--ขอคำแนะนำครับจะเปลี่ยนจากวิ่งมาปั่นจักรยานครับ--

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
phatta_nin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: merida

--ขอคำแนะนำครับจะเปลี่ยนจากวิ่งมาปั่นจักรยานครับ--

โพสต์ โดย phatta_nin »

ปกติผมวิ่งออกกำลังกายเกือบทุกวันประมาณครึ่งชม.นิดๆครับ
HRอยู่ที่ประมาณ150-160 เฉลี่ยประมาณ70%นิดๆ
เผาผลาญ ประมาณ 290-300

อยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนมาปั่นจักรยานบ้าง
จะต้องปั่นเท่าไร่ถึงจะได้การออกกำลังกาบเทียบเท่าเดิมครับ

ขอคำแนะนำ ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: --ขอคำแนะนำครับจะเปลี่ยนจากวิ่งมาปั่นจักรยานครับ--

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ผมวัดจากไมล์ติดรถนะครับ อาจไม่ตรง....รถพับปั่น 40 นาที 120 แคลอรี่....เสือหมอบชั่วโมงนิดๆ 600 แคลอรี่ .....มันข้นกับปั่นช้าหรือเร็วครับ...ตอนนี้ผมก็เป็นหังโจกในการชวนเพื่อนมาปั่นจักรยานครับ...รู้ว่าวิ่งดี ใช้กล้ามเนื้อคนละส่วนกับการปั่น..แต่เนื่องจากการบาดเจ็บหัวเข่า ข้อเท้า..เลยไม่ไหว ที่จริงวิธีการวิ่งของผมอาจผิดก็ได้ แต่ไม่อยากเสี่ยงแล้ว...แรกๆไม่มีเพื่อนๆตามมาสักคน..ผมไม่สนใจปั่นไปเรื่อยๆ จริงๆจังๆ เพื่อนไม่ไปก็พาแฟนไป...เห็นบ่อยๆเข้าเพื่อนก็ลองมาปั่นบ้าง ผมก็จัดการพาไปเทรน...เรียบร้อยครับ...ติดใจการปั่น ผมว่ามาจากการปั่น ทำให้เคลื่อนที่เร็ว เปลี่ยนวิว(ดูสาวๆข้างทาง..ฮิๆ)เลยไม่เบื่อ ... ไม่ร้อน เพราะมีลมปะทะตลอดเวลา...หิวน้ำก็จอดกินได้ทุกเวลา ไม่ต้องวิ่งถึงซุ้มน้ำ....เริ่มการปั่นได้ตั้งแต่ออกจากบ้าน ไม่ต้องขับรถไปแล้วจอดวิ่ง(เปลืองน้ำมัน)....พกพาอุปกรณ์ กระเป๋าเงิน โทรศัพท์ ติดรถได้ไม่ห่วงธุระ และของหายหากวิ่งแล้วเอาของไว้ที่รถ(จะเอาไปวิ่งด้วยก็ไม่คล่องตัว)....ปวดธุระส่วนตัวไปถึงห้องน้ำได้เร็วกว่า...ที่สำคัญการบาดเจ็บน้อยกว่าวิ่ง...อีกทั้งยังดูเท่ห์ และหนุ่มขึ้นเป็นกองเมื่ออยู่บนจักรยาน...เดี๋ยวนี้เพื่อนๆมากขึ้นๆๆๆๆแล้วครับ.......จขกท.ลองดูก็ได้..สนุกดีนะครับ.....
แม่ฮ่องสอน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-666-7639
team: รักอิสระ
Bike: Bianchi Nirone C๒C (Veloce)
ติดต่อ:

Re: --ขอคำแนะนำครับจะเปลี่ยนจากวิ่งมาปั่นจักรยานครับ--

โพสต์ โดย แม่ฮ่องสอน »

ผมน่าจะตอบคำถามนี้ได้นะ

เพราะผมก็ทั้งวิ่ง ทั้งปั่น ทั้งตี (แบด)
และใช้ ฮาร์ดเรทอยู่ด้วย

สำหรับผม ฮาร์ทเรทเฉลี่ย ๆ ทั้งวิ่ง ทั้งตี อยู่ที่ 135 - 140 ครับ

แต่สำหรับจักรยานเฉลี่ยไม่ได้แบบนี้นะครับ
ได้แค่ 120 นิด ๆ เอง
ถ้าจะให้เฉลี่ยได้เท่าวิ่ง เท่าตี ต้องปั่นเร็วกว่านี้อีกพอสมควร
ยังหาสาเหตุไม่ได้เหมือนกันครับ

ท่านเฉลี่ย 150 -160 นี่ โค ต ร ฟิตเลยครับ
แน่ใจนะครับว่าเฉลี่ย ไม่ใช่ max.
golfy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Liverpool
Bike: จากเคยใช้ Merida แต่ตอนนี้ผมโดดกะ GT i drive

โพสต์ โดย golfy »

ผมเคยทั้งปั่นและวิ่ง วิ่งบนลู่นะคับ ผมว่ามันเหนื่อยกว่าและการเต้นของหัวใจเร็วกว่านะคับ เพราะวิ่งนี่ใช้กำลังเกือบทั้งตัว แต่ปั่นเน้นเฉพาะขา ผมว่าถ้าจะให้สูสีกับการวิ่งต้องมีขึ้นเนินชันๆบ้าง เพราะผมไปปั่นที่หัวหิน เจอเขา 45 องศา หัวใจนี่รัวเลยคับ จิงๆมันก็รัวตั้งแต่ตีนเขาแล้ว อิอิ
การถอยออกไปจากสนามรบของชีวิต ทำงานเงียบ ๆ ด้วยเป้าหมายที่สร้างสรรค์ คือคำตอบหนึ่งต่อคำถามที่ว่า จะอยู่อย่างไรในสถานการณ์ที่ทุกอย่างกำลังพังทลาย
phatta_nin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: merida

โพสต์ โดย phatta_nin »

สงสัยผมว่าคงต้องวิ่งไปด้วยแล้ว ก้อปั่นสักแป้บ
(แต่จอดจักรยานแล้วไปวิ่ง ก็เสียวจักรยานจะหาย)
เอ...หรือว่าเช้าปั่น เย็นวิ่ง 55

ถ้าอย่างนี้ก้อแสดงว่าในเวลาเท่ากัน การวิ่งจะเผาผลาญมากกว่า
นอกจากปั่นจักรยานเร็วๆ สงสัยต้องลองวัดค่าดูตอนปั่นจักรยาน

ปล. คุณแม่ฮ่องสอน ครับ
เป็นค่า AVG อ่ะครับ ของผมไม่มี Max อ่ะ (casio phyครับ)
เอ... หรือว่าค่ามันจะผิดเพี้ยน 55
คงไม่ถึงกับโครตฟิตอ่ะ ครับ เพราะ เหนื่อยเหมือนกัน
(แต่ไม่ถึงขั้นหายใจทางปาก)
ผมจะวิ่ง แค่ 30-32 นาที ครับ (ไม่หยุด)
ถ้าฟิตจริงๆ คงต้องวิ่งได้เป็น ชม. อ่ะครับ

ปล. ขอบคุณ คุณอ่อนล้า ครับ
แล้วปั่น MTB มีบอกไหมครับ ว่า 1ชม. กี่ KCal.

ขอบคุณครับ
sakuranbo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840926161
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sakuranbo »

เรื่องความเร็วในการปั่น มันไม่แน่นอนครับมีหลายปัจจัยมาก ถ้่าใส่ยางใหญ่ๆมันก็กินแรงมากปั่นได้ไม่เร็ว
แรงดันลมยางก็มีผล ความลื่นไหล องศาของเฟรม ฯลฯ

ให้ซื้อรถมาก่อนแล้วใส่ Heart Rate Monitor ขี่ดูเลยครับ ว่าที่ความเร็วเท่าไรฟจะถึง zone ที่ต้องการ
-----

ว่าแต่ทำไมค่าฮาร์ทเรทสูงสุดของเจ้าของกระทู้ สูงจังครับ
ลองคำนวนดู150-160 แ้ล้วอยู่ที่ 70% แสดงว่าค่าสูงสุดอยู่ที่ 214-229

*สูตรโดยประมาณของ MHR = 220-อายุ

ปล.ถ้าเคยทำ exercise stress test หาค่าแล้วแล้วก็ขออภัยครับ
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

โพสต์ โดย beeggs »

ปกติผมวิ่งอยู่ก่อนแล้วช่วงหลังมาปั่นจักรยาน
แต่ว่าจักรยานมันใช้พื้นที่เยอะกว่าเลยไปได้ไม่บ่อย(มีภาระติดตัว)
สรุปว่าทิ้งวิ่งไม่ได้

HRตอนวิ่งจะสูงกว่าครับ warm 1.5Km HRจะขึ้นมาราว 65-70%ของHRสูงสุด (ของผม 136-140)
ต่อจากนั้นวิ่งเรื่อยๆ ความเหนื่อย 4/10 splint บางช่วง HR เฉลี่ย 70-75% Max ~80%

แรกๆเปลี่ยนมาขี่จักรยาน ปั่นรักษารอบ >90rpm HR 60-65% ต้องwarm นานกว่าHRจะขึ้น เน้นปั่นเบาๆประมาณ5-10 min
แล้วตบเกียร์หนัก 3-6,3-7 จนHRขึ้น 65-70% แล้วทดเกียร์รักษารอบ
HR เฉลี่ย 70-75%
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
ong_jung
สมาชิก
สมาชิก
team: Bike to work BST/E
Bike: Merida MATTS 40 '09
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย ong_jung »

โอ้ว เจอคนขึ้นหลังเสือแล้วลงไม่ได้เหมือนเราเลยแหะ อิอิ:lol:
เมื่อก่อนก้อวิ่งทุกวันเหมือนกันค่ะ วันละประมาณ 40-60นาที
ไปวิ่งมินิฯตามงานต่างๆก้อไปได้เรื่อยๆค่ะ ไม่เหนื่อยมาก แต่ไม่ได้ถ้วย
ตอนหลังขึ้นหลังเสือแล้วลงไม่รอด ไม่ได้ซ้อมวิ่ง
ล่าสุดงานกรุงเทพมาราธอนแทบตาย 10โลเหนื่อยลากเลือด :|

ปล.ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เร้ย มาเล่าสู่กันฟังเฉยเฉย ฮ่า :lol:
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tonrunning »

..
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
Mr.Gho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-812-xxxx
team: .......
Bike: .......
ตำแหน่ง: คลองสาน กทม.

โพสต์ โดย Mr.Gho »

หาไมล์วัด ติดรถสักอันสิครับ ไม่ได้แพงมากก็มีอัตราการเผาผลาญโชว์นะ อันละไม่ถึง พันหรอกครับแล้วแต่กำลัง ผมว่าน่าจะทราบได้เองเลยว่าอยากปั่นเท่าไหน ให้เหมือนกับพลังงานที่เสียไป....แต่คุณจะได้บริหารกลุ่มกล้ามเนื้อต่างกันกับวิ่ง แต่ผมเองใช้กีฬาสองตัวนี้สลับกัน และหรือทำต่อเนื่องกันเช่น วิ่งเสร็จแล้วต่อด้วยปั่นอีกสลับกันไป จะได้พัฒนาโครงสร้างของเราให้แข็งเเรงขึ้น และที่สำคัญ ไม่เครียดดี เพราะได้เพลิดเพลินกับธรรมชาติสองข้างทางไปด้วยในการปั่น แต่ก็อันตรายไม่แพ้กัน ถ้าเราประมาท
Swim bike run
-Bikes are the future, not cars.
-Remember that a good exhale will clear the lungs of CO2 making room for more oxygen.
TheBoy112
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895011234
team: powerbike_naratiwas۞...เต็มสูบ ▄︻┳-一
Bike: LaPierre AuDaCio400
ตำแหน่ง: 27 ถ.จำรูญนรา ต.บางนาค อ.เมือง จ.นราธิวาส

โพสต์ โดย TheBoy112 »

ผมก็เป็นคนนึงที่ทั้งวิ่งและปั่นสลับกันครับก่อนหน้านี้วิ่งอย่างเดียววันละ 35-55 นาที 7-10 กิโล แต่ช่วงหลังมาเริ่มจะมีจักรยานเข้ามาเกี่ยวด้วย จากที่วิ่ง อาทิตย์ละ 6วัน พักวันนึง ก็เป็น จันอังคารวิ่ง พุธปั่น พหัสศุกร์วิ่ง เสาร์ปั่น แต่ปั่น วันละครึ่งชั่วโมงเองครับ รุ้สึกล้าขาก็เลยหยุดเอาดื้อๆ (แต่เวลาวิ่งทำไมนานกว่านี้ไม่รุ้สึกล้าขนาดนี้) ครึ่งชั่วโมง ผมว่าได้ประมาณ 15โล (ตอนนั้นยังไม่มีไมล์) เคยไปปั่นกับพี่ๆที่ทะเลครั้งนึง ปั่นบนทรายอ่ะครับ 1ในนั้นมีลุงแมนราธิวาสด้วย มองไม่เห็นหลังพวกพี่ๆเค้าเลยครับ ยอมรับจริงๆ จากวันนั้นมา ผมเลย สร้างกางเกงจักรยาน สร้างไมล์ สร้างหมวก จากที่ปัน อาทิตย์ละ2วัน ตอนนี้ปรับเป็น 3วัน สลับกับวิ่งครับ วิ่งปั่นๆ วันนึงปั่นวันละชั่วโมง ทำให้ได้ 30กิโลขึ้นไปตอนนี้เริ่มอยู่ตัวแล้วคับ จากที่ได้แค่ ครึ่งชั่วโมงแล้วหยุด แล้วก็จะพยายามฝึก ให้ร่างกายควบคุมความเร็วกับระทางให้ดีกว่านี้ไปเรื่อยๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”