ข้อปฎิบัติในช่วงหน้าร้อน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
buble
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ข้อปฎิบัติในช่วงหน้าร้อน

โพสต์ โดย buble »

สอบถามหน่อยครับ
- ช่วงอากาศร้อน ก่อน-หลังปั่น ควรปฎิบัติตัวอย่างไรบ้าง
- ข้อควรระวัง
- เสื้อผ้าที่สวมใส่
- โภชนาการ
ผมรู้สึกว่าช่วง นี้อากาศร้อนมาก หลังจากปั่นเสร็จ เหนื่อยมาก เหมือนจะเป็นลม วันรุ่งขึ้นก็จะไม่ค่อยมีแรง เหมือนจะลอย ๆ เลยหยุดปั่นมา2 วันแล้วครับ ยังไม่กล้าปั่นเลยมาหาข้อมูลก่อนครับ
นิมิตฺตํ สาธุ รูปานํ กตญฺญู กตเวทิตา

หน้าที่ คือ หน้าที่ ถ้าไม่ทำแล้วเราจะร้องเพลงชาติไทย ให้ใครฟัง
รูปประจำตัวสมาชิก
HS3AKM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0857720022
Bike: trek

Re: ข้อปฎิบัติในช่วงหน้าร้อน

โพสต์ โดย HS3AKM »

รอฟังด้วยคนนะค้าบ
รูปประจำตัวสมาชิก
Saaslipknot
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือแคลาย
Bike: Specialized Sirrus, HUMMER
ตำแหน่ง: Melbourne, Australia

โพสต์ โดย Saaslipknot »

ในช่วงอากาศร้อน ในความคิดเห็นของผม
ส่วนที่สำคัญที่สุดคือการดื่มน้ำ (แม้ไม่ใช่ช่วงอากาศร้อนก็ตาม)

ในสภาวะอากาศทีร้อนร่างกายมีแนวโน้มที่จะสูญเสียน้ำมากกว่าปกติ
ในขณะปั่นทุก 15 นาที ควรจิบน้ำสักครั้ง หรือถี่กว่านั้น เพื่อชดเชยน้ำที่สูเสียไป
โดยไม่ต้องรอให้หิวน้ำก่อน การใช้ถุงน้ำ (เป้น้ำสะพายหลัง) ก็สะดวกดีครับ ดื่มง่าย และเสียการควบคุมน้อยกว่าเอื้อมไปหยิบกระบอกน้ำ

ระหว่างการปั่นถ้าเกินสองชั่วโมงขึ้นไป เครื่องดื่มเกลือแร่ก็เป็นสิ่งที่จำเป็น เพื่อชดเชยเกลือแร่ที่เสียไป
ในการปั่นยาวๆ นอกจากถุงน้ำแล้ว ผมยังมีกระบอกน้ำที่ละลายผงเกลือแร่ไว้ เพื่อดื่มเพิ่มเติมด้วยครับ

จากที่บอกหลังปั่นเสร็จเหนื่อยมากและโหย อาจเกิดเนื่องจากดื่มน้ำไม่พอด้วยก็ได้ครับ
เรื่องอาหาร ก่อนปั่นสัก 1 ชั่วโมงก็ทานข้าวรองท้องก่อน
บางครั้งผมรีบๆปั่นแต่เช้า ขี้เกียจเตรียมอาหาร ผมก็ทานพวกซีเรียลบาร์ (ธัญพืชอาหารเช้าแบบแท่ง) ย่อยไวอยู่ท้องใช้ได้
กับน้ำสักสองแก้วใหญ่ๆ ทานเสร็จก็เตรียมรถ แต่งตัว เข้าห้องน้ำ แล้ววอร์มร่างกายก่อนออกปั่น

หลังปั่นก่อนเข้าบ้าน ผมก็จะคูลดาวน์โดยปั่นช้าๆสักระยะหนึ่ง พอลงรถก็จะเดินไปมาสักพัก พร้อมพักดื่มน้ำ
ยืดเส้นยืดสาย ก่อนจะอาบน้ำอาบท่า

ทั้งหมดจากความคิดเห็นส่วนตัว และการปฏิบัติของผมนะครับ
รอท่านอื่นมาร่วมเสนอแนะครับ :D
buble
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย buble »

ขอขอบคุณ คุณ Saaslipknot มากครับ ตอนนี้เตรียมน้ำดื่มระหว่างทางมากขึ้น
มีน้ำเปล่า 1 ขวด น้ำผสมเกลือแร่ 1 ขวด น้ำผสมเฮบูลบอย 1ขวด(เมื่อก่อนเคยปวดเป็นโรคดีซ่าน จากการออกกำลังกายมากไปหน่อย)
ลองพูดคุยกับสมาชิกท่านอื่นแล้ว เมื่ออาทิตย์ก่อนมีอาการเจ็บคอและไอ เลยกินยาเข้าไปก่อนไปปั่น และไม่ค่อยได้ทานอะไรก่อนออกรอบ คงเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เกิดอาการข้างต้น ช่วงนี้จะทำตามคำแนะนำของคุณ Saaslipknot ไปก่อนถ้ามีท่านอื่นเพิ่มเติมก็ลงได้เลยนะครับ ช่วงนี้เสือใหม่เยอะมาก คงได้คำแนะนำดี ๆ เอาไปใช้กัน ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ :D
นิมิตฺตํ สาธุ รูปานํ กตญฺญู กตเวทิตา

หน้าที่ คือ หน้าที่ ถ้าไม่ทำแล้วเราจะร้องเพลงชาติไทย ให้ใครฟัง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”