ช่วยแนะนำเส้นทางจาก สวนสยาม - แยกนราธิวาสตัดสาธร หน่อยครับ และแนะนำจักรยานด้วยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mrihex
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ทัวร์ริ่ง มือเท่าไหร่ไม่รู้

ช่วยแนะนำเส้นทางจาก สวนสยาม - แยกนราธิวาสตัดสาธร หน่อยครับ และแนะนำจักรยานด้วยครับ

โพสต์ โดย mrihex »

ขอเท้าความจากเริ่มต้นเลยนะครับ
ผมเริ่มปั่นจักรยานมาได้ 2-3 ปี โดยเริ่มจากซื้อจักรยานมือสองญี่ปุ่น ล้อ 700 กับรถพับล้อ 20 มาในตอนแรกที่ปั่น ผมปั่นจากสวนสยามมาจอดบ้านเพื่อนตรงสุขาภิบาลสาม แล้วต่อรถตู้มาลงสีลม(บางวันให้แฟนไปส่ง) ระยะทางขาละประมาณ 7-10 กิโล แล้วแต่เส้นทางที่เลือก แต่ตอนนี้เพื่อนกลับไปอยู่ต่างจังหวัด เลยไม่มีที่จอดจักรยาน และอีกอย่างเบื่อการนั่งรถตู้เพราะบางวันรถติดมหาโหดเลย บางวันเจอรถตู้แอร์ไม่ดี หายใจไม่ค่อยได้อีก เลยพิจารณาแล้วว่าจะปั่นจักรยานไปทำงาน ระยะทางก็ประมาณ 25 กิโลมั้ง แต่ปันหาคือ ที่ตึกทที่ทำงานไม่มีที่จอดจักรยาน เลยคิดว่าต้องเอาไปจอดที่ออฟฟิศ ถ้าเป็นรถคันใหญ่เค้าให้เอาขึ้นลิฟท์ขนของแต่ถ้าเป็น รถมินิหรือรถพับ เอาเข้าลิฟท์ ธรรมดาได้เลย จึงขอคำแนะนำดังนี้
1.ช่วยแนะนำเส้นทางปั่นที่น่าจะสะดวกปลอดภัยต่อชีวิดหน่อยครับ
2.ช่วยแนะนำจักรยานหน่อยครับ ไม่รู้ว่าจะเลือกอะไรดี แต่ในใจตอนนี้ มองรถมินิครับ งบไม่เกิน 2 หมื่นครับ มองๆ Java อยู่(รถคันอื่นยกให้น้าๆไปใช้หมดแล้ว)

ขอขอบคุณเพื่อนล่วงหน้านะครับ
โชดดีเพียงใดที่เราได้พบกัน โชคดีเพียงใดที่เราได้รู้จักกัน
รับประกอบแผงวงจรอิเล็กทรอนิกส์ และจัดหาอุปกรณ์
www.hexelectronics.com
doomer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 7.4 fx

Re: ช่วยแนะนำเส้นทางจาก สวนสยาม - แยกนราธิวาสตัดสาธร หน่อยครับ และแนะนำจักรยานด้วยครับ

โพสต์ โดย doomer »

ขับจากสวนสยามวิ่งมาตามทางรามอิทรา เข้าเส้นเกษตร-นวมินทร์ ออกพหลโยธินที่แยกเกษตร หรือขับไปถนนวิภาวดี แล้วปั่นไปขึ้นรถไฟฟ้าบนดินครับ
mrihex
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ทัวร์ริ่ง มือเท่าไหร่ไม่รู้

Re: ช่วยแนะนำเส้นทางจาก สวนสยาม - แยกนราธิวาสตัดสาธร หน่อยครับ และแนะนำจักรยานด้วยครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ
ผมไม่แน่ใจว่ารถไฟฟ้าช่วงเร่งด่วนจะยินดีรับจักรยานหรือเปล่า ขาไปยังได้อยู่เพราะเลือกไปเช้าๆมากได้ แต่ขากลับ รถไฟฟ้าคนแน่นมาก ผมเคยขับรถไปจอดตรงbtsหมอชิตแล้วต่อไปทำงาน คนแน่นมากตอนต่อรถที่สยามครับ
โชดดีเพียงใดที่เราได้พบกัน โชคดีเพียงใดที่เราได้รู้จักกัน
รับประกอบแผงวงจรอิเล็กทรอนิกส์ และจัดหาอุปกรณ์
somkiatr
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Louis Garneau, Merida Speeder 500

โพสต์ โดย somkiatr »

ระยะทางมันไกลอยู่นะครับ แถมการจราจรในช่วงเช้านี่ก็แน่นมาก ถ้าเป็นรถพับ แนะนำปั่นมาแถวๆ Airport Link สถานีลาดกระบังมั๊งถ้าจำไม่ผิด ปั่นมาแถวสุขาภิบาล 3 เหมือนที่คุณเคยปั่น แล้วมาเข้าคู่ขนานวงแหวนเลียบด่านทับช้าง ผ่านวัดลาดบัวขาว มาตามทางเรื่อยๆ ถึงโค้งทางเข้าหมู่บ้านนักกีฟา ขึ้นสะพานลอยคนข้ามไปสถานีลาดกระบัง จากนั้น ขึ้น Airport Link ลงพญาไท ต่อ BTS อีกที
My twitter @thaimtb
mrihex
สมาชิก
สมาชิก

อับเดทสถานะตัวเองหน่อยครับ เป้าหมายคือปั่นจักรยานไปทำงานสาธร
ตั้งแต่สอบสอบถามเรื่องซื้อจักรยาน สรุปแล้วผมเลือกซื้อจักรยาน Gogobike viper แบบแฮนด์ตรง ตั้งแต่งานจักรยานที่เมืองทอง ซื้อมาเสร็จก็เริ่มซ้อมปั่น เริ่มจากบ้านออกมาสวนสยาม-รามอินทรา-คู่ขนานวงแหวน-เสรีไทย แล้วกลับมาสวนสยาม วันละประมาณ 3รอบ ได้ระยะทางประมาณ25กิโล เกือบทุกเสาร์ หรืออาทิตย์
หลังจากนั้น มีงาน A day 100 กิโล night trip ก็ลงทะเบียนไปปั่นด้วย เริ่มจากปั่นจากบ้านเวลา6โมงครึ่งไปมักกระสันประมาณเกือบสองทุ่ม ระยะทาง ประมาณ 18 กิโล นั่งพักรอเพื่อน แล้วไปลงทะเบียน ก็ได้ใบสำหรับแสตมจุดเช็คพ้อย
เริ่มปั่นประมาณสามทุ่มกว่าๆ ไปซี่ลวดขาดตรงแถวๆแยกพิชัย(ตอนนั้นได้ระยะทางประมา45กิโล) เลยนั่งพักเช็คดูเกือบครึ่งชั่วโมง บวกกับเพื่อนไม่ได้ปั่นมานาน เพื่อนจึงตัดสินใจปั่นกลับบ้านเลย ส่วนผมพิจารณาแล้วว่ายังไหว เลยปั่นต่อไปยังจุดเช็คพ้อยที่3 ที่ถนนลาดพร้าว แต่พอถึงรู้ตัวว่าน่าจะไปไม่จบทริบ เลยตัดสินใจปั่นไปกินโจ๊กข้อไก่ที่แยกลำสาลีแล้วปั่นกลับบ้าน รวมระยะทางทั้งหมดที่ได้ในวันนั้นคือ 90กิโล
หลังจากนั้นได้ปั่นน้อยมาก เนื่องจากไม่มีเวลาไปใส่ซี่ลวดแทนที่ขาดไป จนถึงปีใหม่เลยตัดสินใจสั่งซื้อล้อมือสองจากในเวบนี้ หลังจากได้ล้อใหม่แล้วก็เริ่มกลับมาซ้อมใหม่ ได้ซักพัก มีงานที่ต้องส่งลูกค้าวันเสาร์(อีเมลย์) เลยลองใช้จักรยานเดินทางดู โดยเริ่มจากสวนสยามออกถนนเสรีไทยไปลงถนนเลียบคลองแสนแสบตรงแยกนิด้า ปั่นสบายมาก แต่ต้องยกรก ข้ามสะพานเล็กๆประมาณ 5 รอบ ไปขึ้นตรงใต้แอร์พอร์ตลิงค์สถานีรามคำแหง แล้วยกรถข้ามทางรถไฟ ไปปั่นบนถนนกำแพงเพชร7 ปั่นมาเรื่อยๆ ข้ามถนนหลายจุดแล้วมาออกตรงราชปรารภ เลี้ยวซ้ายผ่านแยกประตูน้ำ ราชดำริ แล้วเข้าสีลม เลี้ยวเข้าถนนนราธิวาส ถึงแยกก็จบทริบ ----ทำงาน+นั่งพัก---- แล้วกลับทางถนนสาธร ถนนวิทยุมาออก เพชรบุรี แล้วมาก็มาลงเลียบคลองแสนแสบเหมือนเดิม แต่มาหมดแรง(แบบหมดสภาพจริง)แล้วนอนพักตรงศาลาที่วัดเทพีลาเกือบครึ่งชั่งโมง กว่าจะแบกร่างไปถึงบ้านใช้เวลาเกือบชั่วโมง (รู้ตัวเลยว่าแรงยังไม่ถึง)
หลังจากนั้นก็เลยต้องซ้อมให้ไกลขึ้นโดยวิ่งใช้เส้นเลียบวงแหวน ไปวนถนนร่มเกล้าแล้วกลับสุขาภิบาลสามเลี้ยวเข้าเสรีไทยกลับบ้าน ได้ระยะประมาณ 40 กิโล ได้สองสามอาทิตย์ พอถึงกลางเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาเลยลองปั่นไปทำงานอีกครั้ง เป็นวันพุธ คราวนี้ปั่นมาเลียบคลองแสนแสบเหมือนเดิม แต่เปลี่ยนมาขึ้นตรงวัดเทพลีลาแล้วปั่นไปเลียบด่วนรามอินทรา แล้วมาออกถนนเพชรบุรี มาเลี้ยวซ้ายเข้านานา เลี้ยวขวาเข้าสุขุมวิท แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าถนนวิทยุทะลุสาธรจนถึงออฟฟิศ ใช้เวลาปั่นรวม 1ชั่งโมง 20 นาที ระยะทาง 27 กิโลเมตร ตอนเย็น ปั่นกลับ เส้นวิทยุ มาเลี้ยวขวา ถนนเพชรบุรี เลี้ยวซ้ายเข้าถนนอโศก เพื่อไปวิ่งพระรามเก้า แล้วปั่นกลับทางเลียบด่วนรามอินทรา เลี้ยวขวาเข้าเกษตรนวมินทร์ เลี้ยวเข้าเส้นตัดใหม่จนถึงสวนสยาม ใช้เวลาประมาณ 1ชั่วโมง 25 นาที ระยะทาง 29กิโล ไม่รู้สึกเหนื่อยเท่าไหร่ เพราะได้พักบ่อยตอนติดไฟแดง
ณ ตอนนี้ปั่นจักรยานมาทำงานอาทิตย์ละ 1 วัน(ส่วนใหญ่เป็นวันพุธ) ได้ 6 อาทิตย์แล้วมีการลองเปลี่ยนเส้นทางบ้างเพื่อหาทางที่สะดวกสบายที่สุด ทำให้ตอนนี้น้ำหนักลดลงไปได้ 3 กิโล และ รักษาระดับความเร็วในการซ้อมวันเสาร์ได้ที่ 35km/ชั่วโมงได้เกิน10นาที โดยไม่เหนื่อยจนเกินไป จากเมื่อก่อน 30กม/ชั่งโมงแป๊บเดียวก็เหนื่อยมากแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”