บันไดเสือหมอบ ถูกแพงนี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ '

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nipon Kingkaewkanthong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0834359966
Bike: จักรยานออกกำลังกายในบ้าน
ตำแหน่ง: อยุธยา
ติดต่อ:

บันไดเสือหมอบ ถูกแพงนี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ '

โพสต์ โดย Nipon Kingkaewkanthong »

อยากขอสอบถามครับ บันได ถูกแพงนี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ(รู้แต่ ว่า น้ำหนัก กับ คาร์บอน)

แต่ ที่ผมอยากทราบ พอดี เคยอ่านคุ้นๆว่า มีคนบอกช่องว่างระหว่าง พื้นรองเท้า กับบันได คือมันยังไงเหรอครับ ไม่เข้าใจต้อง ยังไงเหรอครับ
ถ้า เอาราคาที่ไม่เกิน สองพัน แล้วคลีท หาไม่ยาก นี่ คือ shimano ?
GF2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: มอสโซ่
ติดต่อ:

Re: บันไดเสือหมอบ

โพสต์ โดย GF2000 »

รอด้วย
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: บันไดเสือหมอบ ถูกแพงนี่มันต่างกันยังไงเหรอครับ '

โพสต์ โดย RoBBen »

มันจะมี

พื่นที่ผิวที่คลีทสัมผัสกับบันได = ถ่ายโอนแรงได้มาก
ความแข็งของสปริงล็อคคลีท = รับแรงกระชากของเท้าได้ไม่หลุด
ความลื่นของลูกปืน = เบาแรง
วัสดุที่ใช้ทำแกนบันได = กระทืบแรงๆไม่งอ+เบา
ระยะห่างระหว่างบันไดกับรองเท้า = ยิ่งห่างยิ่งสูญเสียแรงมั้งครับ อันนี้ผมก็ไม่ค่อยชัวร์

แต่ผมว่าที่มีผลมากที่สุดก็น้ำหนักนี่แหละ เหมือนเอาน้ำหนักถ่วงเท้าแล้วถีบที่ 80-100 รอบต่อนาที ถ้าทำต่อเนื่องสัก 5 ชม อันที่เบากว่ามันก็เซฟแรงไปเยอะนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กระทู้แนะนำ-เสือหมอบ”