สอบถามเส้นทางปั่นไปทำงานครับ จากเมืองทอง มุ่งหน้า ตลาดจตุจักร

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

สอบถามเส้นทางปั่นไปทำงานครับ จากเมืองทอง มุ่งหน้า ตลาดจตุจักร

โพสต์ โดย hayabusa13 »

ของผมเป็นรถพับ ล้อ20นิ้ว ครับ
ถ้ามุ่งหน้ามาจากเมืองทองมีทางให้เลือก 3 ทาง
1.คลองประปา
สามารถปั่นด้าน มหาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ไปจนถึง โรงพยาบาลประชาชื่นได้ไหมครับพอดีดูจากgoogle mapมันมีเส้นทางอยู่ ไม่อยากลงมาปั่นตรงเลนรถยนต์
2.Local roadหรือวิภาวดี-รังสิต
Local road เค้าทำถนนกันอยู่หินดินทราย เยอะมากๆ ยิ่งช่วงนี้ฝนตกด้วย บางเส้นเป็นโคลนไปเลย
บางท่านแนะนำเส้นวิภาวดี-รังสิตแทน

เส้นทางไหนปลอดภัยสุดครับไม่เน้นความเร็วในการเดินทางเน้นความปลอดภัย อ้อมได้อ้อมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Aumcruise
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi impulso & Sempre Pro & infinito cv

Re: สอบถามเส้นทางปั่นไปทำงานครับ จากเมืองทอง มุ่งหน้า ตลาดจตุจักร

โพสต์ โดย Aumcruise »

1. ปั่นไม่ได้ครับ เพราะเค้าสร้างปูนขึ้นมากั้นไหล่ทาง จักรยานและมอไซด์ไม่สามารถไปได้ แต่แนะนำว่าให้ปั่นไปทางนี้แหละครับ จะมีกดดันทางแคบก้อแค่ช่วงเส้นหน้าร้าน About Hip ประมาณ1กิโล แล้วไหล่ทางด้านนี้ผมไม่แน่ใจว่าเค้ากั้นปูนยัง แต่ไหล่ทางจากศรีสมานถึงแจ้งวัฒนะกั้นหมดแล้ว แล้วปั่นคลองประปาช่วงเช้าไปจตุจักร จะได้เงาของต้นไม้ช่วย ทำให้ไม่ร้อนมาก แต่ยังไงก้อต้องลงถนนครับ
2.แนะนำว่าอย่าเพิ่งไปทางนี้เลย ทำทางอยุ่ครับ
3.วิภาวดีรถวิ่งเร็วพอควร จากเมืองทองไปวิภาวดีเพื่อจะไปจตุจักรต้องขึ้นสะพาน 2 ทีมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

แนะนำจากที่ปั่นนะครับ ทางที่1. คลองประปาครับ แต่ทางไหนก้อแล้วแต่ จากเมืองทองไปจุตรจักร ทวนลม ขากลับสบาย
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

Re: สอบถามเส้นทางปั่นไปทำงานครับ จากเมืองทอง มุ่งหน้า ตลาดจตุจักร

โพสต์ โดย hayabusa13 »

Aumcruise เขียน:1. ปั่นไม่ได้ครับ เพราะเค้าสร้างปูนขึ้นมากั้นไหล่ทาง จักรยานและมอไซด์ไม่สามารถไปได้ แต่แนะนำว่าให้ปั่นไปทางนี้แหละครับ จะมีกดดันทางแคบก้อแค่ช่วงเส้นหน้าร้าน About Hip ประมาณ1กิโล แล้วไหล่ทางด้านนี้ผมไม่แน่ใจว่าเค้ากั้นปูนยัง แต่ไหล่ทางจากศรีสมานถึงแจ้งวัฒนะกั้นหมดแล้ว แล้วปั่นคลองประปาช่วงเช้าไปจตุจักร จะได้เงาของต้นไม้ช่วย ทำให้ไม่ร้อนมาก แต่ยังไงก้อต้องลงถนนครับ
2.แนะนำว่าอย่าเพิ่งไปทางนี้เลย ทำทางอยุ่ครับ
3.วิภาวดีรถวิ่งเร็วพอควร จากเมืองทองไปวิภาวดีเพื่อจะไปจตุจักรต้องขึ้นสะพาน 2 ทีมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

แนะนำจากที่ปั่นนะครับ ทางที่1. คลองประปาครับ แต่ทางไหนก้อแล้วแต่ จากเมืองทองไปจุตรจักร ทวนลม ขากลับสบาย

กลัวตอนผ่านร้านAbout hip นี้ละครับ ขับกันเร็วมาก มอไซค์ก็วิ่งกันมั่วเลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ผมแนะนำเส้นทาง จะว่าลัดก็ไม่ใช่นะ แต่ผมเคยปั่น ปลอดภัยดี
ถ้ามาจากเมืองทอง 14 ผ่านแยกคลองประปา เลี้ยวเข้าซอยแจ้งวัฒนะ 34 ก่อนถึงใต้ทางด่วนครับ เข้าซอยมาแล้วให้มุ่งหน้าไปหาใต้ทางด่วน แล้วปั่นใต้ทางด่วนไปเรื่อยๆ จะเจอสภาพทางเป็นหลุมเป็นบ่อบ้าง จะผ่านสลัมกลุ่มเล็ก ถามเขาว่าไปหมู่บ้านประชาชื่นก็ได้ จะผ่านประตูเหล็ก มอร์ไซค์ จักรยานผ่านได้ ออกจากหมู่บ้านประชาชื่น ให้เลี้ยวขวา มาเลี้ยวซ้ายใต้ทางด่วน เข้าวัดบัวขวัญ จะตรงไปตามซอยงามวงศ์วาน 23 ก็ได้ หรือ จะออกทางซอย 25,27,29 ก็ได้ ส่วนใหญ่จักรยานใช้ซอย 27 ไปแยกพงษ์เพชร เลียบคลองประปา ข้ามคลองบางเขน เลี้ยวซ้าย ล้ดเละในหมู่บ้านประชานิเวศน์ 1 ออกวัดเสมียนนารี เลี้ยวขวา ไฟแดง ไปข้ามทางรถไฟตรงใต้สะพานรัขวิถา ไปออกหมอชิต 2 ไปเองถูกแล้วละ

จักรยานมักมีทางเฉพาะของตัวเอง 555

ถามว่าทำไมต้องมาใต้ทางด่วน เพราะช่วงแยกประปา-แจ้งวัฒนา เลียบคลอง มาถึงการปาะปา ถนนแคบ อันตราย หากรถเมล์ 66 หรือรถใหญ่ ขับตามหลัง จะแซงจักรยานก็ไม่ได้ เสียวครับ

หากปั่นจักรยานคล่องดีแล้ว เมื่อออกจากหมู่บ้านประชาชื่นแล้ว เลี้ยวซ้ายมาแยกประปา เลี้ยวขวาเลียบคลองประปาก็ได้ ถนนสี่เลนพอไปได้ปลอดภัย ขึ้น
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงภพ เมื่อ 11 ก.ย. 2014, 21:25, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
maximusdeximus
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-6547973
team: Ramindra, Shock View Cycling
Bike: Giant Propel Advanced 2

โพสต์ โดย maximusdeximus »

ผมปั่นจากเมืองทองไปทำงานแถวจตุจักรทุกวันครับ อยากลองไปทางไหนโทรมานัดก็ได้เดี๋ยวปั่นไปด้วยกัน

เส้นทางที่ 1 เมืองทอง - แจ้งวัฒนะ - ยกรถข้ามสะพานลอยที่ IT Square - วิภาวดียาวๆ - ขึ้นสะพานข้ามแยกลาดพร้าว
ไฟแดงไม่มี ถนนช่วงวิภาวดีวิ่งง่าย เช้าๆรถติดวิ่งกันไม่เร็ว แต่ต้องหัดปั่นในซอก(ระหว่างรถ)นิดนึงครับ

เส้นทางที่ 2 บางวันผมไปรับเพื่อนที่พระาม 7 ก็จะวิ่ง เมืองทอง - แจ้งวัฒนะ - คลองประปา - แยกประชาชื่นเลี้ยวขวา (ถ้าจะไปจตุจักรก็จะเลี้ยวซ้ายไปโผล่เลยจตุจักรมาหน่อย)
เส้นนี้อาจรำคาญไฟแดงหน่อย สภาพถนนขรุขระ

ส่วน local road ผมไม่ได้วิ่งนานแล้ว (วิ่งตอนแรกๆที่หัดปั่นใหม่ๆเพราะไม่กล้าไปถนนใหญ่) ฝุ่นเยอะ ก่อสร้างบางช่วงทางแคบ วันไหนโชคไม่ดีติดมันทุกไฟแดง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”