เวลาซอยขาถี่ๆนี่ ทำไงให้หัวใจเต้นช้าๆนะ...

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
meepoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8454507
team: United Nation
Bike: Princepia pro + XTR group set
ตำแหน่ง: 292 ถ.เขื่อนธานี อ.เมือง จ.อุบลฯ

Re: เวลาซอยขาถี่ๆนี่ ทำไงให้หัวใจเต้นช้าๆนะ...

โพสต์ โดย meepoo »

ถามหน่อยครับ..
เวลาปั่นเนี่ย..เราหายใจเข้า แบบ ท้องป่อง หรือ ท้องแฟบครับ..
""" ...... ฉันทะ - วิริยะ - จิตตะ - วิมังสา ..... """[/size]
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: เวลาซอยขาถี่ๆนี่ ทำไงให้หัวใจเต้นช้าๆนะ...

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ตอบไม่ถูกหรอกครับ ต้องไปลองเองทีละขั้นตอน

อย่างแรกในขณะที่ไม่ได้ปั่นฯ ลองหายใจเข้าและออกช้าๆ ทีละแบบที่เราจะนึกออกอย่างเช่นหายใจให้ท้องป่องและแฟบ / หน้าอกพอง-ยุบ ว่าอย่าใหนจะรู้สึกว่าหายใจได้อากาศมากและ "อิ่ม" กว่ากัน

หลังจากนั้นก็ขึ้นจักรยานในท่าปั่นฯ แล้วลองหายใจแบบที่คิดว่าถูกต้องดูอีกทีนึงครับ ในความเป็นจริงมันมีรายละเอียดเยอะครับอย่างเช่น......

คุณตัดแฮนด์แคบไป ช่วงปั่นฯ เร็วๆ ก็อาจจะหายใจไม่ทันเพราะต้นแขนหนีบซี่โครงอยู่ทำให้ปอดขยายตัวไม่สะดวก

ก้มมากจนติดพุงก็หายใจเข้าท้องไม่ได้อีกเหมือนกัน

เกร็งหรือเครียดไปทำให้หายใจติดขัดไม่เป็นธรรมชาติ ฯลฯ

ลองดูเองดีกว่าครับว่าปั่นฯ ให้มีความรู้สึกแบบ สบายๆ จะต้อง "ทำตัวอย่างไร" บ้าง :D :D :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ขอถามอีกช้อนะครับ มีเทคนิคหายใจตอนเรายืนโยกขึ้นเขายาวๆไหมครับ :?:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ตรงนี้ขอผ่าน รอผู้มีประสพการณ์ท่านอื่นมาตอบนะครับ

ปรกติผมปั่นฯ ขึ้นเขาก็นั่งปั่นฯ ไปธรรมดา หากเนินชันมาก ปั่นฯ ไม่ใหวก็ใช้วิธีลงเข็นเอาครับ อายุเลยวัยรุ่นไปนานแล้วครับ ก็เลยกลัวเข่าพัง :D :D :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

เสือ Spectrum เขียน:ตรงนี้ขอผ่าน รอผู้มีประสพการณ์ท่านอื่นมาตอบนะครับ

ปรกติผมปั่นฯ ขึ้นเขาก็นั่งปั่นฯ ไปธรรมดา หากเนินชันมาก ปั่นฯ ไม่ใหวก็ใช้วิธีลงเข็นเอาครับ อายุเลยวัยรุ่นไปนานแล้วครับ ก็เลยกลัวเข่าพัง :D :D :D
:D :D :D :D :D
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
แม่ฮ่องสอน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-666-7639
team: รักอิสระ
Bike: Bianchi Nirone C๒C (Veloce)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แม่ฮ่องสอน »

การเต้นของหัวใจ เป็นระบบประสาทอัตโนมัติครับผม

เมื่อเราออกแรงกล้ามเนื้อ ระบบเผาผลาญของร่างกายจะทำงานมากขึ้นเรื่อย ๆ

หัวใจจะทำหน้าที่ลำเลียงอากาศไปช่วยในการเผาผลาญ (เชื้อเพลิง+อากาศ)

ยิ่งออกแรงมาก ก็ต้องใช้อากาศมาก จะให้หัวใจมันเต้นช้า ๆ ได้ยังไงล่ะครับ

แต่พวกเราเหล่านักกีฬา มีข้อได้เปรียบอยู่แล้วครับ กล่าวคือ....
กล้ามเนื้อหัวใจของพวกเราจะแข็งแรงมากครับ

บีบเลือด 1 ครั้ง จะได้ปริมาณเลือดมากกว่าคนไม่ออกกำลังกายครับ

แต่ยังไงมันก็มีข้อจำกัดครับ

สิ่งที่ท่านได้คือ "ความสะใจ" ที่แซงคันอื่นได้

สิ่งที่ท่านต้องเสียก็คือ "แรง" ครับ

มันเป็นสัจธรรมของโลกใบนี้ครับ

ความเหนื่อย เป็นระบบเตือนภัยของร่างกายครับ
ถ้าจะสร้างความแกร่ง ก็ต้องค่อย ๆ เป็นค่อย ๆ ไปครับ
ถ้าท่านซ้อมแบบนั้นบ่อย ๆ ผมว่าร่างกายจะชดเชยให้ครับ
---ผมเคยวิ่งขึ้นเขาลูกนึง ตอนเย็น 5 วันติดต่อกัน
2 วันแรก ทั้งเมื่อย ทั้งเหนื่อย สุดแสนทรมาน
แต่วันที่ 3 - 5 กลับวิ่งได้เร็วขึ้น และเหนื่อยน้อยลงอย่างชัดเจน---

ท่านลองใช้ Heart rate ดูซิครับ
เอาไว้ดูประกอบกับอาการเหนื่อยของร่างกาย
เราจะได้รู้ว่าเรา "ยังเหลืออีกเท่าไหร่"
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

JADE555 เขียน:ขอถามอีกช้อนะครับ มีเทคนิคหายใจตอนเรายืนโยกขึ้นเขายาวๆไหมครับ :?:
ก็คงเหมือนกับเวลานั่งปั่นนั่นแหละเพียงแต่ว่า การยืนโยกเป็นอาวุธสุดท้ายของเราควรเก็บเอาไว้เผด็จศึก คือต้องรู้เป้าหมายสุดท้ายที่เราจะต้องผ่านให้ได้เพื่อประมาณกำลังที่เหลือพอที่จะอัดขึ้นไป การยืนโยกเป็นการเร่งให้ฮาร์ทเรทกระจายเร็วขึ้นรวมไปถึงเป็นตัวเรียกตะคริวด้วย ถ้าร่างกายไม่ฟิตจริงๆผมว่าไม่ค่อยมีใครโยกยาวๆกันซักเท่าไร
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
robotcub03
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Happy Dog
Bike: MERIDA : MATT5 and TFX 100
ตำแหน่ง: Songkla

โพสต์ โดย robotcub03 »

คุณรู้หรือเปล่า
-----
คุณรู้หรือเปล่า ถ้าคนหัวใจเต้นช้า มันหมายความว่ายังไง
----
ตอนผมเรียนอยู่ก็เคยได้ยินครับว่า "คนที่หัวใจเต้นช้า น่ะหมายถึงพวกนักกีลา [หา จ. จลาไม่เจอ คีย์บร์อด ไม่มีตัวหนังสือ] หรือคนที่เข็งแรงเท่านั้น"
----
ผมก็ไม่รู้ว่าใครรู้มั้ง น่ะครับก็เลยเอามา ลงไว้ ตามชื่อกระทู้ [อ่าแค่คำว่า หัวใจเต้นช้า [อ่าแบบผ่านๆอ่ะน่ะ] อ่าครับ]
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”