สอบถามเรื่องค่า ต่างๆ ของ Bryton 330 หน่อยคับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
banhan
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานลาดกระบัง
Bike: LA cooltec 2.6/ GT avalanche 2.0 costom/หมอบ Japan costom totem race costom infinite sped comp Java feroce
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องค่า ต่างๆ ของ Bryton 330 หน่อยคับ

โพสต์ โดย banhan »

รบกวนหน่อยคับ เพิ่งไปถอย 330มา อ่านจากคู่มือแล้ว งงกับค่า Grade กับ Altitude คับมันคือค่า อะไรคับแล้วตั้งค่ายังไงคับ มันคือระดับความสูง หรือเปล่าคับ งงจริงๆ
banhan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA cooltec 2.6/ GT avalanche 2.0 costom/หมอบ Japan costom totem race costom infinite sped comp Java feroce
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องค่า ต่างๆ ของ Bryton 330 หน่อยคับ

:| สงสัย คงไม่มีคนรู้จัก
sukizilla
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระนครไรเดอร์ ปั่นป่วนคลับ
Bike: Haro Extreme X6 2007 , JAVA mini Skeggia 2015

Re: สอบถามเรื่องค่า ต่างๆ ของ Bryton 330 หน่อยคับ

โพสต์ โดย sukizilla »

อันแรก "กราเดียนท์" คือการไล่ระดับความชันจากจุดเริ่มต้นผกผันกับระยะทางที่ขี่ไป คิดเป็น % เพียงแต่เขียนย่อคำ

อันที่สอง "อัลติจูด" คือระดับความสูงจากระดับน้ำทะเล
(ที่ในไมล์การ์มิจะใช้คำว่า elevation) ซึ่งเราจะต้องตั้งค่าความสูงที่เราหาอ้างอิงมาได้ ณ จุดที่เราเริ่มต้นขี่ก่อนครับ จากนั้นความสูงในหน้าจอมิเตอร์ก็จะเพิ่มขึ้นหรือลดลงตามที่ไมล์อ้างอิงจากดาวเทียมและเซนเซอร์ความกดอากาศ ข้างในเมนูตั้งค่าความสูงถึงได้มีโลเคชั่น 1-5 ให้เราหาค่าที่ความสูงถูกต้องของพิกัดนั้นๆ(ด้วยข้อมูลจากแหล่งอื่น) แล้วตั้งค่าไว้ล่วงหน้า พอถึงจุดที่จะเริ่มขี่ก็คาลิเบรตมัน

เชิญเข้าร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลกันที่นี่ครับ

https://www.facebook.com/groups/542810179254511/
Nothing sound like L-Twin engine.
banhan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยไขข้อสงสัยให้ไม่งั้นผมคงงงไปอีกนานเลย :D ขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”