มีปัญหามาถามครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
chowwart
สมาชิก
สมาชิก

มีปัญหามาถามครับ

โพสต์ โดย chowwart »

คือผมตัวอ้วนครับหนักร้อยนิดๆอยากจะซื้อจักรยานไว้ลดความอ้วนครับ
เลยมีปัญหามาถามหลายเรื่องครับ

อย่างแรกเลยเรื่องของรถราคาไม่สูงมากแต่พอรับน้ำหนักผมไหวแนะนำด้วยครับ
ชอบเสือภูเขา

อย่างที่สองคือเรื่องของยางขนาดที่เหมาะสมล้อใหญ่ๆจำเป็นหรือไม่ครับสำหรับคนอ้วนๆแบบผม
หรือแบบไหนที่แนะนำก็บอกมาเลยครับ

อย่างที่สามคือยี่ฮ้อlaจะเหมาะกับผมไหมครับ

อย่างที่4คือเรื่องของเบาะครับคนตัวอ้วนควรใช้เบาะแบบไหนดี
เพราะน้ำหนักจะกดลงไปที่จุดเดียวอยากได้แบบไม่ปวดก้นอะครับ

แนะนำด้วยนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสุด
รูปประจำตัวสมาชิก
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีปัญหามาถามครับ

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

ร้อยนิดๆ ฟังดูน่ารัก
แต่เป็นเรื่องสำคัญว่าหัวใจต้องทำงานหนักมาก
ในการอัดเลือดไปเลี้ยง
โดยเฉพาะในเวลาออกกำลังระยะแรกๆ

การขี่จักรยานเป็นการบริหารหัวใจที่ดี
แต่ทั้งนี้ขอแนะนำว่าค่อยๆ ทำ
อย่าเพิ่งหักโหมเสียทีเดียว หน้ามืดเป็นลมได้ง่าย

1.รถที่รับน้ำหนักร้อยกว่ากิโล
เป็นสเป็คสำหรับรถจักรยานเสือภูเขาโดยทั่วๆ ไปส่วนใหญ่อยู่แล้ว
ขอเพียงเลือกตัวถังที่ถูกใจ ถูกไซส์ ก็ใช้ได้
เรื่องยี่ห้อ ขอผ่าน...

2.ยางสำหรับเสือภูเขา เริ่มต้นมักให้ขนาดราวๆ 1.95
เป็นขนาดกลางๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่ หากใช้ออกกำลังขี่บนทางเรียบ
หรือแม้แต่จะลุยทางวิบากสักนิดหน่อย ไม่เป็นปัญหา
สำคัญเรื่องขอบล้อ ที่ควรเป็นอย่างสองชั้น
แต่ปัจจุบันก็เป็นสองชั้นกันแทบทั้งหมดแล้ว
ซื้อมาใหม่ๆ ลองขี่ไปสักระยะ
แล้วค่อยปรับซี่ลวดใหม่ ก็หายห่วง

3.เรื่องยี่ห้อ ออกตัวไว้แล้วว่าขอผ่าน
LA ไบซิเคิ้ล ก็ไม่ได้ขี้เหร่
เสียแต่ว่ารุ่นล่างๆ นั้น เป็นตัวถังเหล็ก
และให้อะหลั่ยไม่หวือหวา จึงไม่ค่อยเป็นที่นิยม
รุ่นบนๆ อะหลั่ยหวือหวา ราคาก็วี๊ดวิ่ว
เห็นแล้วหวิวๆ ในหัวใจ
เลยพากันไปซื้อยี่ห้ออื่นเสียหมด...

4.เรื่องเบาะ
โดยสรีระของคนอ้วนแล้ว ว่ากันลำบาก
เนื่องจากมีแก้มก้นมาก เบาะควรจะแผ่รองรับเพื่อกระจายน้ำหนัก
เบาะที่แผ่กว้างก็จะมีจมูกเบาะที่ใหญ่หนา
เสียดสีกับต้นขาที่อวบใหญ่ของคนอ้วน
เบาะที่นั่งไปไม่เจ็บก้น ส่วนใหญ่ก็มีราคาสูง
แต่ที่ไม่สูง แล้วนั่งไม่เจ็บก็มี

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขอยืนยันตามเดิม
ก้นใครก้นมัน ก้นฉันไม่เหมือนก้นใคร
คงต้องยอมหามาลองนั่งกันหลายใบหน่อยขอรับ
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ก่อนอื่นควรตั้งงบเอาไว้ก่อน...จากนั้นก็หักเป็นค่าหมวก...ที่เหลือก็ค่อยหารถที่เหมาะกับงบประมาณ....เสือภูเขา ผมว่ารับน้ำหนักคุณได้สบายๆ...ไม่จำเป็นต้องยางใหญ่หรอกครับ..เห็นบางท่านหนักเป็นร้อยปั่นเสือหมอบยางจิ๋วเดียวสบายๆ....สำหรับแอลเอ ก็ไม่น่ารังเกียจแต่อย่างใด...สำหรับออกกำลังกาย...ที่น่าหนักใจคือ เรื่องเบาะ ทำใจไว้ก่อนเลยครับ ไม่ว่าจะเบาะแบบไหนก็ตาม เมื่อเริ่มปั่นใหม่ๆ เจ็บก้นแน่ๆ...เพราะน้ำหนักที่กดทับ เนื่องจากจุดที่รับน้ำหนักไม่เคยรับน้ำหนักมาก่อน....แต่ต้องอดทน เจ็บ ก็รออีกให้ค่อยยังชั่ว ก็มาปั่นใหม่....ไม่นานครับพอชินแล้วก็จะดีขึ้น...ดีใจด้วยครับ กับการให้รางวัลแก่ชีวิต นั่นคือ สุขภาพที่ดี......สำหรับรุ่นรถรอให้เพื่อนๆมาแจมดีกว่าครับ......
yut_jamis
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-191-4654
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์เชียงใหม่/ข่วงเสือ ปันไปบ่นไป
Bike: jamis_x

โพสต์ โดย yut_jamis »

อ่อนล้า เขียน:ก่อนอื่นควรตั้งงบเอาไว้ก่อน...จากนั้นก็หักเป็นค่าหมวก...ที่เหลือก็ค่อยหารถที่เหมาะกับงบประมาณ....เสือภูเขา ผมว่ารับน้ำหนักคุณได้สบายๆ...ไม่จำเป็นต้องยางใหญ่หรอกครับ..เห็นบางท่านหนักเป็นร้อยปั่นเสือหมอบยางจิ๋วเดียวสบายๆ....สำหรับแอลเอ ก็ไม่น่ารังเกียจแต่อย่างใด...สำหรับออกกำลังกาย...ที่น่าหนักใจคือ เรื่องเบาะ ทำใจไว้ก่อนเลยครับ ไม่ว่าจะเบาะแบบไหนก็ตาม เมื่อเริ่มปั่นใหม่ๆ เจ็บก้นแน่ๆ...เพราะน้ำหนักที่กดทับ เนื่องจากจุดที่รับน้ำหนักไม่เคยรับน้ำหนักมาก่อน....แต่ต้องอดทน เจ็บ ก็รออีกให้ค่อยยังชั่ว ก็มาปั่นใหม่....ไม่นานครับพอชินแล้วก็จะดีขึ้น...ดีใจด้วยครับ กับการให้รางวัลแก่ชีวิต นั่นคือ สุขภาพที่ดี......สำหรับรุ่นรถรอให้เพื่อนๆมาแจมดีกว่าครับ......
เห็นด้วยกับคุณ อ่อนล้า คับ
ปันใหม่ๆเจ็บก้นแน่นอนคับ และอีกอย่างเบาะใหญ่ๆก้อทำให้เสียดสีกับขา ยังไงอดทนเจ็บช่วงแรกๆไปก่อนคับ

ถ้าไม่มีก้าวแรกก้อจะไม่มีก้าวต่อไป
ถ้าไม่มีก้าวแรกก้อจะไม่มีก้าวต่อไป
chowwart
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย chowwart »

ขอบคุณมากๆครับไปถอยอรามสตรองมาแล้วครับปั่นแรกๆขอบอกปวดสุดๆ
เดี๋ยวจะพยายามหาเวลาปั่นให้มากๆครับช่วงแรกๆใครๆก็บอกปวดหมด
ถ้าปั่นบ่อยๆก็จะชินไปเองใช่ไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”