มีใครจักรยานหายแล้วได้คืนบ้างครับ

รถสูญหายแจ้งข้อมูลห้องนี้เลยครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
gearofgunner
สมาชิก
สมาชิก
team: Fat' Bike
Bike: Merida BIG NINE 500, Marawuti P3

มีใครจักรยานหายแล้วได้คืนบ้างครับ

โพสต์ โดย gearofgunner »

ใครที่ได้คืนแล้ว รบกวนมาแชร์ประสพการณ์กันครับ เห็นใจผู้ที่จักรยานหายอยากให้ได้คืนทุกท่าน

ผมลองอ่านตามที่ทุกท่านแจ้ง ก็ยังไม่พบว่ามีใครได้คืนอย่างไร สภาพได้คืนมาเป็นคัน หรือเป็นชิ้นส่วน

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
gearofgunner
สมาชิก
สมาชิก
team: Fat' Bike
Bike: Merida BIG NINE 500, Marawuti P3

Re: มีใครจักรยานหายแล้วได้คืนบ้างครับ

โพสต์ โดย gearofgunner »

ตั้งแต่วันที่ 8 สิงหาที่ผมโพสไว้ มีคนเข้ามาอ่านพอสมควรแต่ไม่มีใครมาโพสว่าได้คืนเลย
ผมตีความเอาว่าไม่มีใครได้คืนเลย ถือเป็นเรื่องน่าเศร้าสำหรับนักปั่นทุกท่าน ต้องระแวดระวังกันเอาเอง

น่าสงสัยอยู่ว่ามันเอาไปขายที่ไหนกัน ตามจับไม่ได้กันเลยเหรอ
ตามที่ผมเห็นก็มีอยู่ไม่กี่ประเภท

1.แยกชิ้นส่วนขายตามเวป(ตามเวปนี่ยิ่งน่ากลัวเพราะพวกขโมยก็ปะปนมากับพวกเรานี่แหละ) ต้องอาศัยพวกเราช่วยกันสอดส่อง
ถ้าเอามาขายในเวปนี่ถือว่าใจกล้ามาก แต่น่าจะตามไม่ยาก ถึงแม้จะไม่ได้กลับมาเป็นคันก็ตาม
หรือไม่ก็เอาไปวางตามตลาดนัดต่างๆ ซึ่งตามได้ยากมากเพราะตลาดนัดบ้านเรามีเยอะมาก
แต่เฟรมอันไม่ใช่เล็กๆ serail number ก็มี ไม่น่าจะยาก แต่ก็ไม่เคยเจอ
พวกนี้เป็นพวกไม่มีสังกัด ทำเอง ชงเอง กินเอง เครื่องมือ ไก่กา ไปจนเกือบมืออาชีพ อาศัยทีเผลอ แอบๆตัดแล้วตีเนียนขี่ไปหน้าตาเฉย

2. ลักไปขายทั้งคันหรือแยกส่วน ตามต่างจังหวัด หรือประเทศเพื่อนบ้าน เผลอๆก็วนมาในบ้านเราตามตลาดตะเข็บชายแดน
ส่งกลับเข้ามาเป็นจักรยานเก่า ญี่ปุ่น อาหลั่ยนอก
พวกนี้ทำเป็นขบวนการ เครื่องมือพร้อม น่ากลัวที่สุด เพราะไม่ว่าจะล๊อคดียังไง ก็จะพยายามเอาไปจนได้

3. ลักไปใช้เอง อันนี้ไม่มีทางจับได้เพราะ เอาไปใช้เองไกลๆ ไม่ได้เอาไปขาย ไม่มีทางสืบ ส่วนมาพวกนี้ไม่ได้มีเครื่องมืออะไร
เอาทีเผลอ สบโอกาส ก็ฉวยเอาไปง่ายๆ
ยกเว้นว่าเจ้าของจะไปเจอเองจังๆ แบบว่าย่ามใจเอามาใช้แถวๆ ที่ลักมา
ประเภทนี้ถ้าจับได้จะเป็นประมาณต่างจังหวัด คนรู้จักกันเยอะ จำรถที่หายได้มาบอกเจ้าของ
เพื่อนเคยเจอมาเป็นมอเตอร์ไซค์ ตามจับได้อีกอำเภอนึง สารภาพบอกว่าเห็นสวยดีอยากได้ไปใช้ ไม่มีตังค์
เห็นเจ้าของใส่กุญแจคาไว้

เห็นใจเจ้าของรถที่หายไปทุกท่าน อยากให้ได้คืนกัน ไม่อยากให้ของใครหายอีกครับ
ช่วยกันสอดส่องคนพวกนี้ระแวดระวังให้พี่น้องนักปั่นกันนะครับ
รักเอยพลาสติก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027557540
team: อิสระ
Bike: BH

Re: มีใครจักรยานหายแล้วได้คืนบ้างครับ

โพสต์ โดย รักเอยพลาสติก »

เศร้าจังของใครๆก็รัก เท่าที่ดูมูลค่าโดยรวมน่าจะเกือบล้านเลยนะครับและยังมีทีหายแต่ไม่ได้ออกมาบอกอีก
BlueFavorites
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย BlueFavorites »

ถ้าไม่มีใครได้คืนเลย อย่างน้อยขอให้ผมเป็นคนเเรกที่ได้คืนเถอะ -*-
monojax
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Propel, Neobike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย monojax »

ผมลงไว้ยังไม่ได้คืนครับ แต่วันนี้ผมลองสืบๆดูเอง พบรถตัวเองประกาศขายใน net ความใช่ประมาณ 99% ดูจากตำหนิที่เป็นรอยตามรถและอีกหลายจุด ตอนนี้กำลังพยายามหาทางตามอยู่ครับ
BlueFavorites
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย BlueFavorites »

monojax เขียน:ผมลงไว้ยังไม่ได้คืนครับ แต่วันนี้ผมลองสืบๆดูเอง พบรถตัวเองประกาศขายใน net ความใช่ประมาณ 99% ดูจากตำหนิที่เป็นรอยตามรถและอีกหลายจุด ตอนนี้กำลังพยายามหาทางตามอยู่ครับ
ดีจังครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งรถหาย”