ค่า Heart Rate ขณะปั่น ต่ำ หรือ สูงดีกว่ากันครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
sakuranbo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840926161
Bike: giant
ติดต่อ:

ค่า Heart Rate ขณะปั่น ต่ำ หรือ สูงดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย sakuranbo »

ไปออกทริปกรุงเทพฯ-เขาใหญ่กับเพื่อนที่เป็นนักมวย ร่างกายน่าจะฟิตกว่าผมมากเพราะซ้อมวิ่งทุกวัน

ค่าฮาร์ทเรท max ของผมตอนปั่นขึ้นยอดเขาเขียว อยู่ที่ 177
ส่วนของเพื่อนอยู่ที่ 160 เองเพื่อนบอกว่าถ้าหัวใจมันเต้นเท่าผมมันตายแน่ๆ ถ้าแตะ170นี่คือนอนหอบอยู่กับที่แล้ว

ส่วนตอนขี่ทางเรียบแบบเน้นระยะทาง
ค่าหัวใจผมเฉลี่ยที่ 130-140 ตลอด
ของเพื่อนอยู่แค่ 110-120เอง ผมแค่เดินไปเดินมาก็ขึ้นเท่านี้แล้ว

แต่โดยภาพรวมเพื่อนหมดแรงก่อนผมซะอีก เพราะปั่นห้อยท้ายตลอด และจะขอให้หยุดพักเป็นระยะๆ
เลยสงสัยว่าค่าฮาร์เรทต่ำกว่า กับฮาร์ทเรทสูงกว่า เนี่ยอย่างใหนดีกันแน่

ปล.เพื่อนผมจะกินน้ำตลอดทริปน้อยกว่าผมมาก ผมกินหมดไปสองขวดมันยังกินขวดแรกไม่หมดเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

Re: ค่า Heart Rate ขณะปั่น ต่ำ หรือ สูงดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย TSK »

สมรรถนะของหัวใจนั้นดูได้จากสองปัจจัยประกอบกันครับ คืออัตราการเต้นเมื่อออกกำลังกายอย่างที่คุณวัดเทียบกับเพื่อน ถ้าในการออกกำลังกายเท่ากัน ใครหัวใจเต้นช้ากว่า คนนั้นฟิตกว่า

กับอีกปัจจัยหนึ่งคือว่า ทนอัตราสูงสุดได้เท่าไร และนานเท่าไร นักกีฬาระดับโลกอาจจะหัวใจเต้นช้ากว่าคุณที่การออกกำลังเท่าคุณ แต่เมื่อเขาออกกำลังเค็มที่ ชีพจรอาจจะสูงขึ้นไปจนแตะ 200 และอาจจะอยู่ได้อย่างนั้นได้สักสองสามนาทีโดยไม่หัวใจวายตายก็ได้

ส่วนการที่เพื่อนคุณขอให้หยุดเป็นระยะนั้น อาจจะเป็นเพราะ เขาไม่ชินกับการขี่จักรยาน จึงรู้สึกเมื่อยล้า (ไม่ใช่เหนื่อย) กับอีกอย่างที่คุณเล่า อาจจะเป็นเพราะเขาดื่มน้ำน้อย จึงล้ากว่าคุณ เพราะโดยปรกตินักกีฬาประเภทอื่นมักจะไม่ดื่มน้ำระหว่างการออกกำลังกายอยู่แล้ว
adaaugusta
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: Mongoose rockadile
ตำแหน่ง: ไว้จะบอกอีกทีนะ
ติดต่อ:

Re: ค่า Heart Rate ขณะปั่น ต่ำ หรือ สูงดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย adaaugusta »

TSK เขียน:สมรรถนะของหัวใจนั้นดูได้จากสองปัจจัยประกอบกันครับ คืออัตราการเต้นเมื่อออกกำลังกายอย่างที่คุณวัดเทียบกับเพื่อน ถ้าในการออกกำลังกายเท่ากัน ใครหัวใจเต้นช้ากว่า คนนั้นฟิตกว่า

กับอีกปัจจัยหนึ่งคือว่า ทนอัตราสูงสุดได้เท่าไร และนานเท่าไร นักกีฬาระดับโลกอาจจะหัวใจเต้นช้ากว่าคุณที่การออกกำลังเท่าคุณ แต่เมื่อเขาออกกำลังเค็มที่ ชีพจรอาจจะสูงขึ้นไปจนแตะ 200 และอาจจะอยู่ได้อย่างนั้นได้สักสองสามนาทีโดยไม่หัวใจวายตายก็ได้

ส่วนการที่เพื่อนคุณขอให้หยุดเป็นระยะนั้น อาจจะเป็นเพราะ เขาไม่ชินกับการขี่จักรยาน จึงรู้สึกเมื่อยล้า (ไม่ใช่เหนื่อย) กับอีกอย่างที่คุณเล่า อาจจะเป็นเพราะเขาดื่มน้ำน้อย จึงล้ากว่าคุณ เพราะโดยปรกตินักกีฬาประเภทอื่นมักจะไม่ดื่มน้ำระหว่างการออกกำลังกายอยู่แล้ว

จริงอย่างที่ว่าครับ ผมสรุปให้ครับ ถ้ามีคนสองคน ปั่นจักรยานระยะทางเท่ากัน หัวใจใครเต้นช้ากว่าคนนั้นฟิตกว่าครับ ที่หัวใจเต้นเราเพราะมันจะได้ปั้มเลือดไปเลี้ยงสมอง เลี้ยงนู่นเลี้ยงนี่ได้ทันครับ แต่คนฟิตกว่าหัวใจเลยเต้นช้ากว่าครับ หัวใจไม่ต้องปั้ัมมาก :lol: :lol: :lol:
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

โพสต์ โดย Bike Addict »

อัตราการเต้นหัวใจสูงสุด ของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ ขึ้นกับ เพศ อายุ ความฟิต
ตามสูตร
220- อายุปี = อัตราการเต้นสูงสุดในเพศชาย ครับ

ตอนปั่นขึ้นเขา เพื่อนคุณที่เป็นนักมวยอาจรู้สึกว่า เขาเหนื่อยมาก ทั้งๆ ที่อัตราการเต้นหัวใจเขาน้อยกว่าคุณ นั้นไม่ได้แสดงว่าเขาไม่ได้ฟิตกว่าคุณ ยังมีปัจจัยอื่นๆ อีก เช่นเขาอาจไม่ได้ถูกฝึกให้ปั่นที่อัตราการเต้นของหัวใจสูงๆต่อเนื่องอย่างคุณ(แอนแอโรบิค) เพราะการชกมวยเขามีซ้อมวิ่งเช้าเย็นแต่เป็นแบบเรื่อย (แอโรบิค) อีกอย่างเขาอาจจะไม่ชินกับเทคนิคการปั่น การใช้เกียร์ในทางขึ้นเขาก็ได้ ทำให้เขารู้สึกล้ากว่าคุณ หรืออาจจะเป็นเพราะจักยานที่เขาใช้ ดีและถูกไซส์ไม่เท่าของคุณก็เป็นไปได้ครับ

ตอนสมัยผมยังเรียน ผมมีเพื่อนเป็นนักฟุตบอลคณะ ส่วนผมเป็นนักบาสคณะ ก่อนจบต้องมีการแข่งกีฬาร่วมกันทุกประเภท นักบอลก็ต้องมาแข่งบาส นักบาสก็ต้องไปแข่งบอล จะเห็นได้ว่านักบอลเวลามาเล่นบาส มันจะเหนื่อยง่าย เพราะไม่ชินกับเกมบาสต้องต้องอาศัยความเร็วในการ fast break บ่อย แถมต้องวิ่งต้องกระโดดป้องกันตลอดเวลา มันเคยบอกผมว่าทำไมเล่นบาสมันเหนื่อยอย่างนี้วะ ตอนผมไปแข่งบอล ผมนี้ก็วิ่งกัดไม่ปล่อย วิ่งจากโกลด์ด้านนี้ ไปอีกด้าน ไม่กี่รอบ ต้องเปลี่ยน :mrgreen:
ซึ่งผมก็ว่าเพื่อนเราฟิตพอๆ กันนะ แต่รูปแบบในการเล่นกีฬามันแตกต่างกันครับ ทำให้อีกคนดูไม่ฟิตครับ ซึ่งจริงเขาอาจฟิตกว่าเราก็ได้

ลองให้เขาทำความรู้จักกับ Harth rate จากบทความของป๋าลู ดูครับ

http://www.bikeloves.com/trick/trick06.shtml
pranorm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812788748
team: คนขี่เสือ
Bike: สับถังเก่าๆ (ก้บจักรยานเน่าๆ อีกโหลหนึ่ง)

โพสต์ โดย pranorm »

ช้างหัวใจเต้น6-7ครั้งต่อนาทืครับ นี่คือประเด็น สิ่งมีชีวิตหัวใจยิ่งเต้นช้าอายุยิ่งยืน นั่นคือเหตุผลที่เราต้องออกกำลังกาย
วันที่เราหยุดคิด....นั่นคือวันที่เราคิดได้

แม้ซักวันถึงวันต้องสิ้นใจ...ขอสูดกลิ่นลมสุดท้าย...รังเคยนอน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”