Lezyne Femto ปัญหาที่พบและรีวิวเล็ก ๆ

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Lezyne Femto ปัญหาที่พบและรีวิวเล็ก ๆ

โพสต์ โดย ota_hay »

สวัสดีครับ ขออนุญาตเล่าสู่กันฟังนะครับ
ผมพึ่งซื้อไฟกระพริบ Lezyne Femto มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ
เป็นสินค้ามือหนึ่งจากร้านค้าร้านนึง

ได้มาก็เอาไปใช้งานได้เพียงสองครั้ง ครั้งละประมาณ 15 นาทีต่อเนื่อง ในโหมดไฟกระพริบอย่างเดียวครับ
และเมื่อวานที่ผ่านมา จะใช้ครั้งที่สาม ปรากฏว่าเปิดไม่ติดแล้วครับ
เอาละสิทำไมมันเจ๊งง่ายจังล่ะเนี่ย

ด้วยความสงสัยก็เลยลองถอดถ่านมาใช้มัลติมิเตอร์มาวัดค่าแรงดันไฟฟ้าดูซิ ว่ายังปรกติไหม
ปรากฏว่าถ่านที่แถมมา ก้อนนึงแรงดันยังอยู่ที่ 2.96 โวลต์ ถือว่าปรกติ
แต่อีกก้อนเหลือแค่ 1.04 โวลต์ ซึ่งต่ำกว่าปรกติมาก
ผมจึงสันนิษฐานไว้ก่อน ว่านี่คือสาเหตุที่ทำให้เปิดไม่ติดครับ
ก็เลยซื้อถ่าน cr2032 ของ panasonic มาลองใส่แทนก้อนที่แรงดันเหลือน้อย
ก็พบว่า สามารถเปิดติดดังเดิมแล้วครับ (แสดงว่าน่าจะสันนิษฐานถูกสินะ)

เดี๋ยวผมจะลองใช้งานดูอีกสองสามครั้งครับ ถ้ายังใช้งานได้ ก็แสดงว่าเป็นที่ถ่านก้อนนั้นมีปัญหาจริง ๆ
แต่ถ้าพบปัญหาเดิมอีก ก็น่าจะสันนิษฐานว่า กดปิดไฟแล้วแต่ตัวไฟฉายยังกินกระแสจนถ่านอ่อนแรง
แสดงว่ามีปัญหาที่ตัวไฟกระพริบ ก็คงต้องสอบถามกับทางร้านครับ ว่ารับประกันอย่างไรบ้าง

จากรูป ถ่านก้อนซ้ายสุดของ panasonic ที่พึ่งซื้อใหม่ครับ
ก้อนกลาง เป็นถ่านที่ติดมากับไฟฉาย ซึ่งยังปรกติ
ก้อนขวาสุด เป็นถ่านที่ติดมากับไฟฉายเช่นกัน แต่แรงดันเหลือตามรูป

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ota_hay เมื่อ 02 ธ.ค. 2013, 15:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
juiamp
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Embes Technology.
Bike: กำลังหาซื้อครับ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

Re: ซื้อ Lezyne Femto ก็เจอปัญหาซะแล้ว

โพสต์ โดย juiamp »

ดูจากรูปถ่านที่แถมมา น่าจะเป็นถ่านจีนแท้ๆ ครับผมเคยซื้อ
ที่คลองถมยี่ห้อแบบนี้ คุณภาพแย่มากครับใช้ได้แป๊บเดียวพอลองซื้อ พานาใส่ ใช้ได้นานกว่าถ่านจีนมากครับ
บ.เอ็มเบส เทคโนโลยี
ผลิต และจำหน่ายอุปกรณ์ EDGE GPRS 3G Router
เพื่อใช้ในงาน NETWORK ทุกชนิด
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

Re: ซื้อ Lezyne Femto ก็เจอปัญหาซะแล้ว

โพสต์ โดย artistall »

:? ติดตาม ครับ
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

juiamp เขียน:ดูจากรูปถ่านที่แถมมา น่าจะเป็นถ่านจีนแท้ๆ ครับผมเคยซื้อ
ที่คลองถมยี่ห้อแบบนี้ คุณภาพแย่มากครับใช้ได้แป๊บเดียวพอลองซื้อ พานาใส่ ใช้ได้นานกว่าถ่านจีนมากครับ
อ้าวเหรอครับ
ผมเห็นมันปั้มเป็นภาษาญี่ปุ่น ก็นึกว่าเป็นถ่านดี มีสกุลรุนชาติซะอีก
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

โพสต์ โดย โอ๊ค »

ปัญหามันน่าจะมาจากว่าทำไม lezyne มันแถมถ่านโหลมามากกว่าครับ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

คิดว่าน่าจะมีให้ผู้ซื้อลองใส่ แล้วรู้ว่าไฟฉายใช้ได้กระมังครับ

วันก่อนคุยกับนักปั่นท่านนึงใน FB เขาก็เล่าให้ผมฟังว่าไฟฉายสำหรับจักรยานบางตัวที่แพงกว่านี้หลายบาท
ยังแถมถ่านง่อย ๆ แบบนี้เลยครับ ฟังแล้วก็ปลง

ตอนนี้ผมก็เลยไม่ติดใจเรื่องคุณภาพถ่านครับ เพราะลองคิดดูซื้อไฟฉายกระบอกละสองสามพันมาใช้ เขายังไม่แถมถ่านให้เลยสักกระบอก อิ อิ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

อัพเดตครับ
หลังจากเปลี่ยนถ่านใหม่ แล้วใช้งานมา 5-6 วันแล้ว นับจากที่ตั้งกระทู้
ระยะเวลาที่ใช้งานต่อวันประมาณ 10-15 นาที ก็ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ
สรุปว่าปัญหา อยู่ที่ถ่านที่แถมมาก้อนนั้นครับ

ต่อไปนี้เป็นรีวิวด้วยความรู้สึกส่วนตัวล้วน ๆ นะครับ เผื่อใครสนใจจะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ
............หลังจากได้มาใช้งาน ผมพบว่า หลัก ๆ แล้วก็ใช้แต่โหมดไฟกระพริบเพื่อให้ผู้ร่วมทางสังเกตุเห็นเราได้ง่ายขึ้นครับ
โหมดอื่น ๆ ได้แค่กดดูเล่น แต่ไม่ได้ใช้งานจริง โดยเฉพาะโหมดไฟสว่างค้าง นี่แทบไม่ได้ใช้เลย
เนื่องจากว่าความสว่างไม่พอจะใช้ส่องทางได้ครับ (ก็ตัวมันเท่านี้เองจะเอาอะไรกันมาก)
แต่ถ้าจะถอดมาใช้ส่องหาของตก ผมว่าก็แจ๋วเลย :D

มีข้อสังเกตุอยู่อย่างนึงครับ ตัว femto มันมีสองแบบ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่แพ็คเกจ แบบขายแยก หรือขายรวมหน้า-หลัง หรือเปล่า
ตัวที่ผมซื้อแยกมาเป็นแสงขาวดวงเดียว ซึ่งในส่วนของฐานไฟฉายจะเป็นแบบไม่สามารถเหน็บกระเป๋าได้
รูปภาพ
ผมลองหาดูรูปใน google จะพบว่ามีรุ่นที่ตัวฐานจะสามารถเหน็บได้ ซึ่งผมว่ามันแจ๋วดีครับ
เพราะเราสามารถประยุกต์มาเหน็บกระเป๋าเสื้อเพื่อใช้ส่องทำงานในชีวิตประจำวันได้ครับ
รูปภาพ
และถ้าสังเกตุดี ๆ ตัวที่สามารถเหน็บได้ ที่ด้านเลนส์หัวไฟฉายจะนูนขึ้นมาทำให้สามารถมองเห็นแสงจากด้านข้างได้ด้วย
ในขณะที่ตัวที่ผมได้มา ด้านหัวไฟฉายจะมีแสงออกมาเฉพาะด้านหน้าเท่านั้นเพราะเลนส์มันเสมอกับตัวบอดี้ครับ
ทำให้ส่วนด้านข้างไม่มีแสงออกเลย
ซึ่งตรงนี้ผมว่าตัวที่ผมได้มา ออกแบบแพ้ cat eye nima ที่ตัวบอดี้มีลักษณะโปร่งแสงทำให้สามารถเห็นจากด้านข้างได้
รูปภาพ
รวมทั้ง dosun diamond ที่มีการออกแบบตัวเลนส์ให้นูนขึ้นพร้อมกับที่ตัวบอดี้เซาะให้ต่ำลง
ให้สามารถมองเห็นแสงจากด้านข้างได้
รูปภาพ
arthome
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3439905
team: เสือนอกคอก
Bike: GIANT
ตำแหน่ง: 14/1ม.3ต.หนองบัวอ.บ้านค่ายจ.ระยอง21120

โพสต์ โดย arthome »

โอ๊ค เขียน:ปัญหามันน่าจะมาจากว่าทำไม lezyne มันแถมถ่านโหลมามากกว่าครับ
ได้มาจากในเวปนี้เหมือนกัน อยู่ในโมดปิดแล้วอยุ่ๆก้อเปิดกระพริบเอง ช่างที่ร้านให้นำมาอาบแดดสักพักอาการก้อหาย มันชื้นครับ ระบบเลยรวน.. :ugeek:
"คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะเป็นคนดีได้"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไฟส่องสว่าง / อุปกรณ์อิเลคโทรนิคอื่นๆ”