รบกวนผู้รุ้ ผมมีปัญหาเรื่องไฟฟ้า ที่บ้านครับ ไฟฟ้า มันตัดเองบ่อยครั้งครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
dawinci
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918799924
ติดต่อ:

รบกวนผู้รุ้ ผมมีปัญหาเรื่องไฟฟ้า ที่บ้านครับ ไฟฟ้า มันตัดเองบ่อยครั้งครับ

โพสต์ โดย dawinci »

มีปัญหาเรื่องไฟฟ้าครับ บ้านผมเป็น ทาวน์เฮ้าส 2 ชั้น ติด safe t cut ใช้มา7 ปี ไม่มีปัญหาอะไร มาช่วง 4-5 เดือนนี้ มันตัดบ่อย ผมก็ลองตรวจสอบดูเอง พอได้นิดหน่อย
คิดว่าน่าจะเป็น ออด หน้าบ้าน ไปตรวจสอบดู มีมดเข้าไปทำลัง ก็เลยจัดการทำความสะอาดแล้ว หลังจากทำแล้ว อาการไฟตัด ก็หายไป ก็นึกว่าจะไม่มีปัญหาแล้ว
มาเมื่อวานนี้เอง ตอนค่ำๆ อยู่ดีๆ saft t cut มันก็ตัด คิดว่าน่าจะมาจากตัว ออด ก็เลยจัดการ ถอดสายไฟที่ ตัว ออด ทั้งหน้าบ้าน และ ที่ตัวกล่องในบ้าน เอาเทปพันไฟพันที่ปลายสายไว้เรียบร้อย
แล้วก็มายก เบรคเกอร์ แล้วก็ใช้ได้
แต่ มาวันนี้ ตอน 3 ทุ่ม มันตัดอีกแล้วววววววว ผมลอง สับเบรคเกอร์เฉพาะชั้นล่างลง ใช้เฉพาะชั้นบน ใช้ชั้นบนไม่มีปัญหาอะไร คือ มันจะตัดเฉพาะชั้นล่าง
เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ามันชีอต ตรงจุดไหน
ที่ตัว safe t cut ตั้งไว้ที่ 10 ตัวเบรคเกอร์ ใช้20 จะว่าไฟเกินก็ไม่น่าจะใช่ เพราะชั้นล่างผมไม่ได้เสียบปลั๊กอะไรเลย มีแค่ปั๊มน้ำอย่างเดียว
มีวิธี ตรวจสอบอย่างไรครับ หรือต้องตามช่าง มีแนะนำหรือเปล่าครับ อยู่รามอินทรา 109 ครับ
ขอยคุณล่วงหน้าครับ
ติดต่อได้ที่ 081-755-7819
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รบกวนผู้รุ้ ผมมีปัญหาเรื่องไฟฟ้า ที่บ้านครับ ไฟฟ้า มันตัดเองบ่อยครั้งครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

วิธีของพี่นับว่ามาถูกทางแล้วครับ คือค่อยๆ ตัดออกไปทีละชิ้น จนสุดท้ายจะเหลือชิ้นที่มีปัญหา

ตอนนี้เราสรุปได้แค่ว่าตัวการอยู่ชั้นหนึ่ง ก็ค่อยๆ ไล่ถอดปลั๊กออกไปทีละตัว หรือกลับกันถอดออกให้หมดแล้วเสียบกลับมาทีละตัว

ถ้าถอดหมดแล้วยังตัด แสดงว่าสาเหตุเกิดจากระบบสาย อาจต้องลองตัดสายทีละเส้น โดยปลดจากตู้ไฟครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
พัด สร้างเสี่ยนทีม
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา

Re: รบกวนผู้รุ้ ผมมีปัญหาเรื่องไฟฟ้า ที่บ้านครับ ไฟฟ้า มันตัดเองบ่อยครั้งครับ

โพสต์ โดย พัด สร้างเสี่ยนทีม »

สายไฟน่าจะมีปัญหาแล้วล่ะครับ
ปลั๊กหลวม สายโดนหนูแทะ สายโดนแมลงสาบกัด หรือสายโดนอะไรบาด
เปิดดูปลั๊กที่น่าจะมีปัญหา เปิดดูใต้เพดานไล่สายดู
ถ้าไม่ชำนาญ ก็หนักเอาการอยู่
แม้กระทั่งช่างชำนาญงาน บางทีก็อาจต้องกลับมาดูหลายรอบครับ
เรื่องแบบนี้ปวดหัวครับ จะช๊อตก็ไม่ช๊อต
ไอ้ที่ใช้ได้สักพัก แล้วตัด แล้วตัด นี่แหล่ะ ปราบเซียนครับ
ใจเย็นๆ ลองไล่ดูตามที่ผมแนะนำดูครับ
dawinci
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918799924
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dawinci »

ขอบคุณครับ ปัญหาแบบนี้มันน่าเบื่อจริงๆ ชอบบ้านแบบเดิมๆ ที่เห็นสายไฟเป็นแพ ที่ต้องตีกิ๊บ ไม่ชอบบ้านแบบมีผ้าเลย เปิดช่อง service เข้าไปดู โอ้โห ช่างแม่งมั่วไปหมด
โยงระยาง ไม่เรียบร้อย งานหยาบมาก สมัยนี้จะหาช่างที่เดินสายสวยๆ คงจะยาก
ท่อน้ำที่ฝังในปูนก็เหมือนกัน ไม่ชอบเลย คิดถึงบ้านไม้ ยกพื้นสูง มีใต้ถุนไว้นั่งเล่น สายไฟเดินเห็นๆ ท่อน้ำก็เรียบง่าย บ้านในเมืองคุณภาพแย่ลงเรื่อยๆ
ก็ต้องทน ค่อยๆหาค่อยๆซ่อมกันไป
เสี่ยวภูธร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0847-9505-20
team: พังโคนทีม
Bike: CHALLENGER
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสี่ยวภูธร »

ลองเช็คไฟแสงสว่าง บางที่แมลงเข้าไปตายเยอะความชื้น
ไฟหน้าบ้าน ไฟรั้วครับ..
เสือห้าภาค ปั่นทั่วทิศ มิตรทั่วไทย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=5730
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

เหนื่อย กับอาการนี้ ค่อยๆไล่ดู ครับ แล้วก็เช็ค เซพที คัท ด้วย :D
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

dawinci เขียน:ขอบคุณครับ ปัญหาแบบนี้มันน่าเบื่อจริงๆ ชอบบ้านแบบเดิมๆ ที่เห็นสายไฟเป็นแพ ที่ต้องตีกิ๊บ ไม่ชอบบ้านแบบมีผ้าเลย เปิดช่อง service เข้าไปดู โอ้โห ช่างแม่งมั่วไปหมด
โยงระยาง ไม่เรียบร้อย งานหยาบมาก สมัยนี้จะหาช่างที่เดินสายสวยๆ คงจะยาก
ท่อน้ำที่ฝังในปูนก็เหมือนกัน ไม่ชอบเลย คิดถึงบ้านไม้ ยกพื้นสูง มีใต้ถุนไว้นั่งเล่น สายไฟเดินเห็นๆ ท่อน้ำก็เรียบง่าย บ้านในเมืองคุณภาพแย่ลงเรื่อยๆ
ก็ต้องทน ค่อยๆหาค่อยๆซ่อมกันไป
คิดเหมือนกันเลยครับ ไม่ชอบไฟที่เดินบนฝ้าเพดานเลย
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
อ้วน014
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892030742
team: (PIRIYA INTERNATIONAL TEAM)
Bike: Rocky Mountain

โพสต์ โดย อ้วน014 »

อาการนี้สันนิฐานว่าน่าจะเกิดจากปั๊ม ลองถอดปลั๊กปั๊มน้ำออกซิผมคิดว่าน่าจะใช่ เพราะปั๊มน้ำมีขดลวดมอเตอร์ส่วนมากจะชี้นและลีกลงการ์ว(ไม่ถึงกับช๊อตแต่มีกระแสไหลลงการ์ว) ลองปรับตั้งไปที่ 15,20 หรือ 25 มิลลิแอมป์ตามลำดับ ลองเทสดูด้วยโดยกดที่ปุ่มเทสนะครับ
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

โพสต์ โดย geflame9 »

dawinci เขียน:มีปัญหาเรื่องไฟฟ้าครับ บ้านผมเป็น ทาวน์เฮ้าส 2 ชั้น ติด safe t cut ใช้มา7 ปี ไม่มีปัญหาอะไร มาช่วง 4-5 เดือนนี้ มันตัดบ่อย ผมก็ลองตรวจสอบดูเอง พอได้นิดหน่อย
คิดว่าน่าจะเป็น ออด หน้าบ้าน ไปตรวจสอบดู มีมดเข้าไปทำลัง ก็เลยจัดการทำความสะอาดแล้ว หลังจากทำแล้ว อาการไฟตัด ก็หายไป ก็นึกว่าจะไม่มีปัญหาแล้ว
มาเมื่อวานนี้เอง ตอนค่ำๆ อยู่ดีๆ saft t cut มันก็ตัด คิดว่าน่าจะมาจากตัว ออด ก็เลยจัดการ ถอดสายไฟที่ ตัว ออด ทั้งหน้าบ้าน และ ที่ตัวกล่องในบ้าน เอาเทปพันไฟพันที่ปลายสายไว้เรียบร้อย
แล้วก็มายก เบรคเกอร์ แล้วก็ใช้ได้
แต่ มาวันนี้ ตอน 3 ทุ่ม มันตัดอีกแล้วววววววว ผมลอง สับเบรคเกอร์เฉพาะชั้นล่างลง ใช้เฉพาะชั้นบน ใช้ชั้นบนไม่มีปัญหาอะไร คือ มันจะตัดเฉพาะชั้นล่าง
เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ามันชีอต ตรงจุดไหน
ที่ตัว safe t cut ตั้งไว้ที่ 10 ตัวเบรคเกอร์ ใช้20 จะว่าไฟเกินก็ไม่น่าจะใช่ เพราะชั้นล่างผมไม่ได้เสียบปลั๊กอะไรเลย มีแค่ปั๊มน้ำอย่างเดียว
มีวิธี ตรวจสอบอย่างไรครับ หรือต้องตามช่าง มีแนะนำหรือเปล่าครับ อยู่รามอินทรา 109 ครับ
ขอยคุณล่วงหน้าครับ
ติดต่อได้ที่ 081-755-7819
เพิ่มครับ นอกจากความชื้นบางครั้งอาจเกิดอุปกรณืพวกนี้อาจเสื่อมอายุทำให้ไม่เสถียรจะตำให้ตัดบ่อยขึ้นเรื่อยๆก็ได้นะครับ
ancora
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย ancora »

กลางวันใช้ไฟปกติหรือเปล่า (ใช้กลางวันด้วยแต่ไม่มีปัญหาหรือกลางวันไม่ได้ใช้ไฟ)
จากข้อมูลบอกว่าไฟตัดช่วงค่ำกับสามทุ่ม เพราะกลางคืนต้องเปิดแสงสว่างและใช้ปลั็กไฟด้วย
ถ้ากลางวันใช้ปลั็กไฟด้วยแล้วไม่มีปัญหาก็น่าจะมาจากแสงสว่าง ตัดประเด็นไปได้อีกหนึ่ง

อีกตัวที่น่าสงสัยคือ เซฟทีคัต อายุการใช้งาน 7 ปีแล้วด้วย อาจตัดไฟเองก็ได้
(ค่าที่ตัดจริงอาจต่ำกว่าค่าที่ตั้งก็เป็นไปได้) ลองดูครับ
samrag
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819115881
team: storm cycling
Bike: Bianchi 1885
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samrag »

เรียนถามท่านสมาชิกว่า ที่บ้านไฟตก เวลาเปิดแอร์ และลูกๆอาบน้ำ เกิดจากอะไร
เมื่อก่อน ไม่เคยเปน มาเปนตอนหลังๆครับ
ถ้าตั้งใจ ไม่มีอะไร เกินความสามารถ
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

samrag เขียน:เรียนถามท่านสมาชิกว่า ที่บ้านไฟตก เวลาเปิดแอร์ และลูกๆอาบน้ำ เกิดจากอะไร
เมื่อก่อน ไม่เคยเปน มาเปนตอนหลังๆครับ
แจ้งการไฟฟ้าครับ มันอาจจะหลวมที่จุดต่อบนยอดเสา ให้เขามาเช็ค
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”