สาย HRM แบบคาดหน้าอกที่เป็น ant+ นอกจากของ Garmin มีอันไหนที่มันทนๆและไม่รวนบ้างครับ

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
harry2000
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สาย HRM แบบคาดหน้าอกที่เป็น ant+ นอกจากของ Garmin มีอันไหนที่มันทนๆและไม่รวนบ้างครับ

โพสต์ โดย harry2000 »

ตอนนี้สาย HRM ของ garmin 510 ซื้อมาได้ครบปี เริ่มมีอาการรวนๆ เปลี่ยนถ่านแล้วก็ไม่หาย ลองสลับสายกับเพื่อนดูก็ยังรวนอยู่ เวลาทำความสะอาดก็ไม่เคยแกะตัวเซนเซอร์ออกจากสายเลย ล้างทั้งแบบนั้นตามคำแนะนำในเว็ปมาตลอด เลยอยากถามว่ามีใครใช้ตัวอื่นแทนบ้างครับ ที่ทนๆหน่อย ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kungpranol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869715990
team: บ้านฟ้า
Bike: LA

Re: สาย HRM แบบคาดหน้าอกที่เป็น ant+ นอกจากของ Garmin มีอันไหนที่มันทนๆและไม่รวนบ้างครับ

โพสต์ โดย kungpranol »

Cateye ครับ
เดียวก็ถึง.....
daredevil
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 City Bike
Bike: Trek Mamba 2012
ติดต่อ:

Re: สาย HRM แบบคาดหน้าอกที่เป็น ant+ นอกจากของ Garmin มีอันไหนที่มันทนๆและไม่รวนบ้างครับ

โพสต์ โดย daredevil »

ผมใช้ของ Bontrager มาหลายปีแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร
ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน
รูปประจำตัวสมาชิก
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

อาการวนๆ นี่เป็นยังงัยครับ ผมเพิ่งซื้อมาได้ไม่กี่เดือน แต่ดันถอดล้างตลอด กลัวมีปัญหา จะได้สังเกตุอาการได้
harry2000
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย harry2000 »

ภูน้ำฟ้า เขียน:อาการวนๆ นี่เป็นยังงัยครับ ผมเพิ่งซื้อมาได้ไม่กี่เดือน แต่ดันถอดล้างตลอด กลัวมีปัญหา จะได้สังเกตุอาการได้
ของผมมีอาการ HR มันแกว่งขึ้นสูงครับ ขึ้นไป 200+ ตอนเริ่มใส่จะแกว่งอยู่ประมาณ10-15นาที ซึ่งก่อนหน้านี้มันไม่เป็น พึ่งมาเป็นช่วงหลังๆนี้ โดยปกติก็จะเอาน้ำลูบที่หน้าอกและที่เซนเซอร์ตลอด มันก็ยังมีอาการแกว่งขึ้นครับ ตอนนี้ก็แก้ไขโดยลองเปลี่ยนถ่าน และทำความสะอาดตรงกระดุมครับ มันก็ยังแกว่งอยู่ แต่น้อยลงครับ คาดว่าคงเป็นเรื่องความสะอาดของขั่วกระดุมครับ ที่ไม่ได้ถอดล้างบ่อยโดยล้างสายทั้งเส้นกับตัวเซนเซอร์เลย ก็เพราะกลัวตรงฐานกระดุมมันจะฉีกขาดหรืองอครับ
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

ของผมก็เป็นครับ ใช้มาได้ปีกว่าๆ กำลังจะตั้งกระทู้ถามเหมือนกัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1229575
Heermeehatyai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0887841026
team: คลองหก
Bike: Merida maat5,BS. Radec,merida scitula300 2015

โพสต์ โดย Heermeehatyai »

ส่วนตัวผมว่าการใส่สายพร้อมตัว hr อาบน้ำ น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ทำใ้ห้เสื่อม
อย่างไรก็ช่วยกันดูครับ ว่าเป็นไปได้ไหม
ตรงกระดุมผมจะทาวาสลีนเพิ่อกันสนิมจากเหงื่อและน้ำ ก็ยังเสียไปสองชุดแล้วไม่รู้ว่าอะไรเสียด้วยซ้ำ จนมาซื้อชุดhr ของcateye มาแทน จึงรู้เสียที่สาย จึงใช้เฉพาะสายhrของ catครับ
Penguin_rider
สมาชิก
สมาชิก
team: Morning Tiger, True Sharing
Bike: Giant Propel Advance ISP

โพสต์ โดย Penguin_rider »

ลองเปลี่ยนสายก่อนครับ
mengsuphan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือสุพรรณ
Bike: Bianchi,Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mengsuphan »

สายคาดอกเสียหรือไม่ เราเช็คได้ครับถ้ามีมิเตอร์วัดความต้านทานตรงกระดุมโลหะกับแถบที่จะแตะกับอกของเราจะมีค่าประมาณ1-5K Ohm ด้านที่แปะกับอกต้องเอาปลายมิเตอร์จุมน้ำก่อนวัดนะครับ ลองวัดทั้งสองข้างค่าที่ได้ควรใกล้เคียงกัน
ฺฺิิิBianchi,Trek8400
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”