เหตุเกิดที่ไฟแดง...หน้าแตก แต่ก็ขำครับ...

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
กบ ก๊าบก๊าบ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089 199 4818
team: KERO RANGER
Bike: MERRIDA BIG NINE
ตำแหน่ง: บางบอน 4 เอกชัย-บางบอน
ติดต่อ:

เหตุเกิดที่ไฟแดง...หน้าแตก แต่ก็ขำครับ...

โพสต์ โดย กบ ก๊าบก๊าบ »

เนื่องด้วย...ไปซื้อรองเท้าปั่นจักรยาน MTB Shimano จากในห้องซื้อขายเรานี่แหละ...แล้วก็นั่งลูบๆ คล่ำๆ อยู่สองวัน
ตัดสินใจสั่งซื้อ บันได Clipless Shimano PD-M424 มาเพื่อให้เข้ากันกับรองเท้ายี่ห้อ Shimano เหมือนกัน...
วันนี้...ทำการเปลี่ยนบันได ใส่ Clipess ที่รองเท้าเป็นที่เรียบร้อย ลองใส่ (ยัด) Clipess ระหว่างรองเท้ากับบันได
ทำไมมันถึงไม่คลิบนะ? หรือว่ามันแค่เกี่ยวๆ แบบนี้ (คิดในใจ)...แต่งตัวอย่างหล่อ..เสื้อ กางเกงซื้อใหม่ (ในห้องซื้อขายนี่แหละ)
หมวกสีขาวสะอาดตา ถุงมือ MERIDA GRL FOAM แว่นตา KING เตรียมน้ำใส่กระบอก...อืม..พร้อมแล้ว...หล่อแล้ว
ออกตัวด้วยท่าทางคะ..คะ เขิน..เขิน จากอาการรองเท้าใหม่ บันไดใหม่ มันจะเกี่ยวหรือมันจะคลิบกันแน่ ซักพัก...เริ่มชิน...อืม..
ปั่นไปด้วยใจกระหยิ่ม วันนี้เท่ห์กว่าวันก่อนๆ บันไดคล้ายของเทพ รองเท้าก็เฉพาะกิจแล้วนะ ไม่ใช้นันยางเหมือนเคยๆ..เริ่มชิน...
เพิ่มความเร็วอีกหน่อย..เหลือบมองตัวเลขที่ไมล์ อืม...37 แล้ว ใช้ได้...เพลิดเพลิน...ไปอีกซัก 5-6 กิโลเมตร...
ข้างหน้าไปเขียวอยู่ จะเร่งสปีดก็พอดีไฟสีส้มเจิดจ้าขึ้นมาซะก่อน บ่งบอกว่าควรจะเบรคเพื่อความปลอดภัย...ไหลไปข้างหน้าดีกว่า...
แทรกตัวด้วยท่าทางทะมัดทะแมง จนมาอยู่หน้าสุดได้แล้ว...ทันไดนั้น...พ่อเจ้าประคุณของใหม่ ไม่ได้ศึกษาข้อมูล...มาก่อน...
รองเท้า Shimano แสนเท่ห์ กับบันได้ขั้นเทพดันรักกันมากมายไม่ยอมจากกันซะงั้น...ทำไงละขาก็คาอยู่ที่บันไดทั้งสองข้าง...
โอ้มายกอด...โครม...ครับ...ผมลงไปกองอยู่หน้าหมู่มอเตอร์ไซค์ที่พร้อมจะออกตัวได้ทุกเมื่อ เมื่อมีไฟเขียว...ขาทั้งสองข้าง
ก็ยังติดอยู่กับคู่รัก Shimano อยู่เลย...ทำไงล่ะทีนี้...อืม...เค้าให้บิดส้นเท้าซ้ายที ขวาที นี่นา (มันผ่านๆ ตาในคู่มือที่ให้มา)
หลุดครับ...ผมค่อยๆ ลุกขึ้นมา โลกทั้งโลกผมอยากให้หยุดอยู่แค่ตรงนั้นจริงๆ เลยล่ะ...แต่เมื่อชีวิตยังต้องดำเนินไป...ผมก็ค่อยๆ
ยกรถคันงามขึ้นมา...แล้วแอบข้างทาง ปัดโน้น ปัดนี่ ดูโน้น ดูนี่ไปตามประสาคนที่ไม่รู้จะทำอะไรแล้วล่ะครับ...รอครับ...รอให้ฝูงชน
ที่ได้เห็นวีรกรรมของผมได้ผ่านพ้นผมไปก่อนครับ...ผมอาย...ผมอายมาก...ผมอายมากที่สุดครับ...แต่...ผมก็ขำ...ขำตัวเอง..
ผมไม่รู้ว่า จะมีใครที่เปิ่นเท่าผมอีกหรือเปล่าครับ...นี่แหละครับ มือใหม่ ปั่นคนเดียว ไม่มีเทคนิค ไม่มีประสบการณ์ แต่มีใจครับ...
สุดท้าย...คู่รัก Shimano ทั้งสองของผม ก็ได้ร่องรอยอารยะธรรมตั้งแต่วันแรกที่ออกตัว...5 5 5...อยากเล่าให้ฟัง...ขำตัวเองครับ..

แค่ประสบการณ์อยากเล่าให้ฟังครับ...มันเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นเรื่อง...ได้เลย...ฝากไว้ก่อน ไฟแดงบางบอนสาม... :lol: :lol: :lol:
มนุษย์ไม่อาจได้อะไรมาโดยไม่เสียสิ่งใดไปเลย
การได้อะไรมานั้นจำเป็นต้องจ่ายสิ่งที่มีค่าเท่าเทียมกันออกไป
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: เหตุเกิดที่ไฟแดง...หน้าแตก แต่ก็ขำครับ...

โพสต์ โดย DraftBeer »

:lol: :lol: :lol: :lol:
:lol: :lol: :lol: :lol:

แสดงว่าถึงจุดที่ใด้ใส่ครีตจริงๆแล้วครับ :lol: :lol:
ใส่คลีตไหม่ๆนี่จุดที่น่ากลัวที่สุดก็ ไฟแดง กับ หน้าบ้าน นี่แหละครับ
ผมตอนใส่ไหม่ๆ ปลดข้างขวาแต่ดันเปลี่ยนใจจอดด้านซ้าย เพราะสาวๆเยอะ จะได้เท่ๆ
:lol: :lol: :lol: พอจอดความเท่ หายเป็นปลิดทิ้งเหมือนกัน ไม่กล้ามองหน้าสาวๆเลย
แต่เท่าที่เหลือบดูหางตา เขาคงงงกัน "มันล้มได้ไงหว่า" :lol: :lol: :lol:
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
myjj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0854473266
team: ไร้สังกัด ไม่มีชมรม
Bike: Trek 8900

Re: เหตุเกิดที่ไฟแดง...หน้าแตก แต่ก็ขำครับ...

โพสต์ โดย myjj »

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ที่หัวเราะนี้ไม่มีอะไรนะครับ จะบอกว่า
ชีวิตเรานี้ช่างชะตาชีวิตที่ไม่แตกต่างกันเลย
ผมก้อเคยครับ และอีกหลายคนก้อคงเช่นกัน
อ่านไปก้อนึกถึงภาพตัวเองไป....
:lol: :lol: :lol: :oops: :oops:
เป้าหมายมันอยู่กับที่...เราต่างหาก...ที่จะออกไปหามันรึปล่าว...!?!?!?
Kasama
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-445-2490
Bike: Bob Jackson Track, Cinelli Mod.B, Cinelli Riviera, Colnago Mexico, Colnago Saronni Pista, Marin Pine Mountain
ตำแหน่ง: 710 เฟอร์เฟค ซอย 29 ถนนรามคำแหง 164 คลองสองต้นนุ่น ลาดกระบัง ก.ท.ม. 10520

โพสต์ โดย Kasama »

555+ ผมพึ่งถอย Giant XCT 2010 มาไม่ถึงอาทิตย์ ซ้อมแล้วซ้อมอีกกะอีกแค่การสะบัดขาถอดคลิบอยู่หลายวัน พอวันเสาร์ที่ผ่านมาเพื่อนพาออกปั่นนอกหมู่บ้านครั้งแรกเลยครับ ไปด้วยความมั่นใจเต็มร้อยตามติดไปตลอด (โทษทีนะครับ ผมพึ่งปั่นเสือภูเขาได้ 1 เดือน อยากแรงถอยหมอบมาเล่นแถมใส่กลิบ) 555+ พอไปได้ 15 โลถึงจุดต้องลอดสะพานเพื่อนเตือนให้ถอดกลิบ ผมพยามเตะซ้ายขาวเหมือนม้วยเลยไม่ออกครับ ทำไงดีหว้า ถ้าลงต่อตกน้ำแน่เพราะเป็นสะพานพอขี่ได้แต่เราไม่แข็งอะ... เห็นมีพื้นที่เขาทำไว้ให้คนเดินสูงประมาณ 20 เซนผมก็เบรคครับแล้วลงนอนอยากสวยงาม ยก XCT ไว้ไม่ให้โดนพื้น...อื่มมันยังใหม่อยู่ 555+ นึกแล้วข้ำตัวเอง แต่ก็เป็นประสพการครั้งแรกเมื่อเสารที่ผ่านมา (14 พ.ย. 52)

พอดีเห็นเล่าก็อนากเล่าบางอะครับ กะประสพการณ์ที่ดูแลไม่น่าจะเกิดขึ้น 555+
บ้านตระกูลริ คือ ตัวแสบประจำบ้าน 3 ตัว ริชชี่ ริสา ริต้า
Road Bike
- Cinelli Mod.Riviera Mod.B ขาด Mod.SC.
- Pep Magni
- บรรพบุรุษของ ORBEA นามว่า "ซุส"...
- CONCORDE
PISTA
- Bob Jackson
- Holdsworth
- MERLIN UK.
- CIOCC
กรุ๊ปเซ็ตสวย ๆ
- Campagnolo
- Gipiemme
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

:D เป็นทุกคน เป็นเรื่องปรกติของคนขื่หลังเสือ :mrgreen: :mrgreen: :oops:
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
เจษฎา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: surly :karate monkey
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เจษฎา »

มีคนไม่ถึง 1 % บนโลกนี้ที่จะได้รับประสพการณ์เช่นนี้ครับ ดีใจด้วย :D
BB_GUN
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MCPD.
Bike: GIANT XTC

โพสต์ โดย BB_GUN »

ประสบการณ์เท่านั้นที่จะสอนเราครับ......
MCPD
บี หนองจอก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Weekend Bike Club
Bike: หมอบสับถังสีฟ้า กะโหลกกะลา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บี หนองจอก »

ล้มแบบนี้
กลุ่มผมเรียกว่า เทรินโปร แล้วครับ (โดนทุกคน)
แต่ไม่เป็นไรม้างใส่แว่นตากับหมวกกันน๊อกนี่ เค้าจำไม่ได้หร๊อก
อย่าคิดมาก ขำๆ ใครๆเค้าก็ล้มกันทั้งน้านนน
อิอิ
ไม่มีสัจจะในหมู่คนเถื่อน ไม่มีคำเตือนในหมู่นักรบ
ชมภาพของพวกเรากลุ่ม Weekend Bike Club ทั้งหมดได้ที่นี่ครับ
http://www.meweb2008.com/garlly.html
เสี่ยวภูธร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0847-9505-20
team: พังโคนทีม
Bike: CHALLENGER
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสี่ยวภูธร »

:roll: :roll: ผมต้องปั่นผ่านตลาดตอนเย็นๆ ผมขี่ด้วยความเร็ว 10 กม.
มีเด็กวิ่งตัดหน้าไปซื้อลูกโป่ง ผมเบรครถอยู่แต่ลึมถอด Clipless มันก็ล้มชิครับท่าน กลางตลาดเลย ฮิ ฮิ ฮิ :lol: :lol: :oops: :oops:
เสือห้าภาค ปั่นทั่วทิศ มิตรทั่วไทย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=5730
e21vfa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0615395161
team: 99 CityBike
Bike: Trek Fuel 90, Specialized Sirrus, Bianchi C2C, Surly LHT
ตำแหน่ง: ลำลูกกา ปทุมธานี

โพสต์ โดย e21vfa »

ผมว่าอย่าคิดมากครับพี่น้องครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่ใช้ Clipless อยู่ในปัจจุบัน ล้วนน่าจะมีประสพการณ์หน้าแตกมา ไม่มากก็น้อยเหมือนกันหละครับ พี่น้องครับ ลุยต้องไป ;)
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต้วมเตี้ยมทีม
Bike: s-works m5 KLEIN ORBEA JAVA mini trek520 cerve'lo s1 KHS F20 T-3 KHS T-20 KHS F100 challenger tandem

โพสต์ โดย อดิเรก »

:D เหมือนกันทุกอย่างยกเว้นตอนจบ...ผมไม่รู้สึกเจ็บเลย ขึ้นรถได้ ไฟเขียวพอดีปั่นไปให้ไกลจากจุดเกิดเหตุ แล้วร้อง โอ้ย อายมากกว่า :P
ต้วมเตี้ยม เตาะแตะ เดี๋ยวแวะ เดี๋ยวหยุด
coolbeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant MCM

โพสต์ โดย coolbeer »

ผม ล้มตอนเข้าเส้นสตาร์ทเลย อิ อิ :oops: หลังจากนั้นก้อไม่เคยลืมปลดอีกเลย :D
TANKZING
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8521582
team: เทศบาลเมืองปากน้ำสมุทรปราการ
Bike: #1 TANK #2 MERIDA

โพสต์ โดย TANKZING »

ครั้งแรกผมก็ล้มครับ ที่หน้าบ้าน ตอนขาออก จะจอดปิดประตูรั้ว ดันลืมปลด โครมมม แต่ยังดีไม่มีคนเห็น แต่อานถลอกมีตำหนิเลยครับ
คุณแจ่ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835376070
team: เสือสองทะเล
Bike: Salsa alacarte

โพสต์ โดย คุณแจ่ม »

จะเป็นโปรแล้ว ดีใจด้วย
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ เรื่องล้มรับน้องเป้นเรื่องปกติ ครับ ยังไม่เคยเห็นใครผ่านได้ซักกะที . . ยินดีที่ไม่เป็นอะไรมากครับ

Nathan
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”