เมื่อผมเกือบประสบอุบัติเหตุ เพราะจักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

เมื่อผมเกือบประสบอุบัติเหตุ เพราะจักรยาน

โพสต์ โดย ชิน »

ไปเจอกับตัวมาในทริป วันที่ 15 กพ. นครนายก - เขื่อนขุนด่านครับ ยังไงฝากให้เข้าไปอ่านใน Blog ผมด้วยละกันครับ น่าจะเ ปนอุทาหรณ์ให้กับหลายๆท่านได้ครับ

Link ฺBlog ของผมครับ http://pod.allblogthai.com/subcatagorie ... ke_จักรยาน
แก้ไขล่าสุดโดย ชิน เมื่อ 25 ก.พ. 2009, 12:01, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
www.nichcycling.com
HS3AKM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0857720022
Bike: trek

Re: เมื่อผมเกือบประสบอุบัติเหตุ เพราะจักรยาน

โพสต์ โดย HS3AKM »

เป็นข้อเตือนใจดีครับ ไม่ประมาทแล้วต้องมีสติตลอดเวลาที่ปั่น จะพาให้เราปลอดภัย :D
คนกันเอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ยังไม่มี
Bike: TREK 4300

Re: เมื่อผมเกือบประสบอุบัติเหตุ เพราะจักรยาน

โพสต์ โดย คนกันเอง »

ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์กัน
โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอันตราย

ผมขอคัดส่วนนี้มาด้วย เผื่อพวกขี่ CM มือใหม่ๆจะได้ไม่ไปเกี่ยวกัน
เพราะถ้าไปเกี่ยวกันล้มลงไป ในช่วงจราจรคับคั่ง เดี๋ยวรถเมล์จะเอาไปกิน

*

--- เหตุใดทำไมนักปั่นจักรยานถนน กับ นักปั่นจักรยานภูเขา จึงปั่นเป็นกลุ่มใหญ่ๆแล้วอันตราย (บางท่านบอกกลัว)---

เพราะลักษณะการขับขี่ที่คุ้นเคยของแต่ ละประเภทแตกต่างกัน การปั่นจักรยานถนนจะค่อนข้างต้องระมัดระวังในการเปลี่ยนเลน หรือเปลียนตำแหน่งอย่างมาก

จะไม่ขี่ให้ล้อหน้า กับล้อหลังของอีกคนซ้อนกันเด็ดขาด แต่เสือภูเขาจะค่อนข้างอิสระในการปั่น และคนเริ่มปั่นจักรยานใหม่ๆ ก็จะเริ่มจากเสือภูเขา จึงมีนักปั่นบางท่านไม่เคยร่วมปั่น กับจักรยานถนน หรือกลุ่มใหญ่จึงทำให้เกิดอันตรายได้ง่าย

รวมถึงอุปกรณ์บางอย่างที่อาจจะก่อให้ เกิดการเกี่ยวกันได้ เช่น ขาตั้งรถ บาร์เอนของเสือภุเขา ที่ยื่นออกมา นั่นคือเหตุผลว่าทำไมนักปั่นเสือหมอบจึงค่อนข้างจะกลัวเวลาปั่นกลุ่มใหญ่ ร่วมกับเสือภูเขา ไม่ใช่ว่ามีการแบ่งประเภทหรือแบ่งฝ่ายกันแต่อย่างใด
แก้ไขล่าสุดโดย คนกันเอง เมื่อ 19 ก.พ. 2009, 20:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Yoda: Remember, a Jedi's strength flows from the Force. But beware. Anger, fear, aggression. The dark side are they....
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชิน »

คนกันเอง เขียน:ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์กัน
โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอันตราย

ผมขอคัดส่วนนี้มาด้วย เผื่อพวกขี่ CM มือใหม่ๆจะได้ไม่ไปเกี่ยวกัน
เพราะถ้าไปเกี่ยวกันล้มลงไป ในช่วงรถติด เดี๋ยวรถเมล์จะเอาไปกิน

*

--- เหตุใดทำไมนักปั่นจักรยานถนน กับ นักปั่นจักรยานภูเขา จึงปั่นเป็นกลุ่มใหญ่ๆแล้วอันตราย (บางท่านบอกกลัว)---

เพราะลักษณะการขับขี่ที่คุ้นเคยของแต่ ละประเภทแตกต่างกัน การปั่นจักรยานถนนจะค่อนข้างต้องระมัดระวังในการเปลี่ยนเลน หรือเปลียนตำแหน่งอย่างมาก

จะไม่ขี่ให้ล้อหน้า กับล้อหลังของอีกคนซ้อนกันเด็ดขาด แต่เสือภูเขาจะค่อนข้างอิสระในการปั่น และคนเริ่มปั่นจักรยานใหม่ๆ ก็จะเริ่มจากเสือภูเขา จึงมีนักปั่นบางท่านไม่เคยร่วมปั่น กับจักรยานถนน หรือกลุ่มใหญ่จึงทำให้เกิดอันตรายได้ง่าย

รวมถึงอุปกรณ์บางอย่างที่อาจจะก่อให้ เกิดการเกี่ยวกันได้ เช่น ขาตั้งรถ บาร์เอนของเสือภุเขา ที่ยื่นออกมา นั่นคือเหตุผลว่าทำไมนักปั่นเสือหมอบจึงค่อนข้างจะกลัวเวลาปั่นกลุ่มใหญ่ ร่วมกับเสือภูเขา ไม่ใช่ว่ามีการแบ่งประเภทหรือแบ่งฝ่ายกันแต่อย่างใด
ยินดีครับผม ^^
www.nichcycling.com
rimclong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-3383220
team: ฅน..ครยก
Bike: Trek 8.9 / Trek 8500 / Trek Emonda

โพสต์ โดย rimclong »

ชิน เขียน:ไปเจอกับตัวมาในทริป วันที่ 15 กพ. นครนายก - เขื่อนขุนด่านครับ ยังไงฝากให้เข้าไปอ่านใน Blog ผมด้วยละกันครับ น่าจะเ ปนอุทาหรณ์ให้กับหลายๆท่านได้ครับ

Link ฺBlog ของผมครับ http://pod.allblogthai.com/subcatagorie ... ke_จักรยาน
ผมอยู่นครนายกครับ ทริปนั้นผมก็ไปแจมด้วย ผมไปดักรอที่ สี่แยกบายพาส ครับ
จักรยานยังมีอะไหล่..แต่หัวใจไม่มีสำรอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”