คุยกันทั่วไป...สไตล์ เสือสัมมากร ประจำเดือน ตุลาคม 2553

ผู้ดูแล: ถัง สัมมากร MTB

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อกลุ่ม : สัมมากรMTB
วัตถุประสงค์ในการรวมกลุ่ม : เพื่อการออกกำลังกายและใช้เวลาว่างร่วมกัน
แกนนำ : พี่ตู่, พี่เดช, น้องถัง
วัน&เวลาออกทริปปกติ : เช้าวันอาทิตย์ เวลา 6.30 น.
จุดนัดพบ : 7-Eleven แห่งที่ 2 ในหมู่บ้านสัมมากร
รูปประจำตัวสมาชิก
ถัง สัมมากร MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สัมมากร MTB
Bike: PRINCIPIA msle pro

Re: คุยกันทั่วไป...สไตล์ เสือสัมมากร ประจำเดือน ตุลาคม 2553

โพสต์ โดย ถัง สัมมากร MTB »

Black Dimond เขียน:กลับมาโพสได้อีกแล้ว หลังจากไปตามหาชื่อเก่ามา ตอนนี้จะได้โพสได้ซักที่
วันอาทิตย์ไปป่าวเสือรีฟ อยากไปไหนบอกมา เดี๋ยวจัดให้
POWERED BY SRAM (100% Shimano Free)
My Ride......My Bike @ สัมมากร MTB
Barista
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865991586
team: สัมมากร
Bike: Merida matt 40
ตำแหน่ง: 397/2 ซ พระยาประเสริฐ ลาดพร้าว 94 วังทองหลาง กทม

Re: คุยกันทั่วไป...สไตล์ เสือสัมมากร ประจำเดือน ตุลาคม 2553

โพสต์ โดย Barista »

ผม ไป ครับ ว่าแต่ไปไหน ดีอะคับ
ที่ไหนมีฝัน ที่นั้นมีทาง
ขาประจำ
ขาประจำ

Barista เขียน:ผม ไป ครับ ว่าแต่ไปไหน ดีอะคับ
ดีเลยครับมาออกทริปกัน อากาศดี ๆ แบบนี้เหมาะกับการปั่นจักรยานสุด ๆ เลยครับ
ส่วนสถานที่เป้าหมายยังไม่ได้สรุปอย่างเป็นทางการเลยครับ คุณเอกถ้ามีไอเดียก็เสนอมาได้นะครับผม ตอนนี้ที่คิดไว้ก็มีแค่ ป้อมพระจุล ที่เดียวครับ
POWERED BY SRAM (100% Shimano Free)
My Ride......My Bike @ สัมมากร MTB
Barista
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 397/2 ซ พระยาประเสริฐ ลาดพร้าว 94 วังทองหลาง กทม

ถัง สัมมากร MTB เขียน:
Barista เขียน:ผม ไป ครับ ว่าแต่ไปไหน ดีอะคับ
ดีเลยครับมาออกทริปกัน อากาศดี ๆ แบบนี้เหมาะกับการปั่นจักรยานสุด ๆ เลยครับ
ส่วนสถานที่เป้าหมายยังไม่ได้สรุปอย่างเป็นทางการเลยครับ คุณเอกถ้ามีไอเดียก็เสนอมาได้นะครับผม ตอนนี้ที่คิดไว้ก็มีแค่ ป้อมพระจุล ที่เดียวครับ

เห็นด้วย ครับ ไปครับ 1 เสียง
Barista
ขาประจำ
ขาประจำ

ป้อมพระจุล ดีเลยครับ ได้เห็นทะเล ด้วยไปไปไป ครับ
เจริญ อุชชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898405155
ตำแหน่ง: 59/357 สะพานสูง กทม 10240

โพสต์ โดย เจริญ อุชชิน »

แห่งที่สอง บางปู :P
ความสำเร็จมิใช่สิ่งที่จะมาหาคุณ
หากแต่ตัวคุณที่จะต้องไปหามัน

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=21&t=174758

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=21&t=318205
เจริญ อุชชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898405155
ตำแหน่ง: 59/357 สะพานสูง กทม 10240

โพสต์ โดย เจริญ อุชชิน »

อ.ถังลองเช็ดดู ทริปต่อไป

สวัสดีครับ

เข้าพรรษาอีกแล้วครับ ถ้าไม่ได้ไปเที่ยวไหน ชวนกันไป ไหว้พระ 9 วัดที่ อยุธยา ดีไหมครับ เพื่อเป็นการสงบจิตสงบใจ ทำบุญทำทาน และกราบไหว็สิ่งศักดิ์สิทธิ์อันเป็นที่สักการะบูชาของพุทธศาสนิกชน เพื่อความเป็นสิริมงคล ด้วยครับ

วัดแรก เมื่อลงมอเตอร์เวย์ บางนา-สระบุรี โค้งเข้าถนนวิภาวดี แล้ว ต้องฃะลอเครื่องครับ ไม่งั้นมีสิทธิ์ขับเลย คือ วัดมหาวิทยาลัยสงฆ์ จุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย

วัดนี้ เป็นสถาบันศึกษาของสงฆ์ ระดับ ปริญญาโท ครับ

ที่นี่ เรากราบ พระบรมสารีริกธาตุ และ เสด็จพ่อ ร.5 น้อมขอพรให้ ชีวิตสมความมุ่งมาดปรารถนาครับ

วัดที่สอง ขับเลยทางแยกซ้ายเข้าวังน้อย มุ่งหน้าไปทางสระบุรี อีกประมาณ 5 กม. เห็นรั้วยาวสวยงามก็ใช่เลยครับ วัดชูจิตวนาราม ซึ่งเป็นสถาบันการศึกษาสามเณร ระดับปริญญาตรี ครับ

ที่นี่ เรากราบ พระบรมพุทโธ น้อมขอพรให้ ชื่นชูชีวิน ทั้งครอบครัวครับ

วัดที่สาม ต้องกลับรถเข้าเมืองอยุธยา มุ่งตรงไปทางเจดีย์พระศรีสุริโยทัยครับ แล้วเลี้ยวซ้ายข้ามสะพานไป วัดอยู่ทางขวามือเด่นชัดครับ.... วัดนี้ในความเห็นของเราสองคน สวยงามที่สุดในอยุธยาครับ ยิ่งข้ามฟากไปถ่ายอีกด้านหนึ่งของแม่น้ำ เช่นรูปแรกด้วยยิ่งงามจับตาครับ

ครับ วัดกษัตราธิราช ครับ

ที่นี่ เรากราบประประธาน ทั้ง 3 องค์ น้อมขอพรให้ แรงด้วยยศศักดิ์ เฟื่องฟูขจรไกล ครับ

วัดที่สี่ อยู่ถัดจาก วัดกษัตราธิราช เลยครับ เข้าซอยไป เห็นรูปกาสีดำ 2 ตัวหน้าประตูทางเข้า ที่นี่พุทธศาสนิกชนที่ศรัทธา มากันหนาแน่นมากครับ

วัดท่าการ้อง หรือ วัดหลวงพ่อยิ้ม ครับ

ที่นี่ เรากราบพระประธานในพระอุโบสถ น้อมขอพรให้ เงินทองไหลมาเทมาสมใจปอง ครับ

วัดที่ห้า วัดนี้อยู่ตรงทางแยกซ้าย ตรงสะพานที่จะไป วัดกษัตราธิราช ครับ

แต่เมื่อข้ามสะพานไป ก็เลี้ยวซ้ายเชิงสะพาน ไปตามทาง ผ่านวัดไชยวัฒนาราม ไปไม่ไกล ก็ถึงครับ

วัดพุทไธสวรรค์ ครับ

ที่นี่ เรากราบ พระประธาน ที่ลานวัด และ สมเด็จพระเจ้าอู่ทอง สมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเอกาทศรถ น้อมขอพรให้ บุญคุ้มครอง ป้องกันภัย ครับ

วัดที่หก น้อยคนจะไม่รู้จักครับ คือ วัดหน้าพระเมรุราธิการาม ครับ อยู่ด้านหลังของวัดมงคลบพิตร ถามทางใครก็บอกได้ทั้งนั้นครับ

ที่นี่ เรากราบ พระประธานทรงเครื่อง ในพระอุโบสถ น้อมขอพรให้อายุมั่น ไร้โรคามาเบียดเบียน ครับ

วัดที่เจ็ด ต้องออกนอกเมืองไปทางอำเภอป่าโมก ผ่านอนุสรณ์สถานสมเด็จพระนเรศวรมหาราชไปครับ

วัดตูม ครับ

ที่นี่ เรากราบ หลวงพ่อทองสุขสัมฤทธิ์ น้อมขอพรให้โปรดประทานความสุขทวีคูณครับ

วัดที่แปด อยู่ใกล้ๆกับวัด หน้าพระเมรุ ครับ

วัดธรรมิกราช ครับ

ที่นี่ เรากราบ หลวงพ่อขาว ในพระอุโบสถ น้อมขอพรให้ ประสบพบมิตรสหายที่ดีดี ครับ

วัดที่เก้า วัดพิชัยสงคราม อยู่หน้าสถานีรถไฟ อยุธยา ขาไปจากกรุงเทพ ผ่านเจดีย์ที่เป็นวงเวียนแล้ว ต้องชิดซ้ายออกทางคู่ขนานเพื่อลอดใต้สะพานปรีดีธำรงไปครับ ครับ

วัดพิชัยสงครามนั้น เรากราบ พระประธาน ในพระอุโบสถ น้อมขอพรให้ พิชิตหมู่มารร้าย ห่างไกลศัตรูคู่วิวาทครับ

ภาพนี้เป็น โรงเรียนปริยัติธรรม ซึ่งอยู่ด้านหน้าพระอุโบสถ ครับ

หนึ่งวันที่อยุธยา ได้กราบพระ 9 วัด ได้ระลึกถึงสิ่งดีๆที่ผ่านเข้ามาในชีวิต และได้ขอพรให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย และคุณพระศรีรัตนตรัย ปกปักรักษาคุ้มครอง ให้สามารถธำรงความดีไปตราบนานเท่านาน ด้วยความรู้สึกเปี่ยมล้นด้วยความสุขใจ ที่วันเวลาอันล่วงไป ได้มีโอกาสสัมผัสความงดงามของน้ำใจเพื่อนมนุษย์ที่มีให้กันและกัน นับเป็นรางวัลชีวิตที่จะตราตรึงใจไปแบบไม่มีวันเสื่อมคลายครับ

ขอให้เพื่อนๆทุกๆคนมีแต่ความสุข สดชื่น สมหวัง ได้ท่องเที่ยวอย่างสนุกบันเทิงในทุกๆแดนที่อยากไปและ ขอให้ ประสพความสำเร็จ เจริญก้าวหน้า ในหน้าที่การงานถ้วนทั่วหน้า ครับ

ในยุคน้ำมันแพงอย่างนี้ ถ้าไม่อยากขับรถไปเอง ก็มีวิธีทัวร์ง่ายๆอีกรูปแบบหนึ่งครับ สนใจเชิญคลิกที่ลิงค์ข้างล่างนี้เลยครับ

ท่องอยุธยา อีกรูปแบบหนึ่ง ทั้งประหยัด และ สนุกครับ

หน้าหลักบทความ (Article)>> กลับหมวดท่องไปตามใจฝัน>>

view(10756)

หน้าแรก Home แนะนำหนังสือ Suggested Reading Admin

Visitor 007268657 40 user online
ความสำเร็จมิใช่สิ่งที่จะมาหาคุณ
หากแต่ตัวคุณที่จะต้องไปหามัน

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=21&t=174758

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=21&t=318205
ขาประจำ
ขาประจำ

พรุ่งนี้เจอกัน 6.30 น. ที่ 7-ELEVEN ที่เดิมนะครับ

เป้าหมายคิดว่าคงเป็นป้อมพระจุลเพราะไม่ได้ไปนานแล้วเหมือนกัน เดี๋ยวขอไปดูเส้นทางนิดนึง แบบว่ากลัวหลงอะครับ

สมาชิกตอนนี้ที่ยืนยันแล้วก็มีผม, พี่ติ๊ก, คุณเอก, พี่โก้ และเสือตั๊วครับ สมาชิกท่านอื่นว่ายังไงกันบ้างครับ ยังไงถ้าจะไปอย่าลืมแจ้งไว้ด้วยนะครับจะได้รอ

คุณซันว่าไงครับ ไปด้วยรึเปล่า ถ้าไปโทรบอกด้วยนะครับผมจะได้โทรปลุก

เจอกันพรุ่งนี้ครับผม