เกี่ยวกับการบีบแตร บางทีอาจเป็นเพราะม้าลาย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
เจษฎา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: surly :karate monkey
ติดต่อ:

เกี่ยวกับการบีบแตร บางทีอาจเป็นเพราะม้าลาย

โพสต์ โดย เจษฎา »

เราก็เอ......เค้าบีบแตรใส่เราทำไมหว่า หันไปเจอม้าลายจึงเข้าใจครับ :lol:
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: เกี่ยวกับการบีบแตร บางทีอาจเป็นเพราะม้าลาย

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เมืองนนท์มีแบบนี้เยอะนะครับ

แถวทางเข้าร้านอาหาร 13 เหรียญ ใกล้กระทรวงสาธารณสุข (ซอยทิมแลนด์เก่า) ก็มี

ถ้ามาจากวัดเขมาฯ ก่อนเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานพระรามห้าก็มีเช่นกันครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
seenualnat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thumb Ride
Bike: แจม อีส กากบาท 3 (Jamis X3)
ติดต่อ:

Re: เกี่ยวกับการบีบแตร บางทีอาจเป็นเพราะม้าลาย

โพสต์ โดย seenualnat »

ผมว่านนนี่เยอะจริงครับที่ผมปั่นผ่านตอนเช้าก็สองที่ครับ
ปั๊มessoแถวท่าอิฐอันนี้เยอะมากจนจะเต็มปั๊มแล้วเห็นใจเข้าของปั๊มเลย
แล้วอีกทีก็ต้องข้ามกระทรวงพาณิชย์

แล้วมีใครพอรู้บ้างไหมครับว่ามันเกี่ยวกับความเชื่ออะไรอย่างไรขอบคุณครับ
2008 ~ Jamis X3 2009 , 2012 ~ Dahon Archer P18 , 2013 ~ Dahon Impulse , 2014 ~ NICH LTD No.31 , 2016 ~ Tokyo Bike , 2016 ~ Voodoo Bizango , 2018 ~ Surly LHT , 2020 ~ Breton Bicyclettes

Audax Thailand Member : 120
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

รถยนต์ขับผ่าน ... คนขับบีบแตร เสียงสั้นๆ ประมาณว่าทำความเครพ (อันนี้โดยมากแล้ว คนขับรถ ตจว.จะรู้เรื่องแบบนี้ดี)
จักรยานปั่นผ่าน ... จะดีดกระดิ่ง หรือ ยกมือไห้วดี? :mrgreen:

ปล. เรื่องเสียงแตรนี่ มีความหมายแตกต่างกันไปนะครับ
ผมเคยคลุกคลีกับพวก สิบล้อ (สมัยเรียน โบกรถสิบล้อจาก กทม-ตรัง เป็นว่าเล่น)
การกดแตรแต่ละครั้ง สามารถตีความหมายได้เลยว่าเค้าอยู่ในอารมณ์ไหน

ถ้ากดแตร ลากยาว เกินกว่า 1 ครั้ง ล่ะก็ ขอทาง หรือประมาณว่า หลบๆหน่อย(ตูจะรีบไป)
ถ้ากดแตร สั้นๆ 1ครั้ง ประมาณว่าทักทาย,ทำความเครพ,หรือบอกเตือนว่าตูอยู่ข้างหลังเองนะ
ถ้ากดแตร สั้นๆหลายครั้งเป็นจังหวะๆประมาณ แล้วตบท้ายด้วยเสียงลากยาววว .. อันก็ก็คือทักทาย วิ่งสวนทางกับเพื่อนฝูง

เมื่อก่อน เรื่องแผงไฟบนหลังคาของหัวลากก็เช่นกัน
สีแต่ละสีจะบอกถึงความหมายว่ารถคันนั้น บรรทุกวัสดุชนิดไหน
ถ้าจำไม่ผิด สีม่วง จะบรรุทุกจำพวกก๊าซ หรือวัตถุไวไฟ

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นกันแล้ว... ไม่รู้ว่ายังมีอยู่อีกหรือเปล่า?
Kbo[y]
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Mu P8 ,Strida 5.0
ตำแหน่ง: สนามบินน้ำ, นนทบุรี

โพสต์ โดย Kbo[y] »

เจษฎา เขียน:เราก็เอ......เค้าบีบแตรใส่เราทำไมหว่า หันไปเจอม้าลายจึงเข้าใจครับ :lol:
รูปภาพ

ในรูปนี่ เส้นสามเสน แถวๆแยกเกียกกายป่ะครับ เหมือนจะคุ้นๆ :roll:
เจษฎา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: surly :karate monkey
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เจษฎา »

ใช่ครับ ก่อนถึงโรงเบียร์สิงห์ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”