พลันได้คิด

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

Re: พลันได้คิด

โพสต์ โดย zzzz »

:D :D :D
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02265 xxxx
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

โพสต์ โดย F1 »

zzzz เขียน::D :D :D
:)
F1
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Boardwalk, Boardwalk ,Boardwalk และ Boardwalk

เรื่องที่ 24

ชีวิตที่มีค่า

ดูมาหลายครั้งแล้วกับโฆษณาชุดนี้ พึ่งมาสะดุดใจกับประโยคจบ

ชีวิตที่มีค่าคือชีวิตที่ตัวเราเป็นคนมีคุณค่า และทำให้ชีวิตคนอื่นมีค่า
แก้ไขล่าสุดโดย F1 เมื่อ 27 เม.ย. 2014, 00:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

กระทู้ "พลันได้คิด" ขาดๆ หายๆ ไป เพราะผมชอบคิดว่า มันทำให้คนอ่านหลายท่าน เห็นว่าผมคุยโอ้อวดตนเกินไปว่าเป็นคนดีอย่างโน้นอย่างนี้
ขอออกตัวนิดนึงว่า จริงๆ แล้วผมก็แค่คนธรรมดาคนนึงเท่านั้น หลายๆ เรื่องใน "พลันได้คิด" ที่ผ่านมา ก็สำมะเลเทเมาไปตามเรื่อง ตามนิสัยผู้ชาย
หรือ ดุดัน ไปตามอารมณ์บ้างในบางครั้ง

แต่ลึกๆ ก็ยังเชื่อว่าจะมีหลายท่านที่เข้าใจสิ่งที่ผมได้เผยแพร่ออกไป ทำให้วันนี้ผมตัดสินใจอีกครั้งที่จะพูดคุยต่อไป :)
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

ทำให้ชีวิตคนอื่นมีค่า กับ แนวคิด "เห็นคนเป็นคน" ของผม น่าจะเป็นแนวคิดเดียวกัน
แต่ "เห็นคนเป็นคน" ถือเป็นแค่เศษเสี้ยวเดียวของโฆษณาข้างต้น :)

ลองมาคิดว่าที่ผ่านมาเราทำอะไรไปบ้างที่ ทำให้ชีวิตคนอื่นมีค่า ก็เลยนึกขึ้นมาได้หลายเรื่อง เอาเรื่องแรกก่อน

สมชาย

10 กว่าปีที่แล้ว ผมเป็นพนักงานสินเชื่อของธนาคารใหญ่ระดับต้นๆ ของประเทศ มีน้องคนนึงชื่อสมชายเป็นพนักงานระดับเล็กๆ
ที่ดูแลด้านเอกสาร มาบอกว่าเพื่อนบ้านในหมู่บ้าน ต้องการขอสินเชื่อ จากธนาคารวงเงินน้อย แถวๆ 200,000 บาท
จะให้เข้ามาพบผมได้มั้ย ผมบอกไม่เป็นไรเดี๋ยวจัดให้

อีกสองวันต่อมาผมจัดรถธนาคาร 1 คัน คนขับรถ 1 คน และตัวผมเองออกเดินทางจากสีลม ไปถึงนนทบุรี เพื่อไปสัมภาษณ์
และดูกิจการของผู้ขอกู้ ก่อนเดินทางกลับผมบอกผู้ขอกู้ว่าที่ธนาคารมาเพราะสมชายเป็นคนแนะนำ (ถ้าธนาคารรู้ผมคงโดนด่า
เพราะลงทุนไม่คุ้มค่ากับวงเงินสินเชื่อ)

หลังจากเดินทางกลับวันรุ่งขึ้นพนักงานธนาคารระดับเล็กๆ อย่างสมชาย ก็กลายเป็นคนมีหน้ามีตาและเป็นที่ยอมรับของคนหมู่บ้านนั้นทันที
แก้ไขล่าสุดโดย F1 เมื่อ 10 มิ.ย. 2014, 17:07, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
chainarong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บัณฑิตย่อมฝึกตน
Bike: จักรยานที่เป็นอุปกรณ์กีฬา และจักรยานที่เป็นยานพาหนะทั่วไป

โพสต์ โดย chainarong »

อ่านแล้วได้แง่คิดหลายเรื่องครับ

ขอบคุณเรื่องรางดีๆ
The end is nothing, the road is all.
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

chainarong เขียน:อ่านแล้วได้แง่คิดหลายเรื่องครับ

ขอบคุณเรื่องรางดีๆ
ขอบคุณครับ :)
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

กระทู้นี้
พออ่านเสร็จ
ทำให้ผม "พลันได้คิด"
ขอบคุณ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:กระทู้นี้
พออ่านเสร็จ
ทำให้ผม "พลันได้คิด"
ขอบคุณ ครับ
ขอบคุณเช่นกันครับ :)
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

เค้าจะได้อะไร และ ผมจะได้อะไร จากการเขียนกระทู้นี้ :?:

ก็พึ่ง "พลันได้คิด" เหมือนกันว่า "ได้ความรู้สึกดีๆ" ขอเป็นพระเอกซักวัน ไม่ว่ากันนะครับ :)

..........

รูปประจำตัวสมาชิก
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

ดันครับพี่ :D
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
F1
ขาประจำ
ขาประจำ

sompong39 เขียน:ดันครับพี่ :D
ขอบคุณครับ :)
samrag
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819115881
team: storm cycling
Bike: Bianchi 1885
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samrag »

kiat เขียน:อ่านจนจบทั้ง 4 หน้า...พลันได้คิด ...นี่ถ้าเรามัวแต่มองหากระทู้ขายของมือสอง
โดยไม่เปิดเข้ามาอ่าน....
คงไม่ได้เจอกับสิ่งที่ดีๆในนี้
:) :) :)
ตรงกับ ความรู้สึกดีจัง :P :P
ถ้าตั้งใจ ไม่มีอะไร เกินความสามารถ
รัชนี
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: เสือภูเขา Chromoly

โพสต์ โดย รัชนี »

:o ได้มองโลกในหลายแง่มุมดีครับ :shock: :P
เรื่องขำขัน เบาสมอง ไร้สาระ เชิญทางนี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=920633
roychob
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: Touring

โพสต์ โดย roychob »

F1 เขียน:
ไทยประกันชีวิตมักมีโฆษณาดีๆเพื่อสังคมเสมอ
....
ลงมือทำเพื่อให้หัวใจจับต้องความสุข
ของพวกนี้ แทนกันก็ไม่ได้
“ความจริงใจพบเจอได้ แต่เรียกหาไม่ได้
สหายคบหาได้ แต่เหนี่ยวรั้งไว้ไม่ได้ ”
•••ร้อยโฉบ•••
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”