สอบถามเส้นทางแพร่-ดอยเสมอดาว-น่าน

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
T-Oum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-727-9196
team: -
Bike: Trek Skye SL

สอบถามเส้นทางแพร่-ดอยเสมอดาว-น่าน

โพสต์ โดย T-Oum »

สวัสดีค่ะ...มีแผนไปเที่ยวน่าน 3 วัน 2 คืน มีแผนคร่าวๆ ดังนี้ค่ะ
เดินทางด้วยรถไฟคืนวันศุกร์ลงสถานีรถไฟเด่นชัย ปั่นไปวัดพระธาตุช่อแฮ
จากนั้นปั่นๆโบกๆไป อ.นาน้อย และปั่นขึ้นดอยเสมอดาว คืนวันเสาร์นอนเต้นท์ชมดาว 1 คืน
เช้าวันอาทิตย์ปั่นๆโบกๆ ไป จ.น่าน ปั่นเที่ยวน่านพักโฮมสเตย์ วันจันทร์ปั่นระแวกใกล้ๆ เมืองน่าน และเดินทางกลับตอนเย็นด้วยรถทัวร์ถึงเช้าวันอังคาร ประมาณนี้ค่ะ...ท่านใดมีคำแนะนำรบกวนด้วยนะคะ
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: สอบถามเส้นทางแพร่-ดอยเสมอดาว-น่าน

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ไม่ทราบว่าวางแผนใช้เส้นทางไหนจากแพร่ไป อ.นาน้อยครับ ถ้าใช้เส้นทางหลักปั่นไปถึงอ.เวียงสาแล้วปั่นย้อนมาที่นาน้อยง่ายกว่า แต่หากใช้เส้นผ่านอุทยานแห่งชาติขุนสถานแล้วไปอ.นาน้อยนี่ 70 กิโลแม้วเลยครับ เพราะจะโดนภูเขาสูงชันนับสิบลูกตัดกำลังไปมากมายครับความชันระดับ 10%+ทั้งนั้นครับน่าจะใช้เวลาในการเดินทางมากแน่ ถ้ามาถึงแพร่ถ้านมัสการพระธาตุช่อแฮแล้วให้ปั่นไปทางเส้นทางไปน้ำตกหลังพระธาตุนะครับเป็นเส้นทางที่คนปั่นจักรยานปั่นกันบ่อยบรรยากาศดีรับรองสนุก
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
T-Oum
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเส้นทางแพร่-ดอยเสมอดาว-น่าน

ว่าวต้องลม เขียน:ไม่ทราบว่าวางแผนใช้เส้นทางไหนจากแพร่ไป อ.นาน้อยครับ ถ้าใช้เส้นทางหลักปั่นไปถึงอ.เวียงสาแล้วปั่นย้อนมาที่นาน้อยง่ายกว่า แต่หากใช้เส้นผ่านอุทยานแห่งชาติขุนสถานแล้วไปอ.นาน้อยนี่ 70 กิโลแม้วเลยครับ เพราะจะโดนภูเขาสูงชันนับสิบลูกตัดกำลังไปมากมายครับความชันระดับ 10%+ทั้งนั้นครับน่าจะใช้เวลาในการเดินทางมากแน่ ถ้ามาถึงแพร่ถ้านมัสการพระธาตุช่อแฮแล้วให้ปั่นไปทางเส้นทางไปน้ำตกหลังพระธาตุนะครับเป็นเส้นทางที่คนปั่นจักรยานปั่นกันบ่อยบรรยากาศดีรับรองสนุก
ขอบคุณค่ะ จะหาข้อมูลเส้นทางที่ไปน้ำตกหลังพระธาตุที่แนะนำเพิ่มเติมค่ะ
T-Oum
ขาประจำ
ขาประจำ

ความคืบหน้าเบื้องต้น ติดต่อนักปั่นท้องถิ่นซึ่งหาเบอร์จากใน Thaimtb.com และจากการเข้าไปในเฟสบุ๊คของนักปั่นจักรยานจังหวัดแพร่ ได้ให้คำแนะนำและช่วยวางแผนเส้นทางปั่นคร่าวๆ คือ
สถานีรถไฟเด่นชัย - วัดพระธาตุช่อแฮ ระยะทางประมาณ 30 กม.
วัดพระธาตุช่อแฮ - สถานีขนส่ง จ.แพร่ ระยะประมาณ 10 กม.
ขึ้นรถยนต์จากสถานีขนส่ง จ.แพร่ - อ.เวียงสา ระยะประมาณ 92 กม. (น่าจะใช้เวลาประมาณ 2 ชม. รวมรถจอดรับส่งผู้โดยสาร)
อ.เวียงสา - อ.นาน้อย ระยะทางประมาณ 34 กม. หมายเลขถนน 1026(เส้นทางคงไม่ราบเรียบ) รอตัดสินใจว่าจะปั่นหรือขึ้นรถยนต์ดูเวลาเป็นหลัก
อ.นาน้อย - ดอยเสมอดาว ระยะทางประมาณ 16 กม. หมายเลขถนน 1083 (ทางขึ้นเขาบางช่าง) ปั่นขึ้น

***หมายเหตุ: การออกทริปครั้งนี้ด้วยเวลาจำกัดจึงต้องพึ่งยานแม่ในบางช่วง และเพื่อความปลอดภัยให้มากที่สุด ดังนั้นจึงไม่จำเป็นจะต้องเน้นปั่นทั้งวันค่ะ ***
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”