มีเรื่องสอบถามผู้เชี่ยวชาญ"คอมพิวเตอร์"ครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Ham
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0802077377
team: club 78
Bike: Rockman Slate 3

มีเรื่องสอบถามผู้เชี่ยวชาญ"คอมพิวเตอร์"ครับ

โพสต์ โดย Ham »

คือมีเรื่องสอบถามผู้เชี่ยวชาญคอมพิวเตอร์ครับ
คืองี้ คอมผม คอมผมเป็นพีซีนะครับ ปัญหาคือ เวลาใช้เเรกๆก็โอเคนะ ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร
เเต่พอใช้ไปซักครึ่งชั่วโมง เปิดหน้าเว็บหลายเว็บก็เริ่มอืด พอมันอืด ผมก็อุตส่าปิดหน้าเว็บอื่นๆเหลือเเค่เฟสบุ๊คอันเดัยว มันก็อืดแบบว่า คลิกนู่นนี่นั่นต้องรอครึ่งนาทีกว่าจะมา มันก็เด้งว่าหน้าเว็บไม่ตอบสนองตั้งหลายที เวลาพิมคอมเม้นต่างๆ ก็นานกว่าจะขึ้น ประมาณว่า พิมว่า เเมวกินข้าว พิมเสร็จเเล้วนะ มองไปที่เม้น สระแอเเม่งพึ่งจะขึ้น
คือเอาเป็นว่า เน็ทความเร็วปกติครับเล่นโน้ทบุ๊กไม่มีปัญหาใดๆเลย เลยมั่นใจเครื่องPCมันต้องมีปัญหาอะไรซักอย่าง เลยอยากถามว่า มันเป็นอะไรกันเเน่ครับจะได้ซ่อมถูก
รายละเอียด สเปคเครื่องคร่าวๆตามนี้
CPU AMD ATHLON II
RAM 1 GB
HD. 600 GB (เหลืออีกครึ่งนึง ประมาณ250กิ๊ก)

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
*Rockman Slate สามโดดหายห่วง* *ปืนทะลวงไต่ทะลายตามใจฉัน*
*เกาะกำแพงขึ้นหลังคาเเสนจะมันส์* *ฝึกทุกวันเจ็บเป็นเจ็บไม่คิดกลัว*
*ในความฝันอยากลงเเข่งถึงทีมชาติ* *อยากเก่งกาจคว้าดาวอย่างที่หวัง*
*ความตั้งใจคือกุญเเจสู่พลัง* *สู้ไม่ยั้งเพื่อความฝันกลายเป็นจริง*

ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Re: มีเรื่องสอบถามผู้เชี่ยวชาญ"คอมพิวเตอร์"ครับ

โพสต์ โดย ota_hay »

อาการอืด ที่ว่า.....ลองดู process หรือยังครับ ว่าวิ่งกี่เปอร์เซ็นต์ ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรแล้ววิ่งสูงมาก
ลองหาโปรแกรม malware byte มาแสกนดูครับ

และผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ HDD ครับ ลองทดสอบโดยการเปิดดูไฟล์รูปในเครื่องแล้วเปลี่ยนรูปไปเรื่อย ๆ
ถ้ามีอาการช้า หน่วง นานกว่าปรกติกว่าภาพจะขึ้นแสดงว่า HDD มีปัญหาแล้วครับ ลองใช้โปรแกรม HDD tune มาทดสอบ
ว่ามีปัญหา bad sector จริงหรือเปล่า

ถ้าเผอิญโปรแกรมหาไม่เจอ แสดงว่าเป็นปัญหาที่ partitions ต้องลองหาหยิบยืม HDD เปล่า ๆ ของคนอื่น
มาเก็บงานดูก่อนนะครับ(หรือถ้าตัวเองมีหลายลูกก็ดี)
แล้วลบ partition ทิ้งให้หมดทั้งลูกแบบว่าเคลียร์ให้โล่งเลย แล้วค่อยแบ่ง partition ใหม่ ลง windows ใหม่ครับ

ถ้าขี้เกียจลง windows ใหม่ ก่อนจะลบ partition ทิ้ง ให้ทำการ clone ตัว windows ให้เป็นไฟล์ image เก็บไว้ที่ HDD ที่ว่างอยู่
พอเคลียร์ HDD ของตัวเองแล้ว ค่อย restore ไฟล์ imgae กลับมาครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: มีเรื่องสอบถามผู้เชี่ยวชาญ"คอมพิวเตอร์"ครับ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ลองใช้โปรแกรม Baidu pc faster จัดการดู .... ผมใช้แล้วเร็วขึ้นเยอะเลย ...... เห็นมีโหลดฟรีด้วย ....
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piz »

ลองหาโปรแกรมเช็ค hdd ดูครับว่า bad ไหม เพราะยางทีเครื่องช้าบางคนอาจคิดว่าเป็นที่ os ที่ลืมดูที่ hardware ซะงั้น
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”