วิธีหาจักรยานหาย แล้วผมได้คืนครับ แชร์ประสบการณ์ครับครับ

รถสูญหายแจ้งข้อมูลห้องนี้เลยครับ
Binthaneer
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863924545
Bike: polygon, fixed Visp trx999

วิธีหาจักรยานหาย แล้วผมได้คืนครับ แชร์ประสบการณ์ครับครับ

โพสต์ โดย Binthaneer »

จากเหตุการณ์ที่รถจักรยานผมหายไปเมื่อวันที่ 9 เมษายน 57 ที่ผ่านมา ก็มีหลายๆท่านให้ความสนใจในเรื่องนี้ ผมเลยทำสรุปจากสิ่งที่ผมหาข้อมูล และวิธีการสืบด้วยตัวเองไว้ดังนี้นะครับ
ตอนเกิดเหตุการณ์ ผมเริ่มจากโทรหา 191 เพื่อแจ้งเรื่อง ตำรวจจะส่งสายตรวจในพื้นที่ออกตระเวรหา ส่งร้อยเวรมาจุดเกิดเหตุ แล้วผมก็ไปดูกล้องของห้าง เมื่อรู้ว่าไปทางไหน ก็ต่อด้วยกล้องของ กทม. เบอร์ติดต่อ 022242987 โดยให้ดูเลขที่เสา โดยกล้องจะแบ่งออกเป็น 2 แบบ คือ 1 กล้องที่สามารถดูผ่านระบบออนไลน์ของ กทม. ถ้าเป็นตัวนี้จะโชคดีมาก เพราะเราจะง่ายเลย
2. กล้องที่ต้องไปเอาข้อมูลที่หน้ากล้อง ต้องรอให้ทาง กทม. ไปดูดข้อมูลมา โดยประมาณจะใช้เวลา 3 วัน (แต่จนถึงตอนนี้ ผมยังไม่ได้ไฟล์เลย ติดสงกรานต์)
เมื่อเห็นเหตุการณ์เรียบร้อย ค่อยไปแจ้งความในวันนั้นก็ยังไม่สาย อย่างน้อย ได้รูป รูปร่าง ชุด ทางที่ไป ก็ยังดี

สิ่งที่สามารถตามได้อีกทางคือออกหาเอง โดยที่ต้องเริ่มจากตัวเอง อย่าคิดเยอะ ต้องตั้งใจว่าต้องได้คืน 555 แต่ก็ยาก เท่าที่ได้ข้อมูลจากครั้งนี้คือ
โจรจะไปขายที่ คลองหลอด อันนี้ได้ทุกวัน,
คลองถม จะมีเสาร์กลางคืน เท่าที่ได้ข้อมูล ส่วนใหญ่ จะออกขายช่วงตี 3 ไปแล้ว ถึงสัก 10 โมงไม่เกินนั้น จะอยู่บริเวณ โรงพยาบาลกลาง ฝั่งถนนเสือป่า ทั้ง 2 ฝั่งถนน วันอาทิตย์จะมีขายทั้งวันถึงสัก 5 โมง
การเดินหาเองต้องพยายามและมีโชคมากๆ เพราะ มันขายถูกมาก มาไวไปไว อะไรประมาณนั้น อย่างคันนี้ ขาย 4500 ครับ (จากข้อมูลผู้รับซื้อ ยังไงเพื่อนๆที่เจอของราคาถูกกว่าปกติ ระวังนะครับ รับของโจร ไม่สนุกแน่ๆ คุก 5 ปี หรือปรับ 20000)

อีกอันที่ผมดูคือ กระทู้ขายต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Thaimtb OLX (dealfish เก่า) ฯลฯ อันนี้ผมเจอที่ OLX แล้วผมก็โทรไปล่อซื้อ Snap หน้าจอไว้นะครับ ข้อมูลทุๆอย่าง ประวัติการขาย รวมถึงเลขที่โพสขาย ต้องเก็บให้หมด เพราะ เราสามารถตามจากตรงนั้นจากเว็ปได้ ไม่ว่าจะเป็น Email เบอร์ ชื่อ นามสกุล IP Address แต่ต้องแจ้งความให้เรียบร้อยนะครับ ( ข้อมูลที่ได้แล้วแต่นะครับว่า คนโพส จะให้อะไรไว้บ้างนะครับ) ของผมได้ Email เบอร์ กับ IP Address เท่านั้น ได้แล้วลองเอาเมลไปหน้าข้อมูลเพิ่มเติม เช่น ชื่อ นามสกุลได้ แต่ถ้าโชคร้ายก็จะได้ชื่อที่มั่วๆมา ขอผมโชคดีที่ได้ชื่อ นามสกุลมา แต่ เป็นภาษาอังกฤษ แล้วผมเอาชื่อนั้นไปหาใน Facebook ก็เลยเจอครับ
ทีนี้ข้อมูลก็เพียบเลยครับ ได้เห็นหน้าแล้ว
ผมเลยเอารูปไปให้คนรู้จักดูครับ (ต้องขอกว่าผมโชคดีอีกอย่างครับ โพสปุ๊บ มีคนบอกเลย รู้จักไอนี้ ก็เสร็จผม ส่งโลเคชั่นในไลน์มาเลยครับ ผมเลยเอาโลเคชั่นนั้น ไปหาในแผนที่ ใส่ Street view เห็นหน้าบ้านเลย

แต่ถ้าข้อมูลที่ได้มาหาอะไรต่อไม่ได้ อีกสิ่งที่ทำได้คือ IP Address ครับ IP Address เราสามารถประสานงานกับตำรวจให้ช่วยสืบได้ครับ แต่เบื้องต้นเราสามารถหา IP Address ได้จาก เว็ปเช็ค IP ครับ เราจะรู้ว่า เป็นของบริษัทอะไร แล้วเราค่อยไปกับตำรวจครับ จะได้ไม่หว่านแหครับ หลังจากนั้นบริษัทคงให้ข้อมูลได้ ( IP Address ผมไม่ได้สืบต่อนะครับ พอดีได้ Location เป็นแนวทางที่ตำรวจบอกครับ)

เบอร์โทรศัพท์ถ้าใช้เป็นรายเดือนก็โชคดีครับ ข้อมูลมีหมดครับ ถ้าเป็นเติมเงินก็ต้องดูว่าได้ให้อะไรไว้กับผู้ให้บริการไว้บ้าง ถ้ามี เลขบัตรประชาชน 13 หลัก ก็ง่ายครับ ตำรวจมีโปรแกรมเช็คครับ อันนี้ของตำรวจเองครับ เราเช็คไม่ได้

มีอีกวิธีที่ได้ข้อมูลนะครับคือการมัดจำจะซื้อของครับ เพราะ จะได้เลขบัญชี หาข้อมูลต่อไม่ยากครับ ตำรวจไปคุยกับธนาคารให้ได้ครับ ได้ข้อมูลหมดแน่ๆ แต่กรณีผม เค้าไม่บอกครับ ให้เจออย่างเดียว ไม่ต้องจองครับ

กรณีของผมรู้บ้านจาก location ต่อมาต้องเช็คหลักฐานครับ รถเรา อยู่ในบ้านไหม อันนี้ต้องตัวใครตัวมันครับ แล้วแต่ถนัด ถ้ามี แจ้งตำรวจเลยครับ ถ้าเราไปเองเห็นเอง โทรหา 191 ได้เลยนะครับ ตำรวจท้องที่จะมา เราก็ต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเป็นของเราจริงๆนะครับ แต่ถ้า ไม่เห็น แต่มั่นใจว่ายังอยู่แน่นอน รถอยู่ในบ้านแน่ๆ ก็ให้ตำรวจของพื้นที่ต้นเรื่องมาเป็นเพื่อนครับ ตำรวจคุยให้ครับ ชัวร์สุด ทีนี้ก็เข้าบ้านได้ เห็นของ พิสูจน์กัน เป็นอันจบครับ

สิ่นที่ทุกๆท่านต้องพยายามเก็บไว้คือ เลขตัวถังรถ รูปรถ อะไหล่ต่างๆของรถ เวลาเปลี่ยนอะไหล่อะไร ถ่ายเก็บไว้ครับ หลักฐานทั้งนั้นครับ ตำหนิของรถต่างๆ จุดสังเกตุ เอกลักษณ์ ยิ่งมีรูปเราคู่กับรถ ยิ่งอัพลงเฟส ยังไงๆ ก็ยันอยู่ครับ ยิ่งมีคนที่ทำรถให้เราแล้วน่าเชื่อถ์อไปด้วย ดิ้นไม่หลุดแน่ๆครับ

ถ้ายังไงที่ผมโพสเป็นเพียงวิธีการหาของผมที่ทำให้ได้รถคืนในครั้งนี้นะครับ ถ้าผมให้ได้ไม่ครบถ้วน หรือผิดพลาดยังไง ต้องขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วย แต่สิ่งที่ผมโพส เป็นเรื่องจริงที่ผมพยายามหา และประสานงานกับตำรวจตลอดครับ อย่าทำอะไรเองนะครับ ปรึกษาตำรวจครับ ช่วยได้ครับ ต้องบอกเลยว่าตำรวจไม่เก่งด้าน IT ครับ พึ่งตัวเองดีที่สุดครับ แต่ตอนบุก เราต้องพึ่งตำรวจนะครับ

วัตถุบนโลกไม่มีทางหายครับ มีแต่ย้ายที่
สู้ๆ และโชคดีในการหานะครับ พี่น้องนักปั่นทุกคน
ความหวังยังมีเสมอครับ

ต้องขออภัยที่ลงช้านะครับ พอดีผมไม่ถนัดใน thaimtb ครับ มือใหม่หัดเล่นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
binladul
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: BS Radec

Re: วิธีหาจักรยานหาย แล้วผมได้คืนครับ แชร์ประสบการณ์ครับครับ

โพสต์ โดย binladul »

8-)
ประสิทธิ์ สารธรรม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895525811
team: เสือดอยสะเก็ด
Bike: ิbanchi

Re: วิธีหาจักรยานหาย แล้วผมได้คืนครับ แชร์ประสบการณ์ครับครับ

โพสต์ โดย ประสิทธิ์ สารธรรม »

ขอบคุณท่านมากครับ เป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังหมดความหวังครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ
Suitdee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8767669
team: เสือทุ่งศรีเมือง
Bike: Chk orbea

โพสต์ โดย Suitdee »

ขอนับถือในความพยายามคุณ สูงมาก ยอดๆๆ
big-thong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859176122
team: no
Bike: trek 2.1 2014 , caad 10
ติดต่อ:

โพสต์ โดย big-thong »

ผมว่าพี่น่าไปเป็นตำรวจดีกว่า รุ่งแน่ครับ

ยอดเยี่ยมเลยครับ
:lol: ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน :lol:
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

ขอบคุณครับ
ลุงนกของหลานๆ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626xxx
team: กลุ่ม aran bike อ.อรัญประเทศ จว.สระแก้ว
Bike: แล้วแต่ช่วงจังหวะ

โพสต์ โดย ลุงนกของหลานๆ »

อยากทราบตอนจบเป็นยังไงครับ ดำเนินคดีหรือเปล่า ผู้ต้องหาเป็นใคร มีอาชีพหรือเปล่า เป็นคนปั่นจักรยานหรือไม่ เป็นเรื่องน่าสนใจนะครับ
*เราต้องมีมาตรฐานของตัวเราเอง แต่อย่าเอามาตรฐานนั้น เป็นเครื่องมือวัดคนอื่น*
Jakrapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8956596
team: AOT Cycling Club
Bike: KHS Alite Team/Broadwalk/Nich L2/Albelt
ตำแหน่ง: 504/224 ม.สัมพันธ์วิลล่า คูคต ลำลูกกา ปทุม 12130

โพสต์ โดย Jakrapong »

สืบค้นข้อมูลได้ดีมากครับ
แต่คุณก็โชคดีด้วยที่เจอตำรวจดีๆ :D
:: (\_(\ ..*...*...*...*...*...*...*..*...*...*...*...*...*...*
*: (=' :') E-mail : pongjinda@hotmail.com
•.(,('')('')o...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
** ร่วมกันไม่วิ่งไหล่ทาง ไม่เอาเปรียบเพื่อนร่วมทาง **
Nong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8585-869
Bike: Pheasant Voodoo Bizango Spacialized S-work M4 Giant TCR/NRS/ATX870/ BMC Bianchi Panasonic Miyata Fila Wheeler

โพสต์ โดย Nong »

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆเลยครับ
บริการจักรยาน หมอบ ภูเขา พับ
เชิญชมที่ https://www.facebook.com/wakeonbike
"Extreme Fitting and Service"
- จักรยาน อะไหล่
- ฟิตติ้ง ให้เข้ากับสรีระ
- ซ่อม เกียร์ ช๊อคอัพ ประกอบย้ายอะไหล่ อัพเกรด

GIANT ZIPP MAVIC SRAM AVID ROCKSHOX Truvativ TOPEAK VELO
Tel 096-8585-869
นายขยันปั่น
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MASI, Tokyo Bike, Trek

โพสต์ โดย นายขยันปั่น »

กระทู้เป็นประโยชน์มากครับ...
series8
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย series8 »

เยี่ยมครับ
168bikecoffee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0827104200
team: 168Bike

โพสต์ โดย 168bikecoffee »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
FRaNK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08X38XX733
team: C.FeRoCi TeaM......ไ ท ร ม้ า .....
Bike: East Meet West

โพสต์ โดย FRaNK »

สุดยอดครับ...ในความพยายาม
Ars Longa Vita Brevis
LeSS iS MoRe
santer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7912050
Bike: visp trx999

โพสต์ โดย santer »

สงสัยรถท่านจะมีแม่ย่านาง :mrgreen:
เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
de win
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BerGaMonT Greyhound

โพสต์ โดย de win »

เยี่ยมมาก อยากให้ดำเนินคดีให้เข็ด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งรถหาย”