...... .. . " โซ่ ใหญ่ " ขนาดไหน ถึงจะต้องใช้คีมยัก

รถสูญหายแจ้งข้อมูลห้องนี้เลยครับ
ตอบกลับ
SixXIII
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: masi จ๊ะ

...... .. . " โซ่ ใหญ่ " ขนาดไหน ถึงจะต้องใช้คีมยัก

โพสต์ โดย SixXIII »

ครับ

ผมเพิ่งถอยฟิกมาได้ 2 วัน

ลองเข้ามาอ่านแล้วก็ใจหาย

ล๊อคอย่างดิบอย่างดีก็ยังปลิวได้

เลยอยากจะทราบนะครับ

แล้วถ้าโซ่ใหญ่ๆ ใช้คีมเล็ก แทะ แทะ ไปเรื่อยๆ จะขาดไหมครับ
...... .. .
8TEEBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หลังเขาสัญญานเข้าไม่ถึง
team: ไม่ชอบยึดติด
Bike: รถซาเล้ง

Re: ...... .. . " โซ่ ใหญ่ " ขนาดไหน ถึงจะต้องใช้คีมยัก

โพสต์ โดย 8TEEBike »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ....

คือผม จะไม่ทิ้ง ม้าศึก ของผมให้อยู่อย่างเดียวดาย มันพาเราฝ่าดงรถ ฝ่าสรรพสิ่งเพื่อให้เรามีความสุขทุกครั้งที่ขึ้นหลังมัน... มันเหมือนเพื่อนผม ผมจะไม่ทิ้งเพื่อนครับ :mrgreen:
SixXIII
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: masi จ๊ะ

Re: ...... .. . " โซ่ ใหญ่ " ขนาดไหน ถึงจะต้องใช้คีมยัก

โพสต์ โดย SixXIII »

ครับผม

ผมก็มิได้อยากละทิ้งเพื่อนยากของกระผมไปที่ใดดอกครับท่าน

แต่จังหว่ะจำเป็นมันก็หวิวๆนะครับท่าน

ล๊อคก็แล้ว อะไรก็แล้ว ยังต้องกังวลอีก

แบบนี้มันแย่จริงๆนะท่าน

:|
...... .. .
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

มี 2 เหตุผลที่เราไม่ควรอยู่ห่างจักรยานเวลาจอด

1. คืมตัดโซ่คุณภาพดีปัจจุบันราคาถูกลงมาก ทุกระดับชั้นมีสิทธิซื้อได้ครับ คีมที่ใช้ตัดโซ่คล้องประตูรั้วหรือตึกแถว (ตัดกุญแจดอกใหญ่ๆ ได้ด้วย) ภายในเวลานับเป็นวินาที ตอนนี้มีราคาต่ำกว่าพันบาท (ประมาณ 5 - 600 บาทเป็นของทำในจีน) จากราคาสมัยก่อนที่มีแต่คีมจากยุโรปหรืออเมริการาคา 1000 ขึ้นไปถึง 2 - 3 พันบาท

2. จักรยานไม่ว่าจะสภาพโทรมขนาดใหนก็มีราคาครับ เพราะร้านรับซื้อของเก่าตีราคาเหล็กหรืออลูฯ เป็นกิโลฯ น้ำหนัก 11 - 17 กก. นี่ก็หลายร้อยบาทอยู่นะครับ
:D
ในสมัยก่อนที่จะมีบอร์ดรถหายผมเคยตามอ่านแต่ละเคส บางท่านแค่ "จอดจักรยานริมฟุตบาท" เดินไปสั่งอาหารรถเข็นหันกลับมาก็ไม่มีจักรยานแล้วครับ

อีกเคสหนึ่งจอดจักรยานในแคมปัสมหาวิทยาลัยเดินไปสั่งน้ำดื่ม แค่หันกลับมาก็ไม่มีจักรยานแล้วเช่นกัน

ส่วนรายที่โดนตัดโซ่ (เส้นใหญ่) นี่เจ้าของยืนอยู่ข้างจักรยานตัวเองเลยครับ (จอดไว้หน้าตึกแถว + คล้องโซ่อย่างดี) คนร้ายเดินถือคืมมาตัดต่อหน้าต่อตา ใช้เวลาแค่กระพริบตา แต่เจ้าของอยู่เลยเจ็บตัวกลับไปแทนเพราะโดนยำเล็กน้อย :mrgreen:

ดังนั้นถ้าจำเป็นต้องจอดจักรยานก็พยายามให้อยู่ข้างตัว หรืออยู่ในสายตาตลอดเวลาดีกว่า หากจำเป็นสุดขีดจริงๆ แนะนำให้ถอดล้อหน้าเอาติดตัวไปด้วย พร้อมกับล๊อคเฟรมไว้กับเสาให้แน่นหนาหน่อย อย่างน้อยคนเอาไปก็ใช้วิธีปั่นฯ หนีไปไม่ได้ละครับ :lol:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
รูปประจำตัวสมาชิก
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833143431
team: อิด-สะ-หระ
Bike: จักรยานโครโมโทรม ๆ โง่ ๆ คันหนึ่ง
ตำแหน่ง: สะพานพุทธ

โพสต์ โดย tsta88dx »

อุปกรณ์ล็อครถสำคัญเป็นอันดับหนึ่งเลยครับ

ดีที่สุดผมให้เป็น "ยูล็อค"
เพราะอุปกรณ์ที่ตัดมันได้อย่างเลื่อยกลยังต้องใช้เวลาเกือบนาที
ฉะนั้นถ้าเป็นอย่างอื่นก็ไม่ต้องพูดถึงเลย
และอุปกรณ์พวกนี้คนทั่วไปคงไม่พกเดินถือโทง ๆ ได้ปกติ
ราคาค่าตัวค่อนข้างสูง น้ำหนักประมาณ ๑ กิโลกรัม
แต่ถ้าเทียบกับความรู้สึกอุ่นใจขึ้น ผมว่ามันคุ้มค่ามาก

รองลงมาเป็นโซ่(แล้วแต่ขนาด)
ปัจจุบันผมใช้อยู่เป็นโซ่หุ้มด้วยปลอกสายยาง
ค่อนข้างปลอดภัยในระดับหนึ่งแต่ไม่เท่ายูล็อค
ความหนาของโซ่เลือกในระดับที่เราอุ่นใจได้ว่า
อุปกรณ์ที่จะมาตัดมันได้ ไม่ใช่อุปกรณ์ที่พกได้ง่ายเหมือนโทรศัพท์มือถือครับ

ห่วยที่สุดผมให้เป็นสายล็อคที่เป็นสลิงม้วนเป็นขด
ผมเคยใช้ล็อครถอยู่ เห็นว่าราคามันค่อนข้างถูก แล้วก็ถูกใจโจรเลยครับ
ตัดเอาไปได้ง่าย ๆ เหมือนกรรไกรตัดกระดาษ
เพราะฉะนั้นต้องตัดใจให้ขาดจากสายล็อคแบบนี้เลยครับ
อุปกรณ์ที่ใช้ตัดพกได้ง่ายเหมือนดั่งโทรศัพท์มือถือ
อุดหนุนของเขาหน่อย ไม่ก็ซื้อของมาฝากเขานิด ๆ หน่อย ๆ

พวกคนใจระยำมันมีอยู่ทุกที่แหละครับ
เราก็ระแวงให้พอประมาณ อย่าให้มันมากจนไม่กล้าทำอะไร ไม่งั้นจะไม่มีความสบายใจครับ
วิธีการซื้อขาย
ขอเป็นการนัดพบในพื้นที่กรุงเทพมหานคร (ผมอยู่แถวสะพานพุทธ)
ผู้ใดต้องการขายของข้างต้นโปรด pm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งรถหาย”