มือใหม่สอบถามพี่ๆ ปั่นจากบ้านไปทำงาน เส้นสุวินทวงศ์ ไปบางกะปิ (การเคหะแห่งชาติ)

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek3900,TCR2
ตำแหน่ง: หนองจอก+ร่มเกล้า

มือใหม่สอบถามพี่ๆ ปั่นจากบ้านไปทำงาน เส้นสุวินทวงศ์ ไปบางกะปิ (การเคหะแห่งชาติ)

โพสต์ โดย jimmy524 »

สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ อยากทราบเส้นทางลัด หรือไม่ก้เส้นทางที่ไม่ค่อยมีรถอะครับ(กลัวรถเชี่ยวมือใหม่)
พอดีอยากลองปั่นไปทำงาน จากบ้านที่สุวินทวงศ์ (หมู่บ้านฟรอล่าวิลล์) มุ่งหน้าไป บางกะปิ (การเคหะแห่งชาติ)

ปกติใช้รถยนต์ส่วนตัว วิ่งเส้นเสรีไทย ยาวไปถึงที่ทำงานเลยครับ ไม่ทราบว่าจะมีเส้นเลียบคลองแสนแสบ หรือเส้นไหนพอไปได้อีไหมครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ผมใช้ภูเขา
ปั่นไปเถอะ.... จะถูกจะแพง ก้ต้องออกแรงปั่น

แต่ถ้ามีตังค์ก้อยากจะเล่นของแพง
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มือใหม่สอบถามพี่ๆ ปั่นจากบ้านไปทำงาน เส้นสุวินทวงศ์ ไปบางกะปิ (การเคหะแห่งชาติ)

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ค่อยๆ หัดจากเสันทางสั้นๆ ก่อนครับ หากเรายังมีประสพการณ์น้อยก็อาจจะใช้เวลานานหลายเดือนกว่าจะกล้าลงถนนไปทำงานได้เต็มที่ เต็มตัว

ถนนและซอยใน กทม. ความน่าปั่นฯ หรือไม่น่าปั่นฯ ขึ้นอยู่กับช่วงเวลาด้วยครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ ที่แม้แต่ขับรถยนต์คุณก็อาจจะรู้สึกได้ว่าเวลาก่อนเที่ยงและใกล้ๆ บ่ายโมงจะเป็นช่วงที่ขับยากสักหน่อยเพราะมีแต่รถยนต์ที่เร่งรีบจะไปกินกลางวันและเร่งรีบจะกลับที่ทำงาน

ถ้าห่วงเรื่อง "ความปลอดภัย"เวลาปั่นฯ ก็ต้องตั้งโจทย์ ถาม-ตอบ ทำการบ้านกับตัวเองว่าจะใช้ถนนหรือซอยเส้นนี้ด้วยเหตุผลอะไรและจะผ่าน "แยก" แต่ละแยกไปได้อย่างปลอดภัยด้วยวิธีใด

ปั่นฯ ครั้งแรกๆ ผมใช้วิธีผสมผสานครับ ถนนบางเส้นที่ฟุตบาทกว้าง และรถยนต์เยอะบนถนนผมก็ปั่นฯ บนฟุตบาท

ถนนบางเส้นใหล่ทางกว้าง ผมก็ปั่นฯ บนใหล่ทาง

ซอยลัดถ้าเป็นเวลาเร่งด่วนมีรถยนต์ใช้มากอาจจะปั่นฯ ยากและอันตรายกว่าถนนเส้นใหญ่เสียอีก

เรื่องแรกคือเลือกเส้นทางให้ถูกกับจริตการปั่นฯ ของเราครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มือใหม่สอบถามพี่ๆ ปั่นจากบ้านไปทำงาน เส้นสุวินทวงศ์ ไปบางกะปิ (การเคหะแห่งชาติ)

ขอบคุณ พี่เสือ Spectrum สำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ

รอท่านต่อไปแนะนำเส้นทางครับ
ปั่นไปเถอะ.... จะถูกจะแพง ก้ต้องออกแรงปั่น

แต่ถ้ามีตังค์ก้อยากจะเล่นของแพง
Redders
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866182540
team: Liverpool
Bike: Chevy FD-207 Red
ตำแหน่ง: หนองจอก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Redders »

เท่าที่นึกออกเส้นนี้หาทางลัดยาก
ทางปูนเลียบคลองแสนแสบที่ไปถึงวัดศรีบุญเรืองก็อยู่เลยวงแหวนไปแล้ว แถมมีจุดที่ต้องยกจักรยานข้ามอยู่ 4-5 จุด
ทางที่ดีที่สุดก็คงเป็นทางเดียวกับที่ขับรถยนต์นั่นแหละ
ปั่นด้วยความระมัดระวัง ชิดซ้ายไปเรื่อย
รวมทริปจักรยาน https://www.facebook.com/BicycleTrips
รถเช่าหาดใหญ่ http://www.2carrent.com
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ Redders สำหรับคำแนะนำครับ

พยายามต่อไป......

รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบอีกครับ

e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

ผมอยู่โรยัลฯ บางครั้งผมปั่นไปทำงานสวนหลวง ร9 ก็ไม่รู้จะไปทางไหนก็ปั่นทางรถวิ่งเลยแต่ชิดซ้ายตลอดและระวังมากๆครับ ถ้าท่านจะไปบางกะปิผมว่าเส้นรามคำแหงจะมีไหล่ทางกว้างกว่ามั้ยแล้วค่อยจูงข้ามตรงแยกบ้านม้าเอาครับ ปั่นต่ออีกเล็กน้อย
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอคุณพี่ e21smn สำหรับคำแนะนำ
ผมก้ลืมนึกถึงสุขา 3 ไปเลย

แต่อยากทราบเส้นเลียบคลองแสนแสบว่าพอจะปั่นไปได้ไหมครับ

รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบอีกครับ

ขอบคุณครับ

kiat-1955
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816410111
Bike: cannondal

โพสต์ โดย kiat-1955 »

สวัสดีครับ ผมเคยเห็นพี่ผู้ชาย อยู่ในเฟส 8 ซอยทิวลิป 9 ขี่เสือหมอบ Bianchi สีเชียว ไปทํางาน เช้า-กลับเย็น

ขี่ไปทางมินบุรี ลองติดต่อเเกดูบางทีจะได้เป็นเพื่อนขี่ไปทํางานด้วยกันครับ
jimmy524
ขาประจำ
ขาประจำ

kiat-1955 เขียน:สวัสดีครับ ผมเคยเห็นพี่ผู้ชาย อยู่ในเฟส 8 ซอยทิวลิป 9 ขี่เสือหมอบ Bianchi สีเชียว ไปทํางาน เช้า-กลับเย็น

ขี่ไปทางมินบุรี ลองติดต่อเเกดูบางทีจะได้เป็นเพื่อนขี่ไปทํางานด้วยกันครับ
ขอบคุณพี่ kiat-1955 มากครับ

ผมก้เคยเห็นพี่เค้าปั่น bianchi สีออกเขียวๆอ่อนๆ ปั่นอยู่ใน มบ. แต่ผมไม่รู้จักพี่เค้า

ยังไม่มีโอกาศได้เข้าไปคุยเลยครับ ยังไงเจอพี่เค้าจะลองเข้าไปคุยดูครับ ขอบคุรครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”