Tip & tick Garmin EDGE 510 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 510 ครับ)

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
หมาหอบแดด
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: Tip & tick Garmin EDGE 510 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 510 ครับ)

โพสต์ โดย หมาหอบแดด »

รบกวนสอบถามครับ
ขอทราบวิธีตั้งไฟหน้าจอไมล์หน่อยครับ
เมื่อก่อนใช้ได้อยู่ ตอนนี้พอแตะแล้ว
ไฟไม่สว่างครับ
ขอบคุณครับ
" ไม่มีเพื่อนอย่าไปไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปกับเพื่อน "

@@@กระทู้ Like สาระ(หนุ๊กกันนิคุณ)@@@
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865224445
team: Strida Club (Thailand)
Bike: น้องใส่ไส้, น้องพริกหวาน, น้องขวัญใจ, น้องลัคกี้ แคท

Re: Tip & tick Garmin EDGE 510 (ร่วมแชร์การใช้งาน, ปัญหา ของ Gramin EDGE 510 ครับ)

โพสต์ โดย ซาเล้ง »

รบกวนสอบถามครับ
ผมใช้เครื่อง 810 อยู่ และชุดรอบขาแบบรัดดุม มีปัญหาคือ ซิงค์หาเซนเซอร์เจอ แต่เวลาขี่จักรยานแล้วความเร็วขึ้นแต่ตัววัดรอบขาไม่ขึ้นครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากปัญหาอะไร
ทุกวันเป็นวันคาร์ฟรีเดย์
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

สอบถามไมล์ 510 เวลาใช้ปั่นทางไกล หากแบตใกล้หมด. สามารถชาร์จ พาวเวอร์แบงค์ ได้เลยไหมครับ
โดยที่ข้อมูลขณะปั่นไม่หาย หรือไม่ reset
แล้วปั่นขณะชาร์จอยู่ได้หรือไม่.

ขอบคุณครับ
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
DumJang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอ่วม่วน กิ๋นลำ - เจียงใหม่เจ้า
Bike: gary fisher wahoo 2006/trek madone 3.1 2012
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย DumJang »

เสือกลัวหมา เขียน:สอบถามไมล์ 510 เวลาใช้ปั่นทางไกล หากแบตใกล้หมด. สามารถชาร์จ พาวเวอร์แบงค์ ได้เลยไหมครับ
โดยที่ข้อมูลขณะปั่นไม่หาย หรือไม่ reset
แล้วปั่นขณะชาร์จอยู่ได้หรือไม่.

ขอบคุณครับ
อยากรู้เหมือนกันครับ
เพราะตอนชาร์ทที่บ้านถ้าเปิดอยู่มันจะดับแล้วเปลียนเป็นหน้าจอ % แทน
แต่บ้างครั้งก็ยังเป็นจอปกติ
ใครมีประสบการณ์บ้างครับ
DumJang
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอ่วม่วน กิ๋นลำ - เจียงใหม่เจ้า
Bike: gary fisher wahoo 2006/trek madone 3.1 2012

DumJang เขียน:
เสือกลัวหมา เขียน:สอบถามไมล์ 510 เวลาใช้ปั่นทางไกล หากแบตใกล้หมด. สามารถชาร์จ พาวเวอร์แบงค์ ได้เลยไหมครับ

ขอบคุณครับ
เพราะตอนชาร์ทที่บ้านถ้าเปิดอยู่มันจะดับแล้วเปลียนเป็นหน้าจอ % แทน
ลองมาแล้วครับ เครื่องจะ Stop แล้วเข้าโหมดชาร์ท
สรุปคือไม่สามารถชาร์ทตอน Start แล้วได้ครับ
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

ขอบคุณครับ
ลองมาแล้วครับ เครื่องจะ Stop แล้วเข้าโหมดชาร์ท
สรุปคือไม่สามารถชาร์ทตอน Start แล้วได้ครับ
แปลก เครื่องผมชาร์ตจาก power bank ได้ตามปกติในขณะที่เปิดเครื่อง start อยู่นะครับ
DumJang
ขาประจำ
ขาประจำ

ภูน้ำฟ้า เขียน:
แปลก เครื่องผมชาร์ตจาก power bank ได้ตามปกติในขณะที่เปิดเครื่อง start อยู่นะครับ
ครับลองครั้งล่าสุดชาร์ทไปปั่นไปได้ซะงั้น
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

ได้ลองงาน audax300 ปั่นมาได้ 165 km CP3 Batt เหลือ 65% เลยลองชาร์จตอนจอด (ในใจคิดว่าน่าจะพอ เพราะเลยครึ่งทางมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะหมดแรงตอนไหนเลยลองชาร์จดีกว่า)
มาเสียบ Power ฺBank ระหว่างพัก Batt ขึ้นมา 72 % นวดเนื้อนวดตัว เติมพลังใหม่พร้อมออก
พอถอดสาย ชาร์จ ออก เครื่องมันดับ
กดปุ่ม Power ใหม่ จอกลับขึ้นมา โชคดี ไม่ รีเซต
พอปั่นต่อมาได้ระยะนึง 5-6 กม สังเกตุไมล์ ความเร็วขึ้น HR, Cadence มาหมด
แต่ระยะ km มันเท่าเดิม 165 เลยจอด ลองกดดูไมล์ มันถามว่าจะ Save หรือ Discard
เอาละซิ เลยเลือก page ที่เป็น activity page
กดปุ่ม start ใหม่ ขึ้น ข้อความ Auto Resume

สรุป คือ พอถอดสายชาร์จ ออก (หรือ ตั้งแต่เริ่มชาร์จ รึเปล่าไม่แน่ใจ) เครื่องจะสั่ง pause
ต้องทำการ กดปุ่ม start/ride ขวามือ ใหม่ ไมล์จึงเริ่มวัด และ บันทึกต่อ

โชคดี กม หายไป 6 กม กว่าๆ กม รวม ยังได้ 300 พอดี ใน การ์มิน

แต่พอ load ขึ้น starva ผลปรากฏว่า กม กลับมาได้ครบ 306.6 กม
(มันคงจับ distance gps รวม??)
ถึง CP5 สุดท้าย batt ยังเหลืออีก 25 %
05:00-20:36 15:36 hr

ปล.ยังไม่ได้ลอง ปั่นไป ชาร์จ ไปครับ
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือกลัวหมา เขียน:ได้ลองงาน audax300 ปั่นมาได้ 165 km CP3 Batt เหลือ 65% เลยลองชาร์จตอนจอด (ในใจคิดว่าน่าจะพอ เพราะเลยครึ่งทางมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะหมดแรงตอนไหนเลยลองชาร์จดีกว่า)
มาเสียบ Power ฺBank ระหว่างพัก Batt ขึ้นมา 72 % นวดเนื้อนวดตัว เติมพลังใหม่พร้อมออก
พอถอดสาย ชาร์จ ออก เครื่องมันดับ
กดปุ่ม Power ใหม่ จอกลับขึ้นมา โชคดี ไม่ รีเซต
พอปั่นต่อมาได้ระยะนึง 5-6 กม สังเกตุไมล์ ความเร็วขึ้น HR, Cadence มาหมด
แต่ระยะ km มันเท่าเดิม 165 เลยจอด ลองกดดูไมล์ มันถามว่าจะ Save หรือ Discard
เอาละซิ เลยเลือก page ที่เป็น activity page
กดปุ่ม start ใหม่ ขึ้น ข้อความ Auto Resume

สรุป คือ พอถอดสายชาร์จ ออก (หรือ ตั้งแต่เริ่มชาร์จ รึเปล่าไม่แน่ใจ) เครื่องจะสั่ง pause
ต้องทำการ กดปุ่ม start/ride ขวามือ ใหม่ ไมล์จึงเริ่มวัด และ บันทึกต่อ

โชคดี กม หายไป 6 กม กว่าๆ กม รวม ยังได้ 300 พอดี ใน การ์มิน

แต่พอ load ขึ้น starva ผลปรากฏว่า กม กลับมาได้ครบ 306.6 กม
(มันคงจับ distance gps รวม??)
ถึง CP5 สุดท้าย batt ยังเหลืออีก 25 %
05:00-20:36 15:36 hr

ปล.ยังไม่ได้ลอง ปั่นไป ชาร์จ ไปครับ
ปกติถ้าเราชาร์ตตอนเครื่องเปิดอยู่ เครื่องจะยังคงทำงานตามปกติ ตามฟังก์ชั่นที่เราเปิดไว้
แต่พอเราดึงสายออก (หรือขยับปลั๊กหลุดหรือหลวม) เครื่องจะทำการปิดตัวเองอัตโนมัติ
เหมือนอนุมานว่าเราชาร์ตเต็ม มีเวลานับถอยหลังให้ 10 วิ เพื่อให้เรายืนยันว่าจะปิดหรือไม่ (Yes/No)
เราต้องตอบ No เพื่อให้เครื่องทำงานต่อ ไม่ปิดตัวเองลง ต้องลองสังเกตุดูครับ

ส่วนเรื่องเครื่องหยุดทำงานชั่วคราวอัตโนมัติตอนหยุดปั่น เมื่อเราตั้งโหมด Auto pause ไว้ ผมเคยเจอว่าหน้าจอค้างไม่ยอมออกจากโหมด pause ต้องกดปุ่ม start/stop ใหม่ เครื่องถึงตอบสนอง (แต่ระยะไม่หายนะครับ มันทำงานอยู่ แต่เหมือนหน้าจอค้างเฉยๆ)

ผมเจอกับตัวเองตอนใช้งานเลยมาเล่า เลือกเปลี่ยนประสบการณ์กัน พอเรารู้ข้อจำกัดของมัน (ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าปัญหามั้ย ^__^ ) เราก็สามารถหลีกเลี่ยงไม่ให้มันเกิดขึ้นได้

แล้วแบตตัวนี้ค่อนข้างอึดนะผมว่า ชาร์ตเต็มที่ ผมปั่น audax200 ตั้งแต่เช้ายันค่ำ (8 ชม. กว่าๆ ) แบตยังเหลือ 20%
แต่ถ้าปั่น 300 กม. ขึ้นไปยังงัยก็คงต้องพก power bank ติดตัวสำรองไว้ก่อน
ผมรอ audax300 ระยอง คงได้เอาไปลองแบบยาวๆ อีกรอบครับ
leeravilas5
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeravilas5 »

300kmของผมก็ชาร์ตpower bankได้นะครับ ชาร์ตไปปั่นไปได้นะครับ
MisterAom
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย MisterAom »

เพิ่งซื้อมา 2 วัน อัพเดตเฟิร์มแวล่าสุดแล้วครับ มีปัญหารอบขากับความเร็ว หลุดบ่อยมากๆครับ HR หลุดบางครั้ง ปั่นบนเทรนเนอร์ครับ อาการนี้เป็นเฉพาะตอนเปิดพัดลม เปิดแอร์แล้วสัญญาณปกติทุกอย่าง ทดสอบเมื่อวานครับ เปิดพัดลมปั่น 20 นาที สัญญาณหลุดกระจายเลย เปลี่ยนมาเปิดแอร์ปั่น 30 นาที สัญญาณปกติมาก ไม่มีหลุดเลย มีใครเป็นเหมือนกันบ้างครับ มีวิธีแก้ยังไงครับ
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

MisterAom เขียน:เพิ่งซื้อมา 2 วัน อัพเดตเฟิร์มแวล่าสุดแล้วครับ มีปัญหารอบขากับความเร็ว หลุดบ่อยมากๆครับ HR หลุดบางครั้ง ปั่นบนเทรนเนอร์ครับ อาการนี้เป็นเฉพาะตอนเปิดพัดลม เปิดแอร์แล้วสัญญาณปกติทุกอย่าง ทดสอบเมื่อวานครับ เปิดพัดลมปั่น 20 นาที สัญญาณหลุดกระจายเลย เปลี่ยนมาเปิดแอร์ปั่น 30 นาที สัญญาณปกติมาก ไม่มีหลุดเลย มีใครเป็นเหมือนกันบ้างครับ มีวิธีแก้ยังไงครับ
ล่าสุดนี่เวอร์ชั่นไหนครับ พอดีผมเพิ่งเห็นปล่อยเวอร์ชั่น 4.30 ออกแต่ยังไม่ได้อัพ รอฟัง feedback จากคนที่อัพก่อน

##########################################################
Change History
Changes made from version 4.20 to 4.30:
- Updated in-ride segment complete banner.
- Added arrow buttons to the segment map to allow in-ride leader changes.
- Fixed several general UI related issues.
##########################################################

ไม่แน่ใจว่าข้อสุดท้ายจะแก้ปัญหาเรื่องสัญญาณหลุดที่เจอกันบ่อยๆ ด้วยมั้ย
ตอนนี้ผมใช้เวอร์ชั่น 4.20 อยู่ก็ยังใช้งานได้ปกติดีครับ เลยยังไม่อยากอัพ :D
qbert
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย qbert »

ขึ้นเทรนเนอร์แล้วเป็นตามรูป ปกติมั้ยครับ

ป.ล.ยังไม่ได้อัพ fwเป็น4.2นะครับ

รูปภาพ
BOOMMANIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Noah SL#Rotor#Easton EC90Aero

โพสต์ โดย BOOMMANIA »

รบกวนอยากทราบวิธีอัพเฟริมแวร์garmin510แบบละเอียดด้วยคับ ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยอัพเลย? ขอบคุณมากคับ
joes8989
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIOS

โพสต์ โดย joes8989 »

การ์มิน510 ผมกดsave ระยะ แล้วพอกลับถึงบ้านเอามาเสียบกับคอมมันไม่ยอมอัพเดตระยะทางให้ครับ พอถอดสายออกมา แล้วเปิดเครื่องดูปรากฎว่าระยะที่ปั่นมาวันนั้นร้อยกว่าโลหายไปหมดเลยครับ (ตอนที่อยู่บนรถยังกดดูว่ามีอยู่) เลยเอาเสียบกับคอมอีกทีคราวนี้ โฟลเดอร์ Activities มันกลายเป็นไฟล์แทนเปิดไม่ได้เลยครับ อย่างนี้ผมควรจะต้องฟอร์เมทเครื่องหรือทำอย่างไรครับ รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”