สาวก SANTACRUZ ไม่มีเลยหรือครับ

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

สาวก SANTACRUZ ไม่มีเลยหรือครับ

โพสต์ โดย J0hnnie »

ไม่มีใครมาเชียร์เลย ทำไมบรรยากาศมันเหงาอย่างนี้ละครับ

แต่ผมเสียตังค์ไปแล้วละครับ รอของส่งอีกสัปดาห์ ลุ้นๆๆๆๆ

Sent from my iPad using Tapatalk

ชีวิตมันต้อง X-TREME
tam194
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0931264947

Re: สาวก SANTACRUZ ไม่มีเลยหรือครับ

โพสต์ โดย tam194 »

J0hnnie เขียน:รูปภาพ

วันนี้จะถอยละครับ อยากมั่นใจอีกทีว่าคิดไม่ผิด

Santa Cruz Blur LTc สีแดงตัวนี้ จะทำให้ผมรักไหมครับ ;-)

แฟนๆ ซานต้ามาช่วยยืนยันหน่อยคร๊าบบบ

Sent from my iPhone5 using Tapatalk
ของผมคันสีขาวข้างบน คันนี้จัดมาในราคาเท่าใด ขอ spec ด้วย
ชอบมากครับ สีแดงสดแบบนี้ถูกใจผมมากมาย มีตังค์ขอจัดเพิ่มอีกคัน
คันนี้ size เท่าใด อยากได้ อยากได้
ballock
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894183878
Bike: Nicolai
ตำแหน่ง: อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์

Re: สาวก SANTACRUZ ไม่มีเลยหรือครับ

โพสต์ โดย ballock »

ใครสนใจ tallboy size m สี raw โทรมานะ
เบอร์ข้างๆนี่แหละ
ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกล้วนสมติทั้งหมด ไปยุ่งกับมันมาก ประสาทแดก
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

tam194 เขียน:
J0hnnie เขียน:รูปภาพ

วันนี้จะถอยละครับ อยากมั่นใจอีกทีว่าคิดไม่ผิด

Santa Cruz Blur LTc สีแดงตัวนี้ จะทำให้ผมรักไหมครับ ;-)

แฟนๆ ซานต้ามาช่วยยืนยันหน่อยคร๊าบบบ

Sent from my iPhone5 using Tapatalk
ของผมคันสีขาวข้างบน คันนี้จัดมาในราคาเท่าใด ขอ spec ด้วย
ชอบมากครับ สีแดงสดแบบนี้ถูกใจผมมากมาย มีตังค์ขอจัดเพิ่มอีกคัน
คันนี้ size เท่าใด อยากได้ อยากได้
ที่สั่งไว้เป็นไซส์ M ครับ

เป็นคาร์บอนเฟรม 26 นิ้วปี 2012 ครับ

ไว้เอามาประกอบเสร็จแล้วจะลงภาพในกระทู้นี้ละครับ

Capoeira bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819049082
team: ขี่เรื่อยๆ จากลาดพร้าว 64 ครับ
Bike: SANTACRUZ INSPIRED SKYE PACIFIC IF MOVE
ตำแหน่ง: ladprao 64 krub.

โพสต์ โดย Capoeira bike »

Blur เป็น santa ที่ใช้งานได้หลายรูปแบบครับ คือ set รถแบบในรูปน่ะครับ ขี่เอาไกลก็lock โช้คหน้าหลัง หลักอานสูง รถก็ตอบสนองแรงกดบันไดดีมากครับ ถ้าขี่ cross หรือ เข้า trackเปิดใช้งาน โช้คเต็มที่ ลดหลักอานลงมานิดกดน้ำหนักตัวปั้มเนินโดดมันส์มาก เนินปูนหรือทางลาดในเมืองขี่ปกติปั้มโดดได้ 50-70cm สบายๆ เอาอารมณ์street ลดหลักอานเตี้ย ก็เล่นทริกหรือ bunny hopได้อยู่ อาจจะลำบากหน่อยเหราะมี โช้คหลัง แต่โดยรวมไม่มีอะไรให้ผิดหวังเลยครับ ตอนนี้ผมกำลังรอ chainguide จะเปลี่ยนเป็นจานเดียวมาเน้นทาง street มากขึ้นอีก ใช้หนักๆมา3ปีแล้วยังแจ๋วอยู่เลยครับ
สอนคาโปเอร่าสำหรับผู้เริ่มต้นอายุ13 ปีขึ้นไป โดยเน้นไปที่4อย่าง
1 เพิ่มกล้ามเนื้อและความยืดหยุ่นให้ร่างกาย
2 ท่าเตะและหลบหลีกของคาโปเอร่า
3 ดนตรีและวัฒนธรรมบราซิล
4 การเล่นเกมคาโปเอร่า
ติดต่อครูเซฟ
contact 0819049082
facebook : Sala de Jogos สอนคาโปเอร่า Academia de Capoeira Bangkok ลาดพร้าว64
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ

อธิบายได้เห็นภาพเลยครับ

ยิ่งฟังยิ่งอยากได้ไวไว ระหว่างรอเฟรมช่วงนี้ผมก็ทยอยหาอะไหล่ตัวอื่นๆ ไปพลางๆ

ตอนนี้ก็ได้ล้อ Easton EA90 XC มาแล้ว แอบเสียดายนิดหน่อยที่ EC90 XC ดันไม่มีของ โทรเช็ค TCA ก็ไม่มีกำหนดสั่งเข้ามา และ ก็สั่งแฮนด์ยก 15มม ของ ริชชี่ ซุปเปอร์โลจิกมาแล้วครับ เบาสะใจแค่ 150 กรัม ตอนนี้ก็กำลังตามหาสเต็มระยะสัก 90-100 เอามาแมชท์กันต่อ

ส่วนโช๊คหน้ากำลังหา Fox Talas Fit 140 Remote CTD Kashima ยังไม่รู้เลยจะไปหาที่ไหนดี ถ้าใครทราบก็ชี้แนะด้วยครับ

อีกอย่างที่ผมงงๆ คือตัวยึกหลักอานครับ อ่านๆ ดูเค้าว่าเดิมๆ มันเป็นแบบพิเศษยังไงเหรอครับ? ถ้าดีอยู่แล้วก็จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้าธรรมดาของมันไม่เวิรค์ผมกะจะเปลี่ยนเอาหลักอานริชชี่ซุปเปอร์โลจิกมาใส่ อันนี้รบกวนแนะนำด้วยครับ

ส่วนอะไหล่อื่นเช่นชุดขับและเบรก คงถอดชุด XO จาก M5 คันปัจจุบันมาใส่แทน และก็จะเหลือยางที่ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะเล่น Tubeless ตัวไหนดี ถ้ามีอะไรดีๆ ก็แนะนำกันได้ครับ

J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ

ศึกษาไปศึกษามาเริ่มมึนๆ เหมือนอุปกรณ์ส่วนใหญ่จะใช้กันไม่ได้ ยังไงรบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ

- จานหน้าผมเป็น SRAM XO 3x10 BB30 PressFit จะสามารถเอาไปใส่กับ Santa Cruz Blur LTc ได้ป่ะครับ

- สับจานหน้าผมเป็น SRAM XO Low Clamp Top Pull จะสามารถเอาไปใส่กับ Santa Cruz Blur LTc ได้ป่ะครับ

ถามค้างไว้เยอะแยะเลย ยังไงรบกวนใครมีเวลาช่วยตอบหน่อยนะครับ อยากเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม พอเฟรมมาจะได้ไม่เสียเวลามากตอนประกอบครับ

ขอบคุณครับ

kaew
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kaew »

J0hnnie เขียน:ศึกษาไปศึกษามาเริ่มมึนๆ เหมือนอุปกรณ์ส่วนใหญ่จะใช้กันไม่ได้ ยังไงรบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยนะครับ

- จานหน้าผมเป็น SRAM XO 3x10 BB30 PressFit จะสามารถเอาไปใส่กับ Santa Cruz Blur LTc ได้ป่ะครับ

NO PressFit

- สับจานหน้าผมเป็น SRAM XO Low Clamp Top Pull จะสามารถเอาไปใส่กับ Santa Cruz Blur LTc ได้ป่ะครับ

NO, Use Direct Mount FD.

ถามค้างไว้เยอะแยะเลย ยังไงรบกวนใครมีเวลาช่วยตอบหน่อยนะครับ อยากเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม พอเฟรมมาจะได้ไม่เสียเวลามากตอนประกอบครับ

ขอบคุณครับ
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ คุณ kaew

ตัวจานหน้าเหมือนจะมีชุดแปลงขาป่ะครับ?

ส่วนสับจานต้องเปลี่ยนใหม่สถานเดียวหรือสามารถเเปลงได้ครับ ?

ขอโทษที่ถามเยอะนะครับ

mong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896356274
team: none
Bike: Santa Cruz

โพสต์ โดย mong »

Blur LTc รีบเก็บไว้นะครับ เพราะ Santa Cruz เลิกผลิตแล้ว :D
อย่ามัวแต่เปรียบเทียบเลยว่าล้อ 26 27.5 29 อะไรจะดีกว่ากัน รถที่ขี่ดีก็คือรถที่ออกแบบมาดีไม่ว่ามันจะอยู่ในขนาดล้อเท่าใด
mong
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
รูปภาพ

ตั้งแต่ใช้ Santa Cruz มา ผมว่าไอ้ Tallboy นี่ปั่นดีสุดละครับ

รองลงมาก็ระบบ APP ลูกผสมระหว่าง vpp กับ single pivot อย่างไอ้ Nickle ที่อยู่ๆก็เลิกทำ ประมาณว่า ทำเอามันส์เฉยๆ :D
รูปภาพ

ไอ้ที่มันส์สุดๆจริงของ Santa Cruz กลับเป็น single pivot ธรรมดาๆอย่าง Heckler นี่แหละครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย mong เมื่อ 29 ก.ค. 2013, 23:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อย่ามัวแต่เปรียบเทียบเลยว่าล้อ 26 27.5 29 อะไรจะดีกว่ากัน รถที่ขี่ดีก็คือรถที่ออกแบบมาดีไม่ว่ามันจะอยู่ในขนาดล้อเท่าใด
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณแก้วครับ

ผมจัดสับจานหน้าแบบไดเรกเมานท์ตามคำแนะนำมาละครับ แต่อยากถามว่าจานหน้าใช้ PF30 ไม่ได้ต้องใช้แบบเกลียว GXP ใช่ไหมครับ?

kaew
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kaew »

J0hnnie เขียน:คุณแก้วครับ

ผมจัดสับจานหน้าแบบไดเรกเมานท์ตามคำแนะนำมาละครับ แต่อยากถามว่าจานหน้าใช้ PF30 ไม่ได้ต้องใช้แบบเกลียว GXP ใช่ไหมครับ?

ผมเข้าใจว่า Santacruz น่าจะใช้ English thread นะ ไม่น่าจะใช่ Italian thread (GXP) จะแปลงใส่ได้หรือเปล่าอันนี้ยังไม่ทราบจริงๆครับ ยังงัยรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบละกัน

รูปภาพ
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าอย่างนั้นผมสามารถใช้อเดปเตอร์เซรามิกชุดนี้เพื่อแปลงใส่ชุดจาน BB30 กับเฟรมซานต้าครุสได้ไหมครับ?

http://www.ebay.com/itm/321003985121?ru ... 26_rdc%3D1

แล้วอเดปเตอร์ลักษณะนี้บ้านเราไม่มีขายเหรอครับ?

mong
ขาประจำ
ขาประจำ

J0hnnie เขียน:ถ้าอย่างนั้นผมสามารถใช้อเดปเตอร์เซรามิกชุดนี้เพื่อแปลงใส่ชุดจาน BB30 กับเฟรมซานต้าครุสได้ไหมครับ?

http://www.ebay.com/itm/321003985121?ru ... 26_rdc%3D1

แล้วอเดปเตอร์ลักษณะนี้บ้านเราไม่มีขายเหรอครับ?

ลองเข้าไปดูใน faq ของ web Santa ได้ครับ
ทุกรุ่นใช้กะโหลกธรรมดาหมด
ผมเคยอ่านที่ Joe Graney หัวหน้าทีมออกแบบเขาเขียนไว้ครับ
Santa Cruz ไม่เชื่อในระบบกะโหลก oversize หรือ pressfit อะไรต่างๆเหล่านั้น ว่าจะดีกว่าระบบธรรมดา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”