แค่ไหนยังไม่รู้เลยครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าศึกษาเ้ส้นทางดีๆ ปั่นฯ ทางไกลได้คล่อง ไปได้ถึง อ.วังน้อย จ.อยุธยาครับ แต่ที่ใช้เส้นทางกันบ่อย มีคนปั่นฯ เยอะก็อยู่แถวๆ ถนนสายรังสิต-นครนายก (คลองห้า-พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ-หออัครศิลปิน) หรือจะหาทางเชื่อมต่อไป ม.ธรรมศาสตร์ รังสิต - เลียบคลองเปรมประชากร - อยุธยา ก็ได้เช่นกันครับ

จากบางนามารามอินทรา Local Road บางช่วงดูเหมือนจะมีการจัดการจราจรแบบ One way ต้องศึกษาเส้นทางไปและกลับให้เข้าใจ

ถามเอาจากวินมอเตอร์ไซด์หรือชาวบ้านที่ใช้เส้นทางประจำน่าจะได้ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
KONGKOON
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 087-1227799
Bike: Trek4900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KONGKOON »

ขอคำแนะนำบ้างครับ ทางเข้าทางออกมันอยู่ทางไหนแล้วพอจะปั่นกลับข้ามถนนไปอย่างไรเหรอครับ ผมอยู่แถว ราม ครับ
https://www.facebook.com/taekongkoon
บริการถ่ายภาพเก็บความประทับใจ
ขาประจำ
ขาประจำ

คร่าวๆ ทางที่ว่ามักจะอยู่ติดกับทางด่วนครับ Local Road จะมีรั้วกันแยกกันระหว่างทางด่วนกับ Local Road ซึ่งเป็นทางธรรมดาที่รถยนต์ขับสวนทางกันได้ แต่บางช่วงก็เป็นทางชนิด One Way ต้องใช้ความสังเกตุหรือสอบถามกับชาวบ้านแถวนั้นเอาเองครับ

การข้ามจุดตัดเช่นถนนเสรีไทย ถนนรามอินทรา ก็แล้วแต่วิธีที่แต่ละคนถนัด สำหรับผมใช้วิธีแบกจักรยานข้ามสะพานลอยคนเดินครับ ส่วนชานเมืองอย่างถนนลำลูกกา หรือรังสิต-นครนายก จะมีทางลอดใต้ถนนที่สามารถปั่นจักรยานข้ามไป-มาได้โดยไม่ต้องไปหาทางข้ามบนถนนสายหลักครับ
KONGKOON
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับผม
https://www.facebook.com/taekongkoon
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติมข้อมูลหน่อยหนึ่งครับ

ที่บอกว่า Local Road อยู่ติดทางด่วนนั้น ต้องใช้มุมมองของคนที่ขับรถยนต์นะครับ บางแห่งทางเข้ามันเป็นระยะทางก่อนหรือเลยแนวทางด่วนไป 7- 800 เมตร ซึ่งในความรู้สึกของการปั่นจักรยานมันไกลลล......... พอสมควรเลยครับ :D

และบางแห่งก็ใช้ทางเข้าทางเดียวกับการเข้าทางด่วนแต่ไปมีเส้นทางแยกอยู่ด้านในครับ
KONGKOON
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สงสัยต้องลองไปสำรวจเส้นทางดูซะหน่อยแล้ว :P
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunny »

เสือ Spectrum เขียน:ถ้าหมายถึง Local Road เลียบทางด่วน บางนา-บางปะอิน วันหยุดมีนักปั่นฯ ใช้เส้นทางนี้เยอะครับ เส้นทางบางช่วงทางแคบ รถยนต์ใช้ความเร็วพอสมควร (ช่วงรามอินทราถึงคลองพระยาสุเรนทร์) แต่บางช่วงก็มีผิวทางกว้าง รถยนต์น้อย ปั่นฯ สบายครับ

ช่วงจากถนนรามอินทรา ไป ถึง ถนนลำลูกกา เส้นทางฝั่งตะวันออกจะปั่นฯ ง่ายและทางต่อเนื่องมากกว่าฝั่งตะวันตก ส่วนจากช่วงลำลูกกาไปถนนสายรังสิต-นครนายก มักจะนิยมปั่นฯ บนถนนสายเลียบคลองห้ามากกว่าครับ

มาปั่นฯ วันเสาร์-อาทิตย์ อาจจะได้เจอเพื่อนร่วมทางที่ปั่นฯ ประจำและสามารถแนะนำเส้นทางได้ครับ สำหรับประสพการณ์ควรมีความสามารถปั่นฯ บนถนนร่วมกับรถยนต์ที่ใช้ความเร็วได้โดยไม่ตกใจหรือเสียขวัญครับ เพราะทางบางช่วงจะมีรถยนต์แซงในระยะประชิดบ่อยครั้งครับ
ตามนั้นเลยครับ ช่วงรามอินทรา-ลำลูกกา หลายๆช่วงไม่มีไหล่ทาง รถยนต์วิ่งเร็ว ไม่เหมาะกับการปั่นคนเดียว ฝั่งตะวันตกรถน้อยกว่า ส่วนช่วงเลียบวงแหวนลำลูกกา-รังสิตนครนายก ก็แคบเหมือนกัน เคยเจอรถยนต์แซงเข้ามาหาโดยไม่เบรกมาแล้วครับ เข็ดจริงๆ ถนนเลียบคลองห้าดีกว่าแน่นอน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”