Garmin Vivo Smart ต้องรัดข้อมือแน่นแค่ไหนครับ?

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

Garmin Vivo Smart ต้องรัดข้อมือแน่นแค่ไหนครับ?

โพสต์ โดย Mahasanook »

กำลังคิดจะซื้อ Garmin Vivo Smart มาแทนสายคาดหน้าอกที่กำลังจะกลับบ้านเก่าไปอีกเส้น มีบางท่านระบุว่าต้องรัดแน่นจน
รำคาญหากใส่ติดต่อกันนานๆเพื่อวัด HR ที่นี้อยากทราบว่าจริงๆ แล้วต้องรัดข้อมือแน่นแค่ไหน? เมื่อเปรียบเทียบกับนาฬิกาข้อมือที่ใช้กันทั่วไปครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Eskudozz
สมาชิก
สมาชิก
team: Cz Bike , GSB Bike
Bike: DaHon , Giant TCR Rilukkuma

Re: Garmin Vivo Smart ต้องรัดข้อมือแน่นแค่ไหนครับ?

โพสต์ โดย Eskudozz »

ไม่ต้องแน่นมากครับก็ใช้ได้แล้ว ... แต่มันไม่ real time แบบสายคาดอกนะ ผมว่าเหมาะกับนักวิ่งมากกว่า

แต่ผมติดข้อมือไว้เผื่อวันไหนลืมสายคาดก็ใช้อันี้แทนไปก่อน
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Garmin Vivo Smart ต้องรัดข้อมือแน่นแค่ไหนครับ?

Eskudozz เขียน:ไม่ต้องแน่นมากครับก็ใช้ได้แล้ว ... แต่มันไม่ real time แบบสายคาดอกนะ ผมว่าเหมาะกับนักวิ่งมากกว่า

แต่ผมติดข้อมือไว้เผื่อวันไหนลืมสายคาดก็ใช้อันี้แทนไปก่อน
เพิ่งรู้ว่ามันไม่ real time ผมคาดหวังมันสูงเกินไป

ขอบคุณครับ
noker
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897263177
team: no
Bike: vintage

โพสต์ โดย noker »

ตั้งให้ แสดงผลตลอดได้ครับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ

noker เขียน:ตั้งให้ แสดงผลตลอดได้ครับ
หากใช้แทนสายคาดหน้าอก มันจะ OK ไหมครับ
ขอบคุณครับ
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมได้มาแล้วเจ้า Vivo Smart
1.แทนสายคาดอกพอได้อยู่
2.รู้สึกว่าความต่อเนื่องและเที่ยงตรงเป็นรองสายคาดอก
3.ตัวอักษรที่แสดงบนหน้าปัทม์ไม่แจ่มนักและต้องเพ่งมากๆ
4.การ Sync ข้อมูลไปที่ Mobile พอได้อยู่
การเข้าถึง Menu แต่ละอันที่ตัว Vivo ในคู่มือการใช้งาน บอกไว้ไม่ดีพอและต้องดูใน Board ของผู้ใช้รายอื่นๆ และตอนนี้ยังตั้ง Alert
Heart Rate ไม่ได้และไม่รู้ว่าจะมีเหมือนใน Edge 510 หรือไม่เพราะว่ายังไม่พบ Menu!!!
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ

5.การต่อ Connector เพื่อชาร์จ หากดูไม่ดีมันจะชาร์จไม่เข้าต้องให้แนบสนิทมากๆ ตอนแรกนึกว่างานเข้าใช้ไม่ถึงครึ่งเดือนเสียซะแล้ว ต้องเสียบหลายครั้ง!!!
6.ความคาดหวังมาแทนสายคาดอกนั้นหมดไป ไม่ประทับใจ แม้แต่รัดข้อมือแน่นแล้วก็ตาม
7.มีดีที่นับก้าวทำให้อยากเดินๆๆจนกว่าจะถึงเป้า นับชั้นของอาคารทำให้อยากเดินขึ้นบันได การนอนหลับ และหลับสนิท การเตือน
มี Mail, Facebook, สายที่ไม่ได้รับ อื่นๆ
8.Alarm มีแค่อันเดียว โบราณมาก
9.การเข้าถึง Menu ลึกลับซับซ้อนทั้งที่ข้อมือและ Mobile
10.กินพลังงานมากกว่าที่คิด
รูปประจำตัวสมาชิก
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

โพสต์ โดย tumtengu »

เหมือนผมเลย สายคาดอกจะกลับบ้านเก่าแล้ว เริ่มเอ๋อให้หงุดหงิด ก็เลยจะเอาสายรัดมือมาใส่แทน แต่เพราะมันสู้คาดอกไม่ได้ เลยต้องปล่อยของเก่า ไปหากามินเครื่องใหม่ใช้แทน คุ้มกว่าซื้อสายคาดใหม่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”