ขณะปั่นจักรยานดื่มน้ำกันเยอะมั้ยครับ ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
sakuranbo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840926161
Bike: giant
ติดต่อ:

Re: ขณะปั่นจักรยานดื่มน้ำกันเยอะมั้ยครับ ?

โพสต์ โดย sakuranbo »

1ชั่วโมงครึ่งผมดื่มสองลิตรครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: ขณะปั่นจักรยานดื่มน้ำกันเยอะมั้ยครับ ?

โพสต์ โดย DraftBeer »

เมื่อก่อน ตีแบ็ต 1 set กินน้ำประมาณ 1/2 ลิตร
ตีเสร็จทั้งหมด กินน้ำขวด 1.5 ลิตร หมด แถมสปอนเซอร์อีกขวด โค้ก อีกป๋อง

ปัจจุบัน ตีไป 3 เซต ถึงจะเริ่มรู้สึกหิวน้ำ
ตีเสร็จหมด กินน้ำขวด 0.75 กะ สปอนเซอร์ เท่านั้น

ยิ่งฟิตขึ้นน้ำยิ่งต้องการน้อยลง
แต่จิบน้ำไปเรื่อยๆดีที่สุด อย่ารอจนคอแห้ง
หรือหาผงเกลือแร่ มาใส่ในน้ำด้วยก็ยิ่งดี
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
rimclong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-3383220
team: ฅน..ครยก
Bike: Trek 8.9 / Trek 8500 / Trek Emonda

โพสต์ โดย rimclong »

3 ชั่วโมงครึ่งกระติกครับ
จักรยานยังมีอะไหล่..แต่หัวใจไม่มีสำรอง
เสือMT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0857062291
Bike: Trek 4300

โพสต์ โดย เสือMT »

bongza เขียน:ดื่มน้ำไม่พอเป็นสาเหตุหลักของตะคริวครับ ไม่ใช่อ่อนซ้อม
บางทีดื่มน้ำมากก็เป็นสาเหตุของการเป็นตะคริวได้นะครับ ตามนี้
http://www.ranthong.com/smf/index.php?t ... 086.0;wap2
เสือใหม่หัดขับ ค่อยๆขยับ หลบไปหน่อยละกัน
ชาวเสือล้านนา http://www.lannabiketrip.com/home.htm
Mr.Gho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-812-xxxx
team: .......
Bike: .......
ตำแหน่ง: คลองสาน กทม.

โพสต์ โดย Mr.Gho »

ผมเอาแบบที่วิ่งมาใช้คือ ผมจะมีน้ำเวลาซ้อมวิ่ง จิบเพื่อไม่ให้หิวน้ำนขึ้นมา ประมาณ ทุก ๆ 15 นาที/จิบ ๆๆครับ
ปั่นก็เอาเกณฑ์ประมาณนี้เหมือนกัน แต่ถ้าเกิน 1 ชม.ไปแล้วผมก็หาเกลือแร่เติมเข้าไป หรือกลูโคลส ขาดไม่ได้เลย ทำให้ผมมีไม่หมดแบบไร้สภาพไร้วิญญาณหลังวิ่งหรือปั่นหนัก ๆมา
ผมเลยติดมาจนทุกวันนี้ ทุก ๆ 15 นาที ร่างกายมันเปลี่ยนแปลงไปรวดเร็วปานใด แต่ผมจะไม่ให้ขาดน้ำเป็นอันขาด เพราะได้ไม่คุ้มเสียครับ ถึงแม้ร่างกายคุณฟิตขาดไหนก็อย่ารอให้คุณรู้สึกหิวน้ำแล้วค่อยหาน้ำดื่มดีกว่าครับ แล้วจะหาว่าหล่อไม่เตือน
เพราะการ Dehydrate (ร่างกายขาดน้ำ)นั้นมันนรกมาเยือนจริง
ใครที่เป็นตะคริว บ่อย ลองถามตัวเองดูว่าน้ำน้อยไปหรือเปล่า นี่ไม่ได้หมายความว่าขณะออกกำลังกายเท่านั้นนะครับ คุณต้องเตรียมร่างกายให้ชุ่มน้ำก่อนออกกำลังกายทุกชนิดด้วย สัก ครึ่ง-1 ชม.ประมาณนั้น
ถึงแม้คุณไม่รู้สึกหิวน้ำก็ตาม แต่ฝึกให้เป็นนิสัย น้ำช่วยป้องกันการบาดเจ็บหลาย ๆอย่าง นี้เป็นคำแนะนำนักกีฬาระดับชั้นนำของโลก แนะนำมาครับ
Swim bike run
-Bikes are the future, not cars.
-Remember that a good exhale will clear the lungs of CO2 making room for more oxygen.
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tonrunning »

อาทิตย์ที่แล้ว

ขี่วันละ1.30ชม. ใช้1ขวดครับ

ตอนนี้เพิ่มที่รถเป็น2ขวด ไว้ราดต้นขาและตัวด้วย เพราะแดดตอนเที่ยงๆร้อนมากครับ
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
เหินฟ้ามาเอง
สมาชิก
สมาชิก
team: Unlimit Biker
Bike: Trek 4400,klien attitude

โพสต์ โดย เหินฟ้ามาเอง »

ผมกินน้ำอิ่มๆ แล้วก้อออกไปปั่นครับ ราวๆ 1.30 ชม
แล้วผมก้อกินไปอีกหนึ่งขวดเวลาปั่นครับ
bongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867470266
Bike: ขอแค่มีล้อ
ตำแหน่ง: 60/2 ม.1 ซ.สุขนิรันดร์ ถ.เจ้าฟ้า ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bongza »

เสือMT เขียน:
bongza เขียน:ดื่มน้ำไม่พอเป็นสาเหตุหลักของตะคริวครับ ไม่ใช่อ่อนซ้อม
บางทีดื่มน้ำมากก็เป็นสาเหตุของการเป็นตะคริวได้นะครับ ตามนี้
http://www.ranthong.com/smf/index.php?t ... 086.0;wap2
ร่างกายมีกลไกขับเกลือแร่ คนทั่วไปจะมีเกลือแร่เหลือเฟือ (ยกเว้นท้องเสีย)

การกินน้ำมากเพื่อชดเชยที่เสียไปในเหงื่อครับ

สาเหตุ
1. การขาดน้ำ จากการศึกษาพบว่าการขาดน้ำจะทำให้เกิดตะคริวและเป็นรุนแรง
2. ภาวะเกลือแร่ไม่สมดุล โดยเฉพาะ Sodium และ Potassium ภาวะที่ทำให้
เกลือแร่เสียสมดุลได้แก่ ท้องร่วง อาเจียน เสียเหงื่อ หรือรับประทานอาหารที่ไม่สมดุล
3. กล้ามเนื้ออ่อนล้า จากการใช้งานติดต่อกันเป็นเวลานาน หรือได้รับบาดเจ็บที่กล้ามเนื้อ
จากการกระแทก ทำให้เกิดการฟกช้ำที่กล้ามเนื้อ กล้ามเนื้อที่พบว่าเป็นตะคริวได้บ่อย
คือ กล้ามเนื้อน่อง กล้ามเนื้อต้นขาทั้งด้านหน้า และด้านหลัง และกล้ามเนื้อหลัง
แต่ที่คนส่วนใหญ่เป็นกันคือกล้ามเนื้อน่อง
4. กล้ามเนื้อขาดการยืดหยุ่น กล้ามเนื้อที่ตึงจะเกิดตะคริวได้บ่อย
5. กล้ามเนื้อที่อ่อนแรง หากต้องทำงานหนักจะเกิดตะคริวได้บ่อย
6. กล้ามเนื้อขาดเลือด หากออกกำลังกายอย่างหนักโดยที่ไม่ได้ Warm up จะทำให้
เลือดไปเลี้ยงกล้ามเนื้อไม่พอจะเกิดตะคริวการป้องกันตะคริว

แก้สาเหตุ
1. การขาดน้ำ จากการศึกษาพบว่าการขาดน้ำจะทำให้เกิดตะคริวและเป็นรุนแรง
2. ภาวะเกลือแร่ไม่สมดุล โดยเฉพาะ Sodium และ Potassium ภาวะที่ทำให้
เกลือแร่เสียสมดุลได้แก่ ท้องร่วง อาเจียน เสียเหงื่อ หรือรับประทานอาหารที่ไม่สมดุล
3. กล้ามเนื้ออ่อนล้า จากการใช้งานติดต่อกันเป็นเวลานาน หรือได้รับบาดเจ็บที่กล้ามเนื้อ
จากการกระแทก ทำให้เกิดการฟกช้ำที่กล้ามเนื้อ กล้ามเนื้อที่พบว่าเป็นตะคริวได้บ่อย
คือ กล้ามเนื้อน่อง กล้ามเนื้อต้นขาทั้งด้านหน้า และด้านหลัง และกล้ามเนื้อหลัง
แต่ที่คนส่วนใหญ่เป็นกันคือกล้ามเนื้อน่อง
4. กล้ามเนื้อขาดการยืดหยุ่น กล้ามเนื้อที่ตึงจะเกิดตะคริวได้บ่อย
5. กล้ามเนื้อที่อ่อนแรง หากต้องทำงานหนักจะเกิดตะคริวได้บ่อย
6. กล้ามเนื้อขาดเลือด หากออกกำลังกายอย่างหนักโดยที่ไม่ได้ Warm up จะทำให้
เลือดไปเลี้ยงกล้ามเนื้อไม่พอจะเกิดตะคริวการป้องกันตะคริว

แก้

1. ดื่มน้ำอย่างเพียงพอ อาจจะดื่มน้ำธรรมดาหรือน้ำแร่ก็ได้
2. ปรับกล้ามเนื้อโดยการบริหารกล้ามเนื้อให้แข็งแรง และให้มีความยืดหยุ่นสูง
3. รับประทานอาหารที่มี Potassiumสูง เช่น กล้วย, ส้ม ฯ
4. การออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ จะทำให้กล้ามเนื้อและร่างกายแข็งแรง
5. ก่อนออกกำลังกายให้ Warm up ทุกครั้ง
6. ขณะเกิดอาการตะคริวให้ทำการยืดกล้ามเนื้อจะลดอาการปวด
7. หลังเกิดตะคริวให้นวดกล้ามเนื้อ ซึ่งจะลดอาการปวด การนวดอย่างสม่ำเสมอจะช่วยลดอาการตะคริว

1. ดื่มน้ำอย่างเพียงพอ อาจจะดื่มน้ำธรรมดาหรือน้ำแร่ก็ได้
2. ปรับกล้ามเนื้อโดยการบริหารกล้ามเนื้อให้แข็งแรง และให้มีความยืดหยุ่นสูง
3. รับประทานอาหารที่มี Potassiumสูง เช่น กล้วย, ส้ม ฯ
4. การออกกำลังกายอย่างสม่ำเสมอ จะทำให้กล้ามเนื้อและร่างกายแข็งแรง
5. ก่อนออกกำลังกายให้ Warm up ทุกครั้ง
6. ขณะเกิดอาการตะคริวให้ทำการยืดกล้ามเนื้อจะลดอาการปวด
7. หลังเกิดตะคริวให้นวดกล้ามเนื้อ ซึ่งจะลดอาการปวด การนวดอย่างสม่ำเสมอจะช่วยลดอาการตะคริว
SlipBizkit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: OHM ๐๘๙-753-๕๗๓๓
team: PETCC ปราจีนบุรี
Bike: O.Nine, Oltre, Dogma, SL4 ไม่มีเลยซักคัน ฮิฮิ
ตำแหน่ง: Fish China City

โพสต์ โดย SlipBizkit »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :roll:

วันนี้ไปซ้อมขึ้นเขาใหญ่ ขึ้นแค่เหวนรก
รวมระยะทางจากบ้านไปกลับ 64 กม. ใช้เวลาอยู่บนอาน 3 ชม.

กินน้ำไปครึ่งกระติก + Gatorade ขวดเหลือง 500cc. ครับ
ระหว่างปั่นไม่ค่อยหิวเท่าไหร่ครับ
แต่พอถึงบ้านซัดน้ำไป 1 ลิตร + ข้าว 1 กะละมัง :lol:

:: ปั่นไปคุยไป...กับ...ชมรมจักรยานท่องเที่ยวเชิงนิเวศปราจีนบุรี ::
PETCC : Prachinburi Eco-Tour Cycling Club ปั่นเรื่อยๆ ไม่เหนื่อยก็พัก
k.worapoth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: hongfu fm066sl , colnago clx2

โพสต์ โดย k.worapoth »

ประมาณทุกๆ 15 นาที จิบทีนึงครับ ห้ามซัดโฮก

ขึ้นดอยสุเทพ+กลับบ้านใช้ ขวดครึ่ง (ขวดเล็ก)
ไปกลับเชียงใหม่-แม่แตง ใช้ 3ขวดเล็กครับ

dehydrate มากๆถึงตายครับ

ถ้าเอาเกเตอเรทไปด้วยก็ต้องมีน้ำไปด้วยอีกขวดนึง มันเหนียวปาก ต้องบ้วนทิ้งหน่อย
ไม่งั้นก็เอาผสมน้ำเลยครับ
mos
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831919195
team: Satun MTB Group & Dinlancity.com
Bike: Giant Xtc Team

โพสต์ โดย mos »

หากวันไหนคุณออกไปปั่นจักรยานแล้วกินน้ำน้อย ถ้าร่างกายขาดน้ำวันไหน วันนั้นคือวันที่คุณขาดใจ(Shock) แล้วอะไรจะเกิดกับตัวคุณคิดดูเอาเอง ไม่ใช่ว่ากินน้ำน้อยตอนปั่นจักรยานแล้วเก่งน่ะ คุณเข้าใจผิดอย่างมหันต์ เพราะฉะนั้นแล้วเวลาออกปั่นอย่ารอให้ร่างกายขาดน้ำถึงจะกิน ควรจิบน้ำทุก ๆ 15 นาทีครับ ถ้าจะให้ดีควรละลายเกลือแร่สัก 2 ซอง/ น้ำ 500 CC พกติดตัวไปด้วยดีที่สุด ดดดดดดดดดดดดดดดดด:lol:
แก้ไขล่าสุดโดย mos เมื่อ 06 พ.ค. 2009, 23:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
We love the King. We love Thailand.
hs-o
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 026196303
team: ไร้สังกัด
Bike: เมอร์ริด้า

โพสต์ โดย hs-o »

:lol: แอบมาเก็บข้อมูลขอบ :lol: คุณสำหรับความรู้ครับ :roll:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”