ท่านใดใช้node 2.1 ช่วยทีครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Poldi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยักษ์แก่ๆ---->จ๊าบบบบบ---->TREK (6500 , MADONE)----KEM

ท่านใดใช้node 2.1 ช่วยทีครับ

โพสต์ โดย Poldi »

ช่วงเดือนที่ผ่านมาผมไม่ค่อยได้ขี่จักรยาน พอจะกลับมาขี่ node 2.1 หาเซ็นเซอร์ไม่เจอเลยครับ
ฟอซแพร์หลายครั้งก็ไม่เจอ เปลี่ยนถ่านแล้วก็ไม่เจอ ท่านใดพอมีประสบการณ์ ช่วยทีครับ

ปล. ตอนนี้คิดว่าถ้าไปใช้ แคทอายv3n. จะดีกว่าตัวนี้มั้ยครับ. ขอบคุณครับ :roll:
taninswg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi1885 >> just turn to >> Infinito >> BoardMan Air 9.8

Re: ท่านใดใช้node 2.1 ช่วยทีครับ

โพสต์ โดย taninswg »

บางทีตัวเซนเซอร์อาจอยู่ในโหมดsleep อยู่ ให้ทำการเอาแม่เหล็กปัดใกล้ ๆ หลายๆ ครั้งที่เซนเซอร์ทุก ๆ ตัว ตัวหลักคือ สปีดเซนเซอร์ เพื่อให้มัก wake up หรือตื่น หลักจากนั้นก็ทำการแพริ่ง pairing เมื่อเจอกันครบแล้ว หลักจากนั้นถ้ามันหาเซนเซอร์ไม่เจอก็ทำการ force connection ครับ พยายามหน่อยนะครับ
รถแรง รถแพง ขี่ให้คุ้ม
Ti.chon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB Bianchi 27.1

Re: ท่านใดใช้node 2.1 ช่วยทีครับ

โพสต์ โดย Ti.chon »

ถ้าเปลียนเป็นแบตใหม่แล้ว ลองถอดแบตที่ sensor ออกสัก 10-20 นาที แล้วลองแพร์ใหม่อีกทีครับ
Poldi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยักษ์แก่ๆ---->จ๊าบบบบบ---->TREK (6500 , MADONE)----KEM

ลองพยายามจับคู่หลายที ถอดถ่านออกก็หลายที เอาสปีดเซนเซอร์ ถูชิดกับตัวรับก็ไม่ติดครับ สงสัยได้เสียตังค์ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ยังไงเดี๋ยวผมลองถอดแบททิ้งไว้นานๆแล้วจะมาบอกผลครับ
Poldi
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากถอดทิ้งไว้ ประมาณ 1 วัน ก็ยังไม่เจอครับ เอาแม่เหล็กมาถูใกล้เซนเซอร์ก็ไม่เจอครับ :cry:
สงสัยต้องเสียตังค์แน่
นานป้อม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897575670
team: sunbike
Bike: look

โพสต์ โดย นานป้อม »

ตอนใส่ถ่านที่เซนต์เซอร์ต้องสลับขั้ว+เป็น-ที่ประมาณ3วินาที แล้วจึงถอดออกมาใส่ขั้ว+เซนต์เซอร์ถึงจะทำงาน มีคำแนะนำตัวเล็กๆอยู่ช่องใส่ถ่านของเซนต์เซอร์
tigerlim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi 1885

โพสต์ โดย tigerlim »

เพิ่งมาอ่าน สงสัยจะซื้อใหม่ไปแล้ว ของผมเป็นประจำถ้าไม่ได้ใช้คันที่ติดไมล์ตัวนี้นาน ๆ แต่ผมจะเช็คก่อนว่าเวลาปั่นบันไดมีไฟ LED ติดหรือเปล่า (มันจะติดแค่รอบแรก ๆแล้วดับเอง) ถ้าติดแสดงว่าแบตยังมี แล้วลองไป pair จากตัวไมล์ ถ้าหาไม่เจอ ถอดถ่านที่ตัวไมล์จะหาเจอทุกครั้ง (แต่ค่าที่เก็บไว้มันจะหาย...เซ็งเลย)
ปั่นเพื่อเอาชนะ....ใจตัวเอง
tigerlim
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi 1885

โพสต์ โดย tigerlim »

ลืมอีกเรื่อง อีกอย่างบางทีตัวไมล์มันค้างอยู่โหมด ReCap (มีคำนี้ติดอยู่ในหน้าจอ) เพื่อสรุปการขี่ครั้งที่ผ่านมาให้กดปุ่มบนค้างสามวิเพื่อกลับมาโหมดปกติก่อนน๊ะคับ แต่ปกติถ้าทิ้งไว้นานของผมมันจะรีเซ็ตกลับเองไม่รู้เหมือนของคนอื่นหรือเปล่า แต่อาการหาไม่เจอนี่เป็นบ่อย ผมจะเริ่มจาก Force Pair (กดปุ่มข้างสองปุ่มพร้อมกันสามวิ) ไม่หายกดปุ่ม "AC" ข้างล่างซึ่งผมว่าเหมือนถอดแบต ไม่หายอีกเปลี่ยนแบต
ปั่นเพื่อเอาชนะ....ใจตัวเอง
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

เคยเป็นตอนเปลี่ยนถ่านครับ แก้ไขแบบบ้านๆโดยการรีเซตเครื่องที่ปุ่ม AC ด้านหลังแล้วเริ่มเซตข้อมูลเครื่องใหม่หมด (ข้อมูลระยะทางที่ขี่มาจะหายหมดนะครับถ้าจะเก็บไว้เป็นสถิติก้อจดไว้ค่อยป้อนลงเครื่องใหม่)ขั้นตอนสุดท้ายคือการแพร หาเซนเซอร ก้อแค่เตรียมเซนเซอรให้พร้อม คาดฮาร์ทเรท พร้อมขยับขาจาน ให้แม่เหล็กผ่านตัวเซนเซอร์รอบขาและความเร็ว ให้แอกทีฟขึ้นมาอีกครั้ง ตัวไมลก้อจะหาเซนเซอรเจอทั้งหมดครับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”