มีใครใช้โทรศัพท์ Sony Xperia Active บ้างครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องทั่วไป เกี่ยวกับโทรศัพท์มือถือ และ โปรแกรม Apps ต่างๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับจักรยาน หรือ การออกกำลัง
รูปประจำตัวสมาชิก
Auddy23
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-5639986 / 064-3532604
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ จังหวัดหนองคาย
Bike: Litespeed Tricycle Mini 2003

Re: มีใครใช้โทรศัพท์ Sony Xperia Active บ้างครับ

โพสต์ โดย Auddy23 »

tasamalee เขียน:
Auddy23 เขียน:ผมขอแจมด้วยครับ...ผมขอนอกเรื่องซะหน่อยครับ
คือว่าผมก็ใช้ Sony Xperia Active เหมือนกันครับ...เครื่องของผมตอนใช้มือลากหรือว่าต้องกดปุ่มต่างๆมันกดค่อนข้างยากครับ...มันเกิดจากเหตุผลใดครับ เครื่องตัวนี้ซื้อใหม่ครับ ใช้ได้ไม่ถึง 6 เดือนครับ...ผมต้องแก้ไขยังไงครับ?...หรือว่ามันมีเมนูสำหรับการตั้งค่าการสัมผัสไหมครับ?(ผมหาแล้วไม่เจอ)...หรือถ้าต้องซ่อมต้องส่งไปซ่อมที่ไหนครับ?
:)
ศูนย์ซ่อม Sony Ericsson ในกรุงเทพและปริมณฑล 
(ศูนย์บริการ Sony Ericsson FIT)
ศูนย์การค้า MBK อาคาร MBK ชั้น 4 Tel: 02-611-4523
ศูนย์บริการ Sony Ericsson (FIT)
สุขุมวิท 55 (ทองหล่อ) ซอยแยก 9Tel: 02-185-3985
ศูนย์บริการ Sony Ericsson (FIT)
เอ็นมาร์คพลาซ่า(น้อมจิตต์) ชั้น 2ถ.ลาดพร้าว เขตบางกะปิTel: 02-377-1273
ศูนย์การค้าแฟชั่นไอส์แลนด์ ชั้น 3Tel: 02-340-1216
ศูนย์บริการล็อกเล่ย์ (Loxley)สำนักงานใหญ่บางเขนซอยพหลโยธิน 19Tel: 02-515-8383

ส่วนที่หนองคายไม่มีครับ

ผมขอขอบ คุณtasamalee มากๆเลยครับ :D
รวมรถ : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=49907
Line ID : auddybike23
ที่อยู่ : กีรติ เลืองยวี 587 ถ.ประจักษ์ อ.เมือง จ.หนองคาย 43000
Bank : ไทยพาณิชย์ / สาขาหนองคาย / 624-247-1851 / กีรติ เลืองยวี
tasamalee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-452-2283
team: GARMIN BICYCLE
Bike: ดูข้อมูลของ EDGE เพิ่มที่นี่ http://garminbicycle.blogspot.com/
ติดต่อ:

Re: มีใครใช้โทรศัพท์ Sony Xperia Active บ้างครับ

โพสต์ โดย tasamalee »

ตัวอย่าง Speed/cadence ที่เป็นANT+
1.GARMIN
รูปภาพ
2.Wahoo
รูปภาพ
3. DuoTrap
รูปภาพ
4.Timax
รูปภาพ
GARMIN BICYCLE รับซ่อมไมล์ garminและไมล์ igpsport ติดต่อได้ที่
Line ID: garminbicycle
facebook:จิรพงษ์ ทัศมาลี

ดูรายละเอียดสินค้า​ได้ที่ลิงค์นี้ครับ

ลิงก์ร้านค้า https://shopee.co.th/igpsport
ส.เสือดาวคะนอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ♠♣♦♥
Bike: ตราจระเข้

โพสต์ โดย ส.เสือดาวคะนอง »

:mrgreen:
███████████████ # อายครูบ่รู่วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
███████████████ # หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
badsector
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย badsector »

เห็นมีออกตัวใหม่เป็น Sony Xperia Go
มีใครลองใช้หรือยังครับ อยากทราบว่า Sony Xperia Go มัน support ANT+ ด้วยหรือเปล่าครับ
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

เชคดูแล้ว Xperia Go มันไม่มี ANT+ ครับ
Bang_PU
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8928978
team: Patong Biking Club
Bike: ALMA OMS 29er - TCR Alu -Java Mini

โพสต์ โดย Bang_PU »

bambi เขียน:เชคดูแล้ว Xperia Go มันไม่มี ANT+ ครับ
ผมใช้เจ้า Active กับชุด sensor ของกามินมานานพอควรจนตกแล้วโดนล้อทับจอแตกเปลี่ยนจอโดนไป 4000 แถมออกมารวนประกอบมาไม่ดีต้องมารื้อทำเองอีก ตอนนี้ก็ยังใช้เป็นตัวเก็บข้อมูลตอนปั่นถ้าจะโทรก็ต้องพกชุดหูฟัง Bluetooth เอาเพราะไมด์ในเครื่องมันรวนแต่ก็ยังชอบอยู่ ตั้งใจรอรุ่นไหม่น่าจะหุ่นเพรียว จอใหญ่ แบ๊ตทนอีกหน่อย พอเจ้า Go ออกมาดีใจมาก ทำไปทำมาหลังจากแยกทางกับ Ericson sony ก็ลดต้นทุนตัด ANT+ ออกหมด จริงๆน่าจะเหลือตระกูลกันน้ำไว้รองรับ ANT+ ซักรุ่นก็ยังดี ตอนนี้เลยเคว้งคว้างเลย :)
ราชปาทานุสรเสือภูเขาครั้งที่6
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=892351
yunome
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Intania Team
Bike: Merida Matts 40D, Bianchi Impulso Celeste
ตำแหน่ง: ปูนซีเมนต์นครหลวง

โพสต์ โดย yunome »

:? รุ่นใหม่กันน้ำ มี Ant+ มีแค่ Xperia Acro S เป็นตัวท็อปราคาสูงด้วย
ส่วน Go นี้ไม่มี Ant+ น่าเสียดายมาก ๆ Spec ดี Feature ใหม่มือเปือกก็กดได้นี้ดีมากเลยครับ น่าเสียดายจริงๆ
exFictitiouZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lapierre Xelius SL

โพสต์ โดย exFictitiouZ »

tasamalee เขียน:ตัวอย่าง Speed/cadence ที่เป็นANT+
1.GARMIN
รูปภาพ
2.Wahoo
รูปภาพ
3. DuoTrap
รูปภาพ
4.Timax
รูปภาพ
มีของ Bontrager ด้วยครับ ไม่ใช้ DuoTrap นะ คล้าย ๆ Garmin นี่ละ ProBike ขายอยู่ประมาณ 1500 ไม่รวมส่วนลด

ตัวนี้ครับ
http://www.dcrainmaker.com/2012/02/bont ... ensor.html
Bang_PU
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8928978
team: Patong Biking Club
Bike: ALMA OMS 29er - TCR Alu -Java Mini

โพสต์ โดย Bang_PU »

yunome เขียน::? รุ่นใหม่กันน้ำ มี Ant+ มีแค่ Xperia Acro S เป็นตัวท็อปราคาสูงด้วย
ส่วน Go นี้ไม่มี Ant+ น่าเสียดายมาก ๆ Spec ดี Feature ใหม่มือเปือกก็กดได้นี้ดีมากเลยครับ น่าเสียดายจริงๆ

โอ๊วมาแล้ว ไม่ได้หันไปดูตัวแพงเลย Acro S ดูผ่านๆไม่นึกว่ากันน้ำอย่างนี้แจ่มเลยจอใหญ่ไปนิดแต่ดีกว่าเล็กไป(รูีสึกอึดอัดตอนพิมพ์กับ Active)

ขอบคุณที่แจ้งข่าว :)
ราชปาทานุสรเสือภูเขาครั้งที่6
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=892351
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมใช้ xperia mini pro เห็นในลิสต์ข้างบนว่ามี ant+ ด้วย เราจะเช็คได้ยังไงครับว่าในเครื่องเรารองรับ มีเมนูไหนเข้าไปดู หรือว่าถ้าจับคู่กับอุปกรณ์ก็ใช้ได้เลยครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:ผมใช้ xperia mini pro เห็นในลิสต์ข้างบนว่ามี ant+ ด้วย เราจะเช็คได้ยังไงครับว่าในเครื่องเรารองรับ มีเมนูไหนเข้าไปดู หรือว่าถ้าจับคู่กับอุปกรณ์ก็ใช้ได้เลยครับ
ถ้ามีก็คือมีครับ ถ้าจะลองเช็คดูก็ใน Settings > Apps > All ครับ

รูปภาพ

ถ้ามี ANT Radio Service, ANT Wireless State Notification, และ AntHalService ก็ถือว่าครบถ้วนครับ
เวลาใช้งานอย่าลืมเปิด Bluetooth ด้วยนะครับ ANT+ ใช้คลื่นสัญญาณเดียวกับ BT ในการเชื่อมต่อ

ส่วนอุปกรณ์ Speed/Cadence Sensor ที่รองรับ ANT+ และหาซื้อได้ง่ายคือตัวนี้ครับ

รูปภาพ

Happy training ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

exFictitiouZ เขียน:
Dhandranunda เขียน:ผมใช้ xperia mini pro เห็นในลิสต์ข้างบนว่ามี ant+ ด้วย เราจะเช็คได้ยังไงครับว่าในเครื่องเรารองรับ มีเมนูไหนเข้าไปดู หรือว่าถ้าจับคู่กับอุปกรณ์ก็ใช้ได้เลยครับ
ถ้ามีก็คือมีครับ ถ้าจะลองเช็คดูก็ใน Settings > Apps > All ครับ

รูปภาพ

ถ้ามี ANT Radio Service, ANT Wireless State Notification, และ AntHalService ก็ถือว่าครบถ้วนครับ
เวลาใช้งานอย่าลืมเปิด Bluetooth ด้วยนะครับ ANT+ ใช้คลื่นสัญญาณเดียวกับ BT ในการเชื่อมต่อ

ส่วนอุปกรณ์ Speed/Cadence Sensor ที่รองรับ ANT+ และหาซื้อได้ง่ายคือตัวนี้ครับ

รูปภาพ

Happy training ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอบคุณมากครับ ตกลงมีที่ว่าครบครับ ต้องเปิดบลูทูธเพื่อจับคู่กับไมล์ก่อนด้วยใช่มั้ยครับ
ผมลองดู เปิดบลูทูธในมือถือแล้วให้ค้นหาอุปกรณ์ ไม่เจออุปกรณ์ครับ ลอง pairing ในตัวไมล์ ก็เจอแต่ตัว sensor ไม่เจอมือถือ

เดิมผมตั้งใจไปซื้อ speed sensor ยี่ห้อ bontrager แต่หยิบผิดดันหยิบ cadence sensor มาเพราะหน้าตามันเหมือน speed ต้องรอหลังปีใหม่เปิดร้านจะกลับไปซื้อใหม่แยกต่างหาก รู้งี้ซื้อ combo มาซะก็ดี
(ตอนที่ไปซื้อ ไม่มี speed sensor สงสัยจะหมดสต็อค เพราะ node 2.1 ก็ไม่มี)
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:ขอบคุณมากครับ ตกลงมีที่ว่าครบครับ ต้องเปิดบลูทูธเพื่อจับคู่กับไมล์ก่อนด้วยใช่มั้ยครับ
ผมลองดู เปิดบลูทูธในมือถือแล้วให้ค้นหาอุปกรณ์ ไม่เจออุปกรณ์ครับ ลอง pairing ในตัวไมล์ ก็เจอแต่ตัว sensor ไม่เจอมือถือ

เดิมผมตั้งใจไปซื้อ speed sensor ยี่ห้อ bontrager แต่หยิบผิดดันหยิบ cadence sensor มาเพราะหน้าตามันเหมือน speed ต้องรอหลังปีใหม่เปิดร้านจะกลับไปซื้อใหม่แยกต่างหาก รู้งี้ซื้อ combo มาซะก็ดี
(ตอนที่ไปซื้อ ไม่มี speed sensor สงสัยจะหมดสต็อค เพราะ node 2.1 ก็ไม่มี)
ไม่ใช่ครับ กรณีนี้เราจะใช้มือถือเป็น head unit เลย ก็คือใช้แทนไมล์เป็นหน้าปัดเลยครับ เพราะฉะนั้นมือถือจับได้แต่ sensor ถูกแล้วครับ ส่วนเรื่อง sensor นี่ Bontrager มีทุกอย่างครับ Speed, Cadence, Speed+Cadence แล้วหน้าตาคล้ายกันหมดเลย แล้วบังเอิญว่าเมื่อสักเดือนสองเดือนที่ผ่านมา Speed+Cadence ของหมดครับ เพิ่งเข้าใหม่เมื่อสักประมาณสัปดาห์หรือสองสัปดาห์นี้เอง เลยอาจจะพลาดได้ครับ (พอดีเรียนแถวร้านเลยไปบ่อย 5 5 5 +)
ขาประจำ
ขาประจำ

exFictitiouZ เขียน:
Dhandranunda เขียน:ขอบคุณมากครับ ตกลงมีที่ว่าครบครับ ต้องเปิดบลูทูธเพื่อจับคู่กับไมล์ก่อนด้วยใช่มั้ยครับ

ไม่ใช่ครับ กรณีนี้เราจะใช้มือถือเป็น head unit เลย ก็คือใช้แทนไมล์เป็นหน้าปัดเลยครับ เพราะฉะนั้นมือถือจับได้แต่ sensor ถูกแล้วครับ ส่วนเรื่อง sensor นี่ Bontrager มีทุกอย่างครับ Speed, Cadence, Speed+Cadence แล้วหน้าตาคล้ายกันหมดเลย แล้วบังเอิญว่าเมื่อสักเดือนสองเดือนที่ผ่านมา Speed+Cadence ของหมดครับ เพิ่งเข้าใหม่เมื่อสักประมาณสัปดาห์หรือสองสัปดาห์นี้เอง เลยอาจจะพลาดได้ครับ (พอดีเรียนแถวร้านเลยไปบ่อย 5 5 5 +)
ขอถามหน่อยครับ ผมเพิ่งซื้อตัววัดรอบขา(ที่บอกว่าซื้อผิดนั่นแหละ) ทีนี้เจ้าตัววงแหวนยางที่รัดขาจาน มันมีรอยบาดจนเกือบขาดออกจากกัน(ได้อย่างไรไม่ทราบ) ทั้งที่ผมเพิ่งจะรัดใส่ขาจานแล้วออกไปปั่นได้แค่วันเดียว ตอนเช้ามาเห็นเข้าก็ตกใจ แก้ปัญหาด้วยการใช้ เคเบิลไทร์รัดให้แน่น ก็พอใช้ได้แต่ดูไม่สวย ไม่รู้ที่ร้านจะมีขายแยกเฉพาะตัวแหวนยางรึเปล่า (ปรกติยางนี่คุณภาพดีไม่น่าจะขาดได้ง่าย)
รูปภาพ
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:ขอถามหน่อยครับ ผมเพิ่งซื้อตัววัดรอบขา(ที่บอกว่าซื้อผิดนั่นแหละ) ทีนี้เจ้าตัววงแหวนยางที่รัดขาจาน มันมีรอยบาดจนเกือบขาดออกจากกัน(ได้อย่างไรไม่ทราบ) ทั้งที่ผมเพิ่งจะรัดใส่ขาจานแล้วออกไปปั่นได้แค่วันเดียว ตอนเช้ามาเห็นเข้าก็ตกใจ แก้ปัญหาด้วยการใช้ เคเบิลไทร์รัดให้แน่น ก็พอใช้ได้แต่ดูไม่สวย ไม่รู้ที่ร้านจะมีขายแยกเฉพาะตัวแหวนยางรึเปล่า (ปรกติยางนี่คุณภาพดีไม่น่าจะขาดได้ง่าย)
รูปภาพ
อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับเพราะผมใช้ Garmin GSC-10 ที่ใช้ zip tie มาตั้งแต่แรก ตอนที่เห็นว่า Bontrager มีแบบเป็นยางรัดก็เสียดายไม่รู้มาก่อนเพราะมันดูเป็นระเบียบกว่า แต่สุดท้ายผมใช้วิธีเลือก zip tie สีดำให้เข้ากับตัว sensor แล้วหลบเอาส่วนหัวล็อกของมันเข้าไปด้านในของ chain stay ก็มองไม่เห็นแล้วครับ พอดูได้ ยังไงเรื่องยางเส้นใหม่ลองถามที่ร้านดูนะครับ

ปล. HRM ผมใช้ Polar WearLink with Bluetooth ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Mobile Phone / Sport Apps.”