สอบถามคับ รู้สึกเสียวๆหนวงๆบริเวณหัวเขาทางด้านซ้าย '

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tarNo33
สมาชิก
สมาชิก
team: `KHAO KLOY RIDER @ PARDOPRIW TEAM
Bike: TREK / XDS

สอบถามคับ รู้สึกเสียวๆหนวงๆบริเวณหัวเขาทางด้านซ้าย '

โพสต์ โดย tarNo33 »

คือเวลาปั่นจักรยาน ผมรู้สึกเสียวๆหนวงๆบริเวณหัวเขาทางด้านซ้าย เป้นเพราะอะไรคับ จะแก้ยังงัยดี
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

Re: สอบถามคับ รู้สึกเสียวๆหนวงๆบริเวณหัวเขาทางด้านซ้าย '

โพสต์ โดย bia »

ปั่นเบาๆไปก่อนครับ อย่าฝืน เดี่ยวเจ็บ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามคับ รู้สึกเสียวๆหนวงๆบริเวณหัวเขาทางด้านซ้าย '

โพสต์ โดย mindbomb »

จากที่เคยเป็นเพราะผมเปลี่ยนเบาะครับ ลองขยับหลักอานขึ้นนิดนึง ทีละนิดนะครับละลองปั่นดูครับ อาจใช้เวลานานหน่อย นิดเดียวมีผลจริงๆครับกับหัวเข่า ส่วนระยะของรางเบาะ ถ้ามันเพี้ยนไปจากที่ผมเคย ผมจะปวดเสียวตรงเอวครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

เราเคยบาดเจ็บลักษณะนี้ เจ็บแปล๊บๆเสียวๆบริเวณหัวเข่าเริ่มเป็นข้างขวาก่อนและลามมาข้างซ้าย ถ้าฝืนปั่นจะปวดและเกิดอาการบวมทันที ตอนนี้เลิกปั่นหยุดรักษาตัวมาหลายเดือนแล้วครับ ถ้าไม่หยุดรักษาจริงๆคงจะไม่ทุเลาแค่นั่งยองๆหรือเดินลงบันไดจะรู้สึกเจ็บแล้ว รถทุกอย่างฟิ้ตติ้งตามสูตรและปรับทั้งคนและรถเข้าหากันจนคิดว่ามันสมดุลที่สุดแล้ว สาเหตุเกิดจากการปั่นใช้เกียร์หนัก(เกียร์hiสุด)บวกกับรอบขาที่ค่อนข้างจัด(ชุดขับsingleใบหน้า36 หลังhiสุด10ฟัน) โดยปรกติเราเป็นคนรูปร่างผอมสูง แรงเค้นจึงไปลงที่กระดูกและเส้นเอ็นบวกกับกล้ามเนื้อที่มีอยู่น้อยนิด ปั่นแบบนี้ต่อเนื่องทุกวันด้วยวัยที่ค่อนข้างเยอะและสรีระที่บอบบางจนร่างกายมันเลยขีดจำกัดของมัน แต่ถ้าปั่นชิวๆไม่เกิน32 ไม่มีอาการเจ็บใดๆ
ลองดูครับถ้าปั่นเกียร์หนักแล้วเจ็บก็ลองกลับมาปั่นเรื่อยๆแค่พอเหงื่อออก ออกกำลังกายมันก็มีคุณหักโหมไปมันจะกลายเป็นโทษ
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
pom47
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5772228
Bike: GIANT RINCON

โพสต์ โดย pom47 »

บางคนปวดหัวเข่า แล้วปั่นจักรยานหายปวดครับ คุณต้องใช้เกียร์เบา อย่าใช้เกียร์หนัก เหมือนว่าแทบไม่ได้ออกแรงปั่น เน้นรอบขา เอาว่า 60-80 รอบต่อนาที ลองดูครับ
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

pom47 เขียน:บางคนปวดหัวเข่า แล้วปั่นจักรยานหายปวดครับ คุณต้องใช้เกียร์เบา อย่าใช้เกียร์หนัก เหมือนว่าแทบไม่ได้ออกแรงปั่น เน้นรอบขา เอาว่า 60-80 รอบต่อนาที ลองดูครับ
เป็นที่เข่าขวาครับ ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ
Yuth Story
สมาชิก
สมาชิก
team: BIKE&FOOD
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย Yuth Story »

พริกไทย เขียน:เราเคยบาดเจ็บลักษณะนี้ เจ็บแปล๊บๆเสียวๆบริเวณหัวเข่าเริ่มเป็นข้างขวาก่อนและลามมาข้างซ้าย ถ้าฝืนปั่นจะปวดและเกิดอาการบวมทันที ตอนนี้เลิกปั่นหยุดรักษาตัวมาหลายเดือนแล้วครับ ถ้าไม่หยุดรักษาจริงๆคงจะไม่ทุเลาแค่นั่งยองๆหรือเดินลงบันไดจะรู้สึกเจ็บแล้ว รถทุกอย่างฟิ้ตติ้งตามสูตรและปรับทั้งคนและรถเข้าหากันจนคิดว่ามันสมดุลที่สุดแล้ว สาเหตุเกิดจากการปั่นใช้เกียร์หนัก(เกียร์hiสุด)บวกกับรอบขาที่ค่อนข้างจัด(ชุดขับsingleใบหน้า36 หลังhiสุด10ฟัน) โดยปรกติเราเป็นคนรูปร่างผอมสูง แรงเค้นจึงไปลงที่กระดูกและเส้นเอ็นบวกกับกล้ามเนื้อที่มีอยู่น้อยนิด ปั่นแบบนี้ต่อเนื่องทุกวันด้วยวัยที่ค่อนข้างเยอะและสรีระที่บอบบางจนร่างกายมันเลยขีดจำกัดของมัน แต่ถ้าปั่นชิวๆไม่เกิน32 ไม่มีอาการเจ็บใดๆ
ลองดูครับถ้าปั่นเกียร์หนักแล้วเจ็บก็ลองกลับมาปั่นเรื่อยๆแค่พอเหงื่อออก ออกกำลังกายมันก็มีคุณหักโหมไปมันจะกลายเป็นโทษ
ขออภัย อายุประมาณเท่าไหร่ และอาการเป็นที่เส้นเอ็นหรือมีอาการเข่าเสื่อมร่วมด้วย
เวลานี้หายเจ็บหรือยัง และรักษายังไงบ้าง
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
GIANT XTC 27.5"
GIANT XTC TEAM 26"
VOODOO BIZANGO 26"
พริกไทย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: สงวนสิทธิ์
team: สันโดษ
Bike: Ridley ignite team ISP

โพสต์ โดย พริกไทย »

รักษาโดยการทานยาและทายาไม่ได้ผ่าตัดใดๆ ของผมอาจมีอาการข้อเข่าเสื่อมบ้างตามอายุไขวัย44ปี ดูได้จากยาที่เแพทย์จ่ายบางตัวมีกลูโคซามีน แต่เรื่อหลักเป็นการอักเสบกล้ามเนื้อบริเวณหัวเข่า ยาจะออกไปทางคลายกล้ามเนื้อลดการอักเสบพวกbiocalmกับยาอื่นอีก2,3ตัว รวมทั้งทายาบริเวณที่ปวดพวกไพร็อคซิแคมหรือไดโคฟีแนคควบคู่ไปกับยากิน ตอนเจ็บแรกๆต้องใส่knee support ตอนนี้หยุดใช้ยามาเดือนกว่าแล้วแต่ยังไม่แน่ใจว่าอาการที่ว่าจะกลับมาอีกหรือเปล่าเพราะยังไม่เคยออกกำลังบริเวณหัวเข่าหนักๆเลย. แต่ยังอยากฝังเข็มอยู่เหมือนเดิมคิดว่ามันน่าจะเป็นอีกทางเลือกสำหรับคนไม่ชอบกินยา
ปั่นเล่นเล่น เหงื่อเย็นก็อาบน้ำ...styleผู้ใหญ่ใจดี เน้นปี้ไม่เน้นปั่น
Yuth Story
สมาชิก
สมาชิก
team: BIKE&FOOD
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย Yuth Story »

พริกไทย เขียน:รักษาโดยการทานยาและทายาไม่ได้ผ่าตัดใดๆ ของผมอาจมีอาการข้อเข่าเสื่อมบ้างตามอายุไขวัย44ปี ดูได้จากยาที่เแพทย์จ่ายบางตัวมีกลูโคซามีน แต่เรื่อหลักเป็นการอักเสบกล้ามเนื้อบริเวณหัวเข่า ยาจะออกไปทางคลายกล้ามเนื้อลดการอักเสบพวกbiocalmกับยาอื่นอีก2,3ตัว รวมทั้งทายาบริเวณที่ปวดพวกไพร็อคซิแคมหรือไดโคฟีแนคควบคู่ไปกับยากิน ตอนเจ็บแรกๆต้องใส่knee support ตอนนี้หยุดใช้ยามาเดือนกว่าแล้วแต่ยังไม่แน่ใจว่าอาการที่ว่าจะกลับมาอีกหรือเปล่าเพราะยังไม่เคยออกกำลังบริเวณหัวเข่าหนักๆเลย. แต่ยังอยากฝังเข็มอยู่เหมือนเดิมคิดว่ามันน่าจะเป็นอีกทางเลือกสำหรับคนไม่ชอบกินยา
อยากจะบอกว่าอาการโดยรวมคล้ายกับที่ผมเป็นมากๆ (ผมยังรักษาตัวอยู่)
ขอให้หายเร็วๆ ขอบคุณมากครับ ^^
GIANT XTC 27.5"
GIANT XTC TEAM 26"
VOODOO BIZANGO 26"
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

ผมกำลังเป็นที่เข่าซ้าย พี่ๆพยาบาลเขาแนะนำให้ไปทำกายภาพครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”