สอบถามเส้นทางครับ รามอินทรา - ห้าแยกลาดพร้าว

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
chayanat
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามเส้นทางครับ รามอินทรา - ห้าแยกลาดพร้าว

โพสต์ โดย chayanat »

สวัสดีครับ

ผมเริ่มหัดปั่นได้สักพักนึงแล้วครับ

ตอนนี้มีความคิดว่าอยากปั่นไปทำงาน

จึงอยากรบกวนสอบถามเส้นทางจากบ้านที่ซอยรามอินทรา 109 (พระยาสุเรนทร์) ผมอยู่ช่วงสี่แยกที่ตัดกับถนนหมู่บ้านปัญญาครับ

ที่ทำงานอยู่แถวๆ ตึก ปตท.วิภาวดี (Enco)

โดยคร่าวๆ ผมคิดว่าจะไปทางนี้

จากถนนปัญญามาออกหน้าแฟชั่น > ข้ามสะพานลอยหน้าแฟชั่น > เข้ารามอินทรา > เลี้ยวซ้ายเข้านวมินทร์

> เลี้ยวขวาเข้าเส้นตัดใหม่ (รัชดา-รามอินทรา) > เข้าเกษตร-นวมินทร์

> เลี้ยวซ้ายตรงแยกเกษตร > เลี้ยวขวาตรงแยกรัชโยธิน

> เลี้ยวซ้ายเข้าวิภาวดี > ข้ามสะพานลอยตรงหอวัง > ถึงที่ทำงาน

รูปภาพ

ผมมือใหม่ยังไม่ค่อยรู้จักทางลัด ขอรบกวานพี่ๆ ช่วยแนะนำเส้นทางด้วยครับ (เน้นความปลอดภัยไม่รีบครับ)

ปล. ผมขี่เสือภูเขาครับ :oops:
I'll KOM the bar, bro.
Gonny
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รถดาดๆเพื่อคนกากๆ
Bike: MTB Retro ตามใจฉัน
ตำแหน่ง: โลกมนุษย์

Re: สอบถามเส้นทางครับ รามอินทรา - ห้าแยกลาดพร้าว

โพสต์ โดย Gonny »

ผมอายุ34 ไม่ทราบว่าเป็นพี่หรือเป็นน้องหว่า
เส้นทางนี้ผมใช้ประจำครับ ไว้ปั่นจากบ้านผมรามอินทรา68 ไปจตุจักร ว่างๆปั่นด้วยกันนะครับผมก็ใช้ภูเขาเหมือนกันครับ
086-675-6175
ไม่สุด ไม่ทำ เพราะก็แค่คนบ้า...แต่งรถ
รูปประจำตัวสมาชิก
moobinchai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818065034
team: NOVICE BKK
Bike: GIANT SOMA TREK DAHON MIYATA KONA

Re: สอบถามเส้นทางครับ รามอินทรา - ห้าแยกลาดพร้าว

โพสต์ โดย moobinchai »

chayanat เขียน:สวัสดีครับ

ผมเริ่มหัดปั่นได้สักพักนึงแล้วครับ

ตอนนี้มีความคิดว่าอยากปั่นไปทำงาน

จึงอยากรบกวนสอบถามเส้นทางจากบ้านที่ซอยรามอินทรา 109 (พระยาสุเรนทร์) ผมอยู่ช่วงสี่แยกที่ตัดกับถนนหมู่บ้านปัญญาครับ

ที่ทำงานอยู่แถวๆ ตึก ปตท.วิภาวดี (Enco)

โดยคร่าวๆ ผมคิดว่าจะไปทางนี้

จากถนนปัญญามาออกหน้าแฟชั่น
ตรงคลองบางชัน ใกล้แมคโคร สามารถจูงจักรยานลอดใต้สะพานได้
> ข้ามสะพานลอยหน้าแฟชั่น
พอผ่านหน้าสวนสยามให้ชิดซ้ายเพื่อขึ้นสะพานข้ามกาญจนาภิเศก แล้วปั่นตรงไปเรื่อยๆ
จะไปเจอแยกนวมินทร์ ถ้าแรงดีก็ปั่นขึ้นสะพาน ถ้ายังไม่ไหวก็ให้รอติดไฟแดง
แล้วปั่นตรงไปเลี้ยวเขวเข้าถนนเกษตรนวมินทร์หรือจะเลี้ยวขวาเข้านวลจันทร์ก็ได้ เพราะรามอินทรา รถเยอะกว่ามาก
ถ้าเข้านวลจันทร์ก็ปั่นตรงไปเรื่อยๆจะเจอเลียบด่วน ให้ปั่นไบค์เลน ปลอดภัยกว่าแล้วค่อยเข้าเกษตรนวมินทร์

> เลี้ยวขวาเข้าเส้นตัดใหม่ (รัชดา-รามอินทรา) > เข้าเกษตร-นวมินทร์
ตัดเข้าซอยเสนา มีทางลัดเลาะได้หลายซอย เข้าเสนา 2 ตรงซอยข้างๆศูนย์นิสสันก็ได้ ที่มีร้านเหล้าเยอะๆ จะสามารถเข้าไปซอยเสนา 1 ได้ แล้วจะมีซอยย่อยๆตรงข้างโรงเรียนทับทองไปออกหน้าเมเจอร์รัชโยธินได้

เลี้ยวขวาตรงแยกรัชโยธิน

มีทางลัดเลาะเยอะค่ะ ไม่ต้องแบกข้ามสะพาน

> เลี้ยวซ้ายเข้าวิภาวดี > ข้ามสะพานลอยตรงหอวัง
ไปยูเทิร์นใต้สะพานข้ามแยกได้ ปลอดภัยกว่า > ถึงที่ทำงาน

ผมมือใหม่ยังไม่ค่อยรู้จักทางลัด ขอรบกวานพี่ๆ ช่วยแนะนำเส้นทางด้วยครับ (เน้นความปลอดภัยไม่รีบครับ)

ปล. ผมขี่เสือภูเขาครับ :oops:
ถ้าไม่เข้าใจก็โทรมาหาได้นะตาะ พี่หมี 081-8065034
godsid
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek,Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย godsid »

ถ้ามาถึงแยกเกษตร ลองเปลี่ยนจาก เลี้ยวซ้าย เป็นเลี้ยวขวาแล้วเข้า ใน ม.เกษตร ทะลุออก ประตูฝั่งวิภาวดี แล้ววิ่งวิภาวดียาว หรือจะปั่นขึ้นสะพานลอย แล้วข้ามไปปั่น ถนนโลคัลโรด ก็ได้ครับ

ทางที่ผมแนะนำจะไกลหน่อย แต่ได้เข้ามาสูดอากาศดีใน ม.เกษตร ดูนักศึกษาน่ารักๆ ผมผ่านทุกวัน ตลอดทางไปทำงาน ชอบช่วงนี้ที่สุด
chayanat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ๆ ทั้ง 3 ท่านมากครับ

เดี๋ยวผมขอเรียกความฟิดอีกหน่อย

แล้วจะลองปั่นไปดูครับ ขอบคุณครับ :D :D :D
รูปประจำตัวสมาชิก
edd 2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0
team: KC
Bike: willer

โพสต์ โดย edd 2 »

ผมก็ปั่นจากหทัยราษฎร์ 37 ไปทำงานที่ห้าแยกเหมือนกันแต่ไม่ทุกวันนะครับ ผมใช้เส้นทาง เลียบคลอง 2 ออกคู้บอนเข้ารามอินทราแล้วเลี้ยวขวาตรงไปกม. 5 เลี้ยวซ้ายเลียบด่วนตรงไปถึงแยกตัดเกษตรนวมินทร์ ยกรถข้ามถนนเลี้ยวขวาเข้าเกษตรนวมินทร์ ตรงไปจนเกือบถึงแยกวังหินจะมีปั๊ม ปตท. อยู่ซ้ายมือ เลยปั๊มไปซอยที่ 2 เป็นทางลัดเลี้ยวซ้ายไปตามทางหมู่บ้าน เลี้ยวขวาออกไปแยกวังหิน แล้วก็ตรงไปเข้าทาง รร. ช่างฝีมือทหาร ออกหน้าเมเจอร์ เลีัยวซ้ายข้ามแยกเมเจอร์ตรงไปห้าแยกลาดพร้าวใช้เวลาประมาณไม่เกิน 40 นาทีครับ
chayanat
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากที่ได้สอบถามเส้นทางผมก็ได้ลองปั่นมาทำงานแล้วครับ

โดยใช้เส้นทาง

รามอินทรา 109 ปั่นออกมาถนนรามอินทรา

จูงลอดใต้สะพานข้ามคลองตรงข้ามแม็คโคร ปั่นไปเลี้ยวซ้ายเข้าเส้นตัดใหม่ รัชดา - รามอินทรา

ขึ้นสะพานข้ามถนนวงแหวน แล้วตรงไปขึ้นสะพานข้ามถนนนวมินทร์ (พอลงสะพานรถเริ่มติดก็วิ่งซ้ายตลอด มีขึ้นฟุตปาธบ้าง)

ตรงไปเข้าเ้ส้นเกษตรนวมินทร์ (ซ้ายตลอดรถติดมาก ต้องแซงขวาบ้างในช่วงรรสตีวิทยา 2) ปั่นไปจนถึงแยกลาดปลาเค้าแล้วเลี้ยวซ้ายไปทางเสนา-วังหิน

เลี้ยวขวาตรง 3 แยกวังหิน แล้วปั่นมาเรื่อยๆ (รถกระป๊อเยอะต้องระวัง) แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าซอยลัดมาออกถนนพหลโยธินตรงซอยโรงเรียนช่างฝีมือทหาร (ถนนแคบรถติด)

ออกจากซอยเลี้ยวซ้ายมุ่งไป 5 แยกลาดพร้าว (รถเริ่มเยอะต้องค่อยๆ เลาะไป) แล้ววนเข้าถนนวิภาวดี แล้วก็ถึงออฟฟิสครับ :oops:

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”