ขอคำแนะนำเรื่อง DAC สำหรับฟังเพลงด้วยครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอคำแนะนำเรื่อง DAC สำหรับฟังเพลงด้วยครับ

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

เพิ่งเปลี่ยนลำโพงฟังเสียงจากคอมพิวเตอร์ครับ
ก่อนนี้ฟังลำโพงช้างน้อย ก็ไม่ค่อยรู้สึกกระไร
เข้าหูซ้ายทะลุหูขวา ว่างั้น...

พอเสียสตางค์ หูหางก็ละเมียด พลันเป็นไฮไฟในทันที
เสียงดนตรี เสียงนักร้องมากองรวม เบสก็บวม ๆ ทู่ ๆ
ฟังดูแข็ง ไม่หวาน

เว็บเครื่องเสียงหูฟังทั้งในและนอก นักเล่นนักฟังก็พากันบอก
เสียงจากคอมฯ ไม่อนาล็อก... จึงแข็งกระด้างอย่างว่า
จะแก้ปัญหา ต้องมี DAC รุ่นนั้นเสียงดี รุ่นนี้เสียงหวาน
รุ่นที่ว่ากันมา เห็นราคาแล้วไม่ไหว ถูกกว่ามอเตอร์ไซค์นิดเดียว
ของถูกก็มี หน้าตาดีไม่กี่พัน
นักฟังก็ยืนยัน มันต้องแพงจึงจะดี จึงจะต่าง

เลยมาถามนักปั่น พวกเดียวกันจะดีกว่า
ใครเคยรู้ เคยฟังแบบไหนมา กรุณาสาธยายให้เห็นหน่อยเถอะครับ
พวก DAC หลักพัน ยันหลักร้อย
เสียงจะอุดอู้อ้อยสร้อยโฉ่งฉ่างต่างไป
แล้วคุ้มไหม ถ้าจะถอยแค่ fiio E10K

หรือถ้าฟังอยู่กะอิแค่ลิเก ลำตัด
ก็ฟังซาวน์ออนบอร์ดไปอย่างเดิมเถอะลุง.ง.ง..ง...

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำขอรับ
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
รูปประจำตัวสมาชิก
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

Re: ขอคำแนะนำเรื่อง DAC สำหรับฟังเพลงด้วยครับ

โพสต์ โดย sompong39 »

พี่ศึกษา เชิงลึกเลยนะเนี่ย
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”