อยากรู้ไซร์ทัวริ่งครับ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

อยากรู้ไซร์ทัวริ่งครับ

โพสต์ โดย parinya-ake »

เห็นมีการวัดไซร์ทั้งหมอบและภูเขา แล้วพี่ๆที่ขี่ทัวริ่งมีวิธีการเลือกไซร์อย่างไร ถึงจะทำให้ขี่ได้วันละ 100 กม. up
แล้วถ้าจะ modify ระหว่างหมอบถนน กับเสือภูเขาจะเลือกคันไหนดีที่จะปรับแต่งแล้วลงตัวที่สุดกับการเป็นทัวริ่ง ครับ
ขอคำแนะนำด้วยนะคร๊าบบบ.... :mrgreen:
ปล.สำหรับพี่ที่เคยไปทัวร์มาไกลๆ อยากได้คำแนะนำในการปรับแต่งจักรยานให้เหมาะสมครับ
ขอบคุณครับ :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: อยากรู้ไซร์ทัวริ่งครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ไซด์รถทัวร์ริ่งแท้ๆ จะซอยละเอียดเหมือนเสือหมอบ ให้เลือกไซด์พอดีตัวดีที่สุดครับ แต่ถ้าคล่อมไซด์หรือพอดีตัวไม่มี ให้เลือกไซด์ใหญ่แทน :?:
รถไซด์ใหญ่ฐานล้อยาวมันเสถียรดี แต่ถ้ากลัวก้มมากแล้วจะเมื่อย ให้ใช้ stem สั้นๆ หรือยกคอสูง ลองสังเกตรถทัวร์ริ่งของฝรั่งดู บางคันรองแหวนหนาเป็นคืบ Concept รถทัวร์ริ่งคือ ไม่เท่แต่ปั่นสบาย :mrgreen:
ถ้าให้เลือกรถถนน หรือภูเขามาแปลงทัวร์ริ่ง รถภูเขาดีกว่าครับ
1. ท่านั่งเมื่อยน้อยกว่า
2. มีโช๊ค
3. ล้อ 26 ทนทานกว่าล้อ 700 เห็นๆ ยางเยอะ ถูก หาง่าย พวกทัวร์ริ่งระยะไกลชอบมาก โดยเฉพาะฝรั่งขาSurly เนื่องจากโดยมากฝรั่งตัวใหญ่ ใช้รถ size 56up แต่ LHT ปี 2009 ลงไป size 56 ขึ้นไปจะเป็นล้อ 700 ซึ่งมีการเรียกร้องมาตลอดขอเปลี่ยนเป็นล้อ 26 ทาง Surly เลยออก LHT 2010 ไซด์ใหญ่ๆ มี option เป็นล้อ 26 ซะ
4. ชุดเกียร์ภูเขา ใช้งานจริงได้หลากหลายกว่า
5. เบรกหนึบกว่า โดยเฉพาะดิส

* LHT เป็นรถทัวร์ริ่งที่เป็นที่นิยมเป็นอย่างยิ่งในตลาดโลก เนื่องจากราคาถูกเมื่อเทียบกับคุณภาพ เพราะไปก๊อปของ Rivandel มา ซึ่ง Rivandel แพงกว่า LHT มากกว่าสองเท่า แต่คุณภาพด้อยกว่ากันหน่อย
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ

ขอบคุณคร๊าบบบบบบ :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้วขนาดท่อนั่งกับท่อนอนนี่มันมีสัดส่วนกันยังไงอะครับ????? :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”