มือใหม่ อยากซ่อมจักรยานเอง ควรมีเครื่องมือพื้นฐานอะไรบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
skabby26
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 064-2160642

มือใหม่ อยากซ่อมจักรยานเอง ควรมีเครื่องมือพื้นฐานอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย skabby26 »

อยากหัดซ่อมรถพับเองครับ. เพราะบางทีไปที่ร้าน ต้องไปรอคิว แถมบางทีคนซ่อมหน้าตาก็ไม่ค่อยจะรับแขกเท่าไหร่
เลยอยากหาเครื่องมือไว้ซ่อมเองครับ และไว้เป็นแนวทางให้ท่านอื่นด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
ข้าวหอม's Daddy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dr.Hon Jifo, Dahon 30th Anniversary, BMC SLR02

Re: มือใหม่ อยากซ่อมจักรยานเอง ควรมีเครื่องมือพื้นฐานอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy »

ลองดูชุด starter kit ของ parktool เป็นแนวทางครับ แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อยี่ห้อ parktool นะครับ

http://www.parktool.com/product/home-me ... r-kit-sk-1

ของผมทยอยซื้อไปทีละชิ้นสองชิ้น เฉพาะที่ได้ใช้จริงๆ สุดท้ายแล้วก็จะมีเครื่องมือใกล้เคียงชุดนี้เหมือนกันครับ
ที่ได้ใช้บ่อยที่สุดคือประแจหกเหลี่ยม... เลือกซื้อดีหน่อย ด้ามจับยาวหน่อย เอาแบบครบชุดไปถึง 10 mm. ไปเลยเพราะได้ใช้ขันคอ ผมได้มาจาก HomePro ใช้ดีมากครับ
The bicycle is the noblest invention of mankind. ~ William Saroyan Nobel prize winner
samwichai101
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895734035
team: เสือเกินร้อย สาเกตนคร
Bike: mosso Giant 8100 scott summit Trek 810 sl3
ติดต่อ:

Re: มือใหม่ อยากซ่อมจักรยานเอง ควรมีเครื่องมือพื้นฐานอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย samwichai101 »

ซื้อทั้งกล่องเลยครับจบดี ถ้าซ่อมเองได้ใช้ทุกชิ้นครับของผมก็ซื้อที่ละชิ้นซื้อไปซื้อมาแพงกว่าทั้งกล่องอีก :D :D
7785
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Strava Chiangmai
Bike: Cervelo S2

โพสต์ โดย 7785 »

ประแจหกเหลี่ยมเบอร์ต่างๆ (3) 4 5 6 8 (ผมใช้เท่านี้แหละ นอกเหนือจากนี้ยังไม่เคยใช้, เวลาติดรถพกแต่ 3 4 5 6, เบอร์ 3 ใช้ขันมือแฮนด์เฉพาะรุ่น คนทั่วไปไม่น่าจะใช้, เบอร์ 8 ไม่พกมันหนัก)
ประแจปากตายเบอร์ 12 หรือ 13 (ผมใช้ขันบันได)
ประแจเลื่อน (เอนกประสงค์)
ถอดกะโหลกเหลี่ยม+ถอดขาจาน (ใช้คู่กะประแจปากตาย ประแจเลื่อน หรือกร๊อกแกร๊ก)
ถอดกะโหลกกลวง (ใช้คู่กับหกเหลี่ยมเบอร์ 8)
คีมตัดสายเคเบิ้ล (ต้องดีๆ ไม่งั้นสายเยิน)
คีมย้ำ Nipple ปลายสาย (คีมอะไรก็ได้)
ประแจขันจี่ (ใช้ประแจปากตายไม่ได้ เพราะมันต้องบางกว่า)
ไขควงแฉก+แบน (ไขควงธรรมดาๆ เอาหัวแข็งๆ กันเยิน)
ล็อกเฟือง (จำเป็นมาก เวลาถอดเฟือง จะไม่ไช้ก็ได้แต่ลำบากสุดๆ)
ถอดเฟือง (จำเป็น (ใช้คู่กะประแจปากตาย ประแจเลื่อน หรือกร๊อกแกร๊ก))
ตัด/ต่อโซ่ (ถ้าใช้ปลดเร็วก็ไม่ต้อง แต่ถ้าจะซื้อโซ่มาใหม่ก็ต้องตัดอยู่ดี, เวลาออกงานผมไม่พก)
ถอดถ้วยคอ (ใช้ไขควงพลิกแพลงเอาได้ ผมใช้สิ่วเจียรหัวให้แบน)
ประแจขันซี่รถ (ถ้าจะตั้งซี่เองต้องมี)
ประแจ Torx T25 ใช้ขันน็อตยึดดิสเบรก (อยู่บ้านใช้ตัวใหญ่ของ Icetool รู้สึกว่าเนื้อเหล็กอ่อนไปหน่อย, แต่เวลาออกงานใช้ตัวเล็ก)
ยังไม่นับตัวถอดโม่อีกซึ่งผมยังหาซื้อไม่ได้

ผมซื้อทีละชิ้นครับ พวกอุปกรณ์ทั่วไปผมเลือกใช้อย่างดีๆ เน้นทนๆ
แต่ถ้าพวกอุปกรณ์เฉพาะจักรยานมีให้เลือกน้อย ตั้งแต่ใช้มา IceTool ก็โอเคครับ
hello1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817326597

โพสต์ โดย hello1 »

7785 เขียน:ประแจหกเหลี่ยมเบอร์ต่างๆ (3) 4 5 6 8 (ผมใช้เท่านี้แหละ นอกเหนือจากนี้ยังไม่เคยใช้, เวลาติดรถพกแต่ 3 4 5 6, เบอร์ 3 ใช้ขันมือแฮนด์เฉพาะรุ่น คนทั่วไปไม่น่าจะใช้, เบอร์ 8 ไม่พกมันหนัก)
ประแจปากตายเบอร์ 12 หรือ 13 (ผมใช้ขันบันได)
ประแจเลื่อน (เอนกประสงค์)
ถอดกะโหลกเหลี่ยม+ถอดขาจาน (ใช้คู่กะประแจปากตาย ประแจเลื่อน หรือกร๊อกแกร๊ก)
ถอดกะโหลกกลวง (ใช้คู่กับหกเหลี่ยมเบอร์ 8)
คีมตัดสายเคเบิ้ล (ต้องดีๆ ไม่งั้นสายเยิน)
คีมย้ำ Nipple ปลายสาย (คีมอะไรก็ได้)
ประแจขันจี่ (ใช้ประแจปากตายไม่ได้ เพราะมันต้องบางกว่า)
ไขควงแฉก+แบน (ไขควงธรรมดาๆ เอาหัวแข็งๆ กันเยิน)
ล็อกเฟือง (จำเป็นมาก เวลาถอดเฟือง จะไม่ไช้ก็ได้แต่ลำบากสุดๆ)
ถอดเฟือง (จำเป็น (ใช้คู่กะประแจปากตาย ประแจเลื่อน หรือกร๊อกแกร๊ก))
ตัด/ต่อโซ่ (ถ้าใช้ปลดเร็วก็ไม่ต้อง แต่ถ้าจะซื้อโซ่มาใหม่ก็ต้องตัดอยู่ดี, เวลาออกงานผมไม่พก)
ถอดถ้วยคอ (ใช้ไขควงพลิกแพลงเอาได้ ผมใช้สิ่วเจียรหัวให้แบน)
ประแจขันซี่รถ (ถ้าจะตั้งซี่เองต้องมี)
ประแจ Torx T25 ใช้ขันน็อตยึดดิสเบรก (อยู่บ้านใช้ตัวใหญ่ของ Icetool รู้สึกว่าเนื้อเหล็กอ่อนไปหน่อย, แต่เวลาออกงานใช้ตัวเล็ก)
ยังไม่นับตัวถอดโม่อีกซึ่งผมยังหาซื้อไม่ได้

ผมซื้อทีละชิ้นครับ พวกอุปกรณ์ทั่วไปผมเลือกใช้อย่างดีๆ เน้นทนๆ
แต่ถ้าพวกอุปกรณ์เฉพาะจักรยานมีให้เลือกน้อย ตั้งแต่ใช้มา IceTool ก็โอเคครับ
มาครบๆเชียว กำลังศึกษาการซ่อมอยู่เหมือนกันครับ
เห็นกระทู้นี้พอดี นี่ยิ่งถ้ามีรูปให้ดูจะเยี่ยมมากๆเลยครับ :P
jariang
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือหลักสิบ
Bike: panasonic

โพสต์ โดย jariang »

เห็นด้วย เป็นชุดดีครับ ถ้าชอบที่จะทำ ยังไงก็ได้ใช้ หรือขี้เกียจเก็บ ตัวไหนไม่ใช้แล้วก็ขายแบ่งๆกันใช้ได้ครับ
ปั่นไป ปั่นมา...ทำไมล้อมันเล็กลง เล็กลง!
atomrobot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818397499 เวลา 9.00-21.00 น.
Bike: dahon

โพสต์ โดย atomrobot »

ตามนี้เลยครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=332757
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ก่อนอื่นก็ แท่นซ่อมครับ ถ้าไม่มีนี่ลำบากเลย หาของถูกๆ ใช้ก็ได้ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

Cookiebike เขียน:ก่อนอื่นก็ แท่นซ่อมครับ ถ้าไม่มีนี่ลำบากเลย หาของถูกๆ ใช้ก็ได้ครับ
แท่นซ่อมเพิ่งซื้อมาแบบราคาถูก การใช้งานก็สะดวกขึ้นตามราคาครับ
มีอยู่ร้านหนึ่งที่งาน TOT ขายแท่นซ่อม ชอบมากครับ แต่ราคาก็สูงตามครับ 3700 บาท ตัดใจซื้อไม่ใด้ครับ

สำหรับเครื่องมือซ่อม ผมตัดสินใจซื้อชุดใหญ่ยี่ห้อ Icetoolz เทาที่ใช้งานมาดีครับ การเก็บเป็นสัดส่วนดี
เวลาซ่อมจักรยานก็หยิบกล่องนี้มาเปิด สะดวกดีครับ สาเหตุที่ซื้อแบบครบๆ เพราะผมไม่พร้อมจะนำรถไปร้านจักรยาน
เนื่องจากบ้านอยู่ไกล ไม่มีเวลา และคิดค่าใช้จ่ายเดินทางไป-กลับแล้ว ครั้งหนึ่งก็หมดหลายบาทเหมือนกันครับ
บางครั้งคิดค่าน้ำมัน+ค่าทางด่วน เกือบพันบาทครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ซ่อมเองสนุกดี แต่เปลืองอุปกรณ์ ไอซ์ทูลชุดกลางๆ มันก็ถอดบางอย่างไม่ได้เหมือนกัน ถ้ารับค่าอุปกรณ์ไม่ได้ให้ร้านดีกว่าครับ เปลืองจริง ผมซื้อมาใช้เยอะเลยแต่พอทำรถหมดแล้วก็ว่าง ไม่มีอะไรทำ จะรื้อรถตัวเองเล่นก็ใช่ที่ - -''
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
hello1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817326597

โพสต์ โดย hello1 »

Cookiebike เขียน:ซ่อมเองสนุกดี แต่เปลืองอุปกรณ์ ไอซ์ทูลชุดกลางๆ มันก็ถอดบางอย่างไม่ได้เหมือนกัน ถ้ารับค่าอุปกรณ์ไม่ได้ให้ร้านดีกว่าครับ เปลืองจริง ผมซื้อมาใช้เยอะเลยแต่พอทำรถหมดแล้วก็ว่าง ไม่มีอะไรทำ จะรื้อรถตัวเองเล่นก็ใช่ที่ - -''
เหตุผลนี้ก็ถูกต้องครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ลองดูเครื่องมือซ่อมที่ซอยจึงเจริญพานิชดูนะครับ
มีครบครันกว่าร้านอื่นในย่านนั้นเลย
www.fb.com/thaibicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”