นักปั่น..เรียกใช้บริการ TAXI ยากไหม

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

นักปั่น..เรียกใช้บริการ TAXI ยากไหม

โพสต์ โดย Dhandranunda »

จักรยานแฮนด์หมอบ ล้อ 700c ถ้าเรียกแท็กซี่จะเรียกยากมั้ยครับ แล้วควรให้ค่าโดยสารเพิ่มจากราคามิเตอร์ไหม
ถอดล้อหน้าแล้วน่าจะพอมีพื้นที่ให้เรานั่งด้านหลัง แต่ผมเคยเห็นนักปั่นบางท่านถอดจกย แล้วยัดใส่กระโปรงท้ายรถแท็กซี่

แล้วเคยมีใครเอาจกย บรรทุกใส่รถตุ๊กตุ๊กมั้ยครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

Re: นักปั่น..เรียกใช้บริการ TAXI ยากไหม

โพสต์ โดย IDragon »

ข้างหลังไม่มีที่ให้นั่งเลยครับ ต้องนั่งข้างหน้าอย่างเดียว คนขับบางคนก็กลัวว่าเบาะจะเสียหายหรือเปื้อนก็จะไม่ค่อยอยากไป แต่ส่วนใหญ่ก็ไปได้ครับ ไม่ต้องให้อะไรพิเศษ ยกเว้นเราอยากจะให้ การปฎิเสธส่วนใหญ่จะเจอเรื่องส่งรถไม่ทัน รถติด นู่นนี่นั่นมากกว่าจะปฏิเสธเพราะมีจักรยาน
ส่วนเอาใส่ท้ายรถนี่ไม่แนะนำครับ

ปล.1 ระวังลืมล้อหน้านะครับ :mrgreen:
ปล.2 น้าขวดแก้ปัญหาเรื่อง Node หาเซนเซอร์ไม่เจอได้รึยังครับ ผมไปตอบไว้ให้แล้วนะ
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: นักปั่น..เรียกใช้บริการ TAXI ยากไหม

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

พวกนี้ไม่ค่อยเรื่องมากหรอก

เพราะส่วนใหญ่เลยไม่ใช่รถเขา ส่วนใหญ่รถบริษัทเช่ามาขับทั้งนั้น พอครบกะ มันก็เปลี่ยนรถแล้ว ฉะนั้นมันไม่ค่อยแคร์หรอก แต่ห้ามเปื้อนเละเทะ ประเภทว่าเพิ่งลุยฝนมา ล้องี้โคลนจัดเต็ม โซ่งี้น้ำมันจัดเต็ม แบบนี้โอกาสถูกปฏิเสธมีเยอะ

ถ้าเป็นรถส่วนตัว ต้องวัดดวงแล้วละ ว่าเขาจะรับมั้ย

อีกทางนึงก็ใช้ app grab taxi เรียกแท็กซี่ น่าจะได้นะครับ ไม่รู้ว่ามีการคุยกันทาง app ก่อนมั้ยว่า ไปไหน แบกของเยอะมั้ย ๆลๆ ผมไม่เคยลองใช้นะครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

IDragon เขียน:ข้างหลังไม่มีที่ให้นั่งเลยครับ ต้องนั่งข้างหน้าอย่างเดียว คนขับบางคนก็กลัวว่าเบาะจะเสียหายหรือเปื้อนก็จะไม่ค่อยอยากไป แต่ส่วนใหญ่ก็ไปได้ครับ ไม่ต้องให้อะไรพิเศษ ยกเว้นเราอยากจะให้ การปฎิเสธส่วนใหญ่จะเจอเรื่องส่งรถไม่ทัน รถติด นู่นนี่นั่นมากกว่าจะปฏิเสธเพราะมีจักรยาน
ส่วนเอาใส่ท้ายรถนี่ไม่แนะนำครับ

ปล.1 ระวังลืมล้อหน้านะครับ :mrgreen:
ปล.2 น้าขวดแก้ปัญหาเรื่อง Node หาเซนเซอร์ไม่เจอได้รึยังครับ ผมไปตอบไว้ให้แล้วนะ
ขอบคุณครับ แก้ไขเรื่อง node ได้แล้ว
ขวด

The Power Of Slow Ride
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

มีแท็กซี่ที่รับบริการนักปั่นโดยเฉพาะเลยน่ะครับ ลองเช็คดูครับ ;) ;) ;)
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

พูดดี สุภาพ รู้เรื่อง บวกเพิ่ม จบครับ
บอกเลยล้อถอดได้ เขากลัวเบาะเลอะ
บอกที่หมาย บวกเพิ่มค่าโดยสารให้เลย (จักรยานเสียปั่นกลับไม่ได้ มันคือสุดยอดแย่ในวันนั้นแล้ว )
**เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
ผมเคยฝืนสุภาษิตนี้ สุดท้ายกลับแท๊กซี่ เปลี่ยนชุดใหญ่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”