มีใครใช้ garmin fenix 3 แทนไมล์จักยานบ้างครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
contaro
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

มีใครใช้ garmin fenix 3 แทนไมล์จักยานบ้างครับ

โพสต์ โดย contaro »

ตามหัวข้อเลยครับ ขอเสียงคนใช้ garmin fenix 3 แทนไมล์จักยานหน่อยครับ สนใจตัวนี้เพราะมันเป็นได้มากกว่าไมล์ ใส่แทน G-shock ได้เลย แต่ติดนิดนึงว่า

1. จอมันเล็ก จะมองสะดวกไหมครับเวลาปั่นจักรยาน (ติดกับ Bike Mount Kit นะครับ)
2. ฟังชันการทำงาน เทียบกับ Garmin Edge 520 แล้ว เหมือนกันไหมครับ มีอะไรที่ Fenix 3 ทำไม่ได้บ้างไหมครับ
nubeau
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ID Line : muncharin
Bike: FELT

Re: มีใครใช้ garmin fenix 3 แทนไมล์จักยานบ้างครับ

โพสต์ โดย nubeau »

โบใช้แต่ Fenix 2 แทนไมล์จักรยานเลยคะ ติดที่หน้าแฮนด์เลยค่ะ
ตัวเล็กจริงแต่ก็พอมองเห็นได้ค่ะ ดูได้ทั้ง speed / cadence / Heart Rate / Distance ในหน้าจอเดียวกัน
\(^o^)/ I love Triathlon, Cycling , Running , Swimming , Adventure
" เล่นกีฬาคืองานหลัก ....การทำงานประจำคืองานอดิเรก...."
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

Re: มีใครใช้ garmin fenix 3 แทนไมล์จักยานบ้างครับ

โพสต์ โดย Tom VW »

ผมมี fenix 3 แต่ปกติจะใช้ไมล์ จกย แยกต่างหาก เคยเอาใส่รถคนอื่นขี่ครั้งนึง สำหรับผมมองยาก จอมันเล็กไป สายตาผมอาจไม่ค่อยดีด้วย

ผมแนะนำว่าถ้าจะขี่ จกย จริงจังก็แยกดีกว่า แต่จะไม่แยกก็มองยากหน่อย ต้องคอยเปลี่ยนหน้า แสดงผลเยอะๆจะยิ่งเล็กลงอีก จอวงกลมจริงๆสู้จอเหลี่ยมของ 920 ไม่ได้

สรุป ถ้าถามว่าสะดวกไหมไม่สะดวกแน่นอน ส่วนเทียบกีบ 520 ไม่ทราบไม่เคยเล่น 520
G-ZERO-NINE
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0955639554
team: ยังไม่มี
Bike: Devil Bikes
ติดต่อ:

โพสต์ โดย G-ZERO-NINE »

สำหรับผม Fenix 3 ถ้าเทียบกับ 510 (ผมเคยใช้)หน้าจอไม่เล็กนะครับ เพราะผมดู เวลา รอบขา และวั๖๖์ หรือฮาร์ทเรตเวลาซ้อมเทรนเนอร์ เนื่องจากการฝึกซ้อมแต่และแบบ ไม่ว่า peadaling technic, pedaling strength, interval (ลองเข้าไปดูห้องร้อยรอบ) หรืออื่นๆล้วนแล้วแต่ใช้เพียงเวลา รอบขา และวั๖๖์ หรือฮาร์ทเรตเท่านั้นครับ
สรุปสำหรับผมสะดวกครับ แถมวันไหนที่ไม่ได้ปั้นก็เอาไปใช้วิ่ง หรือว่ายน้ำได้ด้วยครับ
อยากมีความมั่นใจ หาได้ด้วยการฝึกฝน
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

ผมใช้ garmin 225 เวลาปั่นรถคันที่ไม่มีไมล์ ก็พอใช้ได้อยู่เพราะผมดูแค่ระยะทางกับความเร็ว ถึงจะเป็นนาฬิกาวิ่ง แต่เราสามารถเปลี่ยนใน garmin connect ให้เป็นจักรยานได้ครับ เพราะฉะนั้นถ้าเป็น fenix 3 ผมว่าใช้แทนไมล์ได้สบายๆเลย
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
100Watts
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto300, Groupset 105, Hawkvi

โพสต์ โดย 100Watts »

1.จอเล็กต้องทำใจครับเพราะมันเป็นนาฬิกาครับ ผมใช้แบ่งเป็น 4 หน้าจอกำลังดีครับ มากกว่านั้นมองลำบากครับ คหสต.
2.ถ้าเล่นไตรหรือทวิกีฬาโอเคกว่า Edge 520 แน่นอนครับ ข้อเสียอีกอย่างสำหรับผม Fenix3 ไม่สามารถลง Map แสดงเส้นทางได้ (Fenix1, 2 ทำได้ หรือได้แต่ผมทำไม่เป็น) แสดงเส้นทางได้แค่เป็นเส้นๆ ว่าจะไปทางไหนแค่นั้นครับ
contaro
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย contaro »

จัดมาแล้วครับ จอไม่เล็กเกินไป ลองแล้วครับใช้งานได้ดีครับ ขนาดใหญ่กว่าและดูง่ายกว่าพวก cateye velo ครับ เป็นจอสีด้วย

1. มันสามารถตั้งให้สลับหน้าจอเองได้ ระหว่างปั่นจะสลับไปเรื่อยๆครับ
2. สามารถลง Data Field เพิ่มเติมได้หลายแบบ มีแบบ 10 ข้อมูลในหน้าเดียวด้วย แต่ผมไม่ใช้เพราะมันเล็กไป
3. ผมไม่เคยใช้ garmin edge เลยไม่รู้ว่าการทำงานเหมือนกันไหม ซึ่ง Fenix 3 มัน Sync ข้อมูลเข้า Garmin connect เลยแบบว่าปั่นเสร็จก็ดูได้เลย และผมยังตั้งให้ Sync กับ Endomondo อัตโนมัติด้วย ปั่นเสร็จกลับบ้านเปิดเวบดูได้เลย ไม่ต้องต่อคอมอะไรครับ
4. ที่ชอบคือมันเป็นนาฬิกาในชีวิตประจำวันได้ Design สวย และรุ่นที่ผมซื้อเป็นจอซัฟไฟร์ ซึ่งนาฬิกาจอแบบนี้ปกติก็ราคาสูงอยู่แล้วครับ
5. สามารถ Sync กับ Smart phone ได้ เป็น Smart Watch ไปในตัว (ไม่รองรับภาษาไทยนะครับ)

ถือว่าคุ้มค่าและถูกใจครับ
supoj2158
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde

โพสต์ โดย supoj2158 »

ถ้าจริงจังกับการปั่นผมว่าไมล์จักรยานเวิร์คกว่านะครับ ผมเคยใช้ vivoactive และ vivoactiveHR มาเป็นปี สุดท้ายก็ต้องยอมถอยไมลฺ์จักรยาน เพราะเหตุผลคือ ต้องคอยพลิกข้อมือดูบ่อยๆ เพราะคอยซ้อมรักษารอบขาและ HR zone มีอยู่ครั้งนึงเกือบชนคันหน้าเพราะดันเพ่งนานไปหน่อย เลยยอมแพ้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”