จักรยานกับชายวัยสามสิบ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
irie
สมาชิก
สมาชิก
team: dpfx
Bike: oldschool
ตำแหน่ง: chonburi

จักรยานกับชายวัยสามสิบ

โพสต์ โดย irie »

... ล็อกอินเข้ามาในเวปบอร์ดนี้ เลยลองเข้าไปดูกระทู้ที่เคยแสดงความคิดเห็น ขึ้นเป็นปี 2009!! ไม่ได้เข้าเวปบอร์ดนี้มาประมาณเกือบสิบปี ภาพสมัยตอนเป็นวัยรุ่นมหาวิทยาลัยที่นั่งหมกมุ่นดูแต่เวปบอร์ดจักรยานทั้งวัน มันหวนกลับมาอย่างบอกไม่ถูก

ตัวผมในวันนี้ ในวัย 30ปี แต่งงานและมีลูกชายอายุพึ่งครบ 4 เดือน ไปเมื่อวันที่เก้าที่ผ่านมา เริ่มตั้งแต่ช่วงที่จักรยานฟิกเกียร์เริ่มเป็นที่รู้จักประมาณปี 2008-2009 ชีวิตผมก็มีจักรยานเป็นองค์ประกอบหนึ่งในชีวิตเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน รู้ตัวอีกทีมันก็กลายเป็นทั้งกีฬา ของสะสม ของเล่น ยานพาหนะ และสังคมของผมไปเสียแล้ว

ตั้งแต่เรียนจบมา ชีวิตก็ดำเนินเรื่อยไปตามปกติอย่างคนทั่วๆไป ทำงานประจำอยู่แถวบ้านได้ 5 ปี ประเภทที่ว่า ทำไปเล่นไป ไม่ได้คิดอะไร ศุกร์เมา เสาร์นอน อาทิตย์ถอน จันทร์ลา ก็นั่นแหละครับ คงจะเหมือนหลายๆ คน ที่เคยตั้งคำถามกับตัวเองว่า .. เราชอบอะไร?​ อาชีพหรือสิ่งที่เราอยากทำคืออะไร?

วันดีคืนดี แฟนผมดันลองทำธุรกิจออนไลน์ขึ้นมา ท่าทางดูพอไปได้ ผมก็ใช้เวลาตัดสินใจไม่นานนัก ลาออกจากงานประจำที่ทำอยู่มาช่วยแฟนทำธุรกิจอย่างเต็มตัว ทุกอย่างก็โอเค มีแค่ช่วงแรกๆ ที่เราจะต้องปรับตัวนิดหน่อย ด้วยความที่ว่าเราเคยเป็นพนักงานประจำ ยังไงเสียสิ้นเดือนเงินก็ออก แต่สำหรับธุรกิจส่วนตัวนั้น..ไม่ใช่!

ธุรกิจของผมและแฟนดำเนินมาได้ปีนี้เข้าปีที่สาม พูดได้ว่าเป็นปีที่ยอดขายของเราลดลงเรื่อยๆ หรือไม่เต็มที่ก็เท่าเดิม ไม่ได้มีเพิ่มขึ้น แรงเสียดทานที่เพิ่มขึ้นในครอบครัวของเราที่พึ่งจะมีเจ้าตัวน้อยเป็นสมาชิกใหม่อีกหนึ่งนั้น พูดได้ว่าทำให้เราทั้งสองคนตัองมานั่งจับเข่าคุยกันว่าเราควรทำอย่างไร? นอนคิดทุกคืน มีอาชีพและช่องทางการหาเงินมากมาย ที่ผ่านเข้ามาในความคิดของผม แต่ไม่มีอาชีพไหนที่ผมรู้สึกว่าเป็นตัวผมเองเลยสักภาพเดียว มันเลยย้อนกลับไปที่คำถามเดิมอีกครั้ง เราชอบ??? ... "จักรยาน"

เหมือนได้กลับหลังหันแล้วมองไปอีกด้าน พอได้คำตอบที่ว่าเราชอบจักรยาน เรื่องที่เอาไว้คิดก่อนนอนก็ไม่ใช่เรื่องที่ว่า เราจะทำอาชีพอะไร หรือเราจะหาเงินยังไง แต่กลับกลายเป็นเรื่องที่ว่า เราจะหาเงินจากจักรยานได้อย่างไร?

..และเหมือนว่าผมจะได้คำตอบ ผมพึ่งส่งใบสมัครออนไลน์ไปที่ร้านขายอุปกรณ์กีฬาขนาดใหญ่บนห้างสรรพสินค้าชั้นนำเมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมา โดยหวังว่าจะเข้าไปทำงานอยู่ที่แผนกจักรยาน ทั้งไปซ่อม ทั้งไปขาย และไปขี่ ดูเหมือนว่าชีวิตกำลังจะกลับเข้าสู่การเป็นพนักงานประจำอีกครั้ง แต่ครั้งนี้ความรู้สึกแตกต่างจากครั้งที่แล้ว ผมรู้ว่าผมกำลังทำอะไร และเพื่ออะไร

ผมนั่งคิดอยู่นานว่าจะจบเรื่องนี้ยังไง มันจะจบได้ยังไง ก็ในเมื่อมันยังไม่เริ่มต้นเลย ..
รูปประจำตัวสมาชิก
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

Re: จักรยานกับชายวัยสามสิบ

โพสต์ โดย merf »

ทุกวันนี้ โลกหมุนไวมากครับ
เราไม่ต้องเดินถอยหลัง หรือหยุดเดินหรอกครับ
แค่เราเดินช้า เราก็จะกลายเป็นคนล้าหลังทันที่

ค้าขายออนไลน์ มันต้องใช้เวลามาก
กว่าที่จะให้ลูกค้าเชื่อถือ
คนเข้าวงการใหม่ๆนี่ ถ้าไม่อดทนจริง ส่วนมากเลิกราไปเอง
ส่วนคนที่อยู่ได้ ก็ต้องหาช่องทางต่อยอดอื่นๆไปด้วย
เพราะในเมื่อมีคนเห็นเราขายดี เค้าก็ย่อมเอาของมาขายเหมือนกับเรา
ที่นี้แหละ จะมีการขายแข่งขันกัน ตัดราคากัน
ลูกค้าจำนวนเท่าเดิม แต่พ่อค้ามีมากขึ้น ...

ผมโชคดี ตัวคนเดียว แค่ทำกินทำใช้ทำเที่ยว
เลยไม่ต้องคิดมากเรื่องรายรับรายจ่าย

ขอให้โชคดีครับ ..
irie
สมาชิก
สมาชิก

merf เขียน:ทุกวันนี้ โลกหมุนไวมากครับ
เราไม่ต้องเดินถอยหลัง หรือหยุดเดินหรอกครับ
แค่เราเดินช้า เราก็จะกลายเป็นคนล้าหลังทันที่

ค้าขายออนไลน์ มันต้องใช้เวลามาก
กว่าที่จะให้ลูกค้าเชื่อถือ
คนเข้าวงการใหม่ๆนี่ ถ้าไม่อดทนจริง ส่วนมากเลิกราไปเอง
ส่วนคนที่อยู่ได้ ก็ต้องหาช่องทางต่อยอดอื่นๆไปด้วย
เพราะในเมื่อมีคนเห็นเราขายดี เค้าก็ย่อมเอาของมาขายเหมือนกับเรา
ที่นี้แหละ จะมีการขายแข่งขันกัน ตัดราคากัน
ลูกค้าจำนวนเท่าเดิม แต่พ่อค้ามีมากขึ้น ...

ผมโชคดี ตัวคนเดียว แค่ทำกินทำใช้ทำเที่ยว
เลยไม่ต้องคิดมากเรื่องรายรับรายจ่าย

ขอให้โชคดีครับ ..

ขอบคุณมากๆครับ :idea:
Mr.m
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866630121
team: บริโภคสายลม
Bike: ปล่อยไปตามลมจะพัดพาเราไปจะไปไหนก็แล้วแต่สายลม.....

โพสต์ โดย Mr.m »

ผมก็ไม่ได้เข้าเว็ปมานานหลายปี... ชีวิตและความคิดหลายๆอย่างก็เปลี่ยนไป แต่สิ่งที่ยังชอบอยู่คือการขี่จักรยานท่องเที่ยว ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. และขอให้โชคดีครับ
มีจักรยานเป็นสิบคัน ก็ขี่ได้แค่ทีละคัน
Mr.m
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866630121
team: บริโภคสายลม
Bike: ปล่อยไปตามลมจะพัดพาเราไปจะไปไหนก็แล้วแต่สายลม.....

โพสต์ โดย Mr.m »

ปล. เข้ามาในห้องนี้แล้วยังเห็นคุณ merf ผมรู้สึกอุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ ฮ่าๆ
มีจักรยานเป็นสิบคัน ก็ขี่ได้แค่ทีละคัน
MoU
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thaioil club
Bike: Scott SCALE40 2008

โพสต์ โดย MoU »

"อย่างน้อยเราก็รักในจักรยานเหมือนกัน"
เป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่อ่านมาถึงตรงนี้
Wutthichai Kaewkunsri.
irie
สมาชิก
สมาชิก

Mr.m เขียน:ผมก็ไม่ได้เข้าเว็ปมานานหลายปี... ชีวิตและความคิดหลายๆอย่างก็เปลี่ยนไป แต่สิ่งที่ยังชอบอยู่คือการขี่จักรยานท่องเที่ยว ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท. และขอให้โชคดีครับ
ขอให้โชคดีเช่นกันครับ :)
irie
สมาชิก
สมาชิก

MoU เขียน:"อย่างน้อยเราก็รักในจักรยานเหมือนกัน"
เป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่อ่านมาถึงตรงนี้
ใช่ครับ ขอบคุณครับ :)
ARM บน.56
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กองบิน 56
Bike: MERIDA REACTO 400

โพสต์ โดย ARM บน.56 »

.... เออ!!! จริงของ จขกท. ครับ ตัวผมเองก็ทิ้งจักรยานไม่ลงจริงๆ ถึงแม้ว่าไม่มีเวลาปั่นด้วยความที่ว่า
เรียนไปด้วย ทำงานไปด้วย แต่ตอนนี้ผมก็หันมาหัดปั่นใหม่ ทบทวนความรู้สึกเดิมๆ บรรยากาศเดิมๆ
บนอานจักรยานเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ปรากฏว่า ยิ้มไม่หยุด 555

เป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านครับ สหายสองล้อถีบ
แรงหดหายเพราะเรียนไกลบ้าน เซ็งเป็ดเลย
irie
สมาชิก
สมาชิก

สรุปว่าผมส่งใบสมัครออนไลน์ไป เค้าไม่ติดต่อกลับมาครับ ...

.. ..แต่ตอนนี้ผมเริ่มขายจักรยานมือสองออนไลน์แล้วนะครับ

www.facebook.com/dope.bicycleshop

หนทางอีกยาวไกล พึ่งจะได้เริ่มต้นชึ้นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”