ไม่อยากเห็นนักปั่นเกิดอุบัติเหตุในพุทธมณฑล

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

ไม่อยากเห็นนักปั่นเกิดอุบัติเหตุในพุทธมณฑล

โพสต์ โดย athi »

========================================
พุทธมณฑล (จ.นครปฐม) เป็นพุทธสถาน เป็นสวนสาธารณะที่มีผู้คนมาเดิน วิ่งออกกำลังกาย มาปั่นจักรยาน มีทุกเพศทุกวัย
รถยนต์กับจักรยานต้องใช้ถนนร่วมกัน โดยปริยายแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย รถยนต์ส่วนหนึ่งก็ของนักปั่นนั่นแหละครับบรรทุกจักรยานวิ่งเข้าออก

ดูสถานที่แล้วก็น่าจะทราบว่าควรขับช้า ๆ แต่ยังอุตส่าห์มีพวกบ้าพลัง(รถ) ชอบโชว์พาว ไม่รู้จะรีบไปไหน ไม่รู้โกรธใครมา ขับเร็วน่ากลัวมาก
เห็นอยู่บ่อย ๆ ผมไม่อยากเชื่อว่าเป็นนักปั่นด้วยกัน ฝากช่วยกันเตือนด้วยครับ หากเจ้าตัวบังเอิญมาอ่านเจอขอให้รับทราบด้วยครับ
รบกวนด้วยโปรดขับช้า ๆ เกียร์ 2 เนิ่บ ๆ ค่อย ๆ ไปครับเพื่อลูกหลาน เพื่อความปลอดภัยของเรา ๆ ท่าน ๆ นักปั่นนั่นแหละครับ
ส่วนนักปั่น ควรใช้สัญญาณมือโดยเฉพาะเมื่อถึงทางแยก (ซึ่งมีอยู่มาก) ให้รถยนต์เขาตัดสินใจได้ง่ายและถูกต้อง

เมื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งให้ทาง สิ่งที่ควรมีคือการขอบคุณด้วยการโค้งศีรษะให้กันสักที
บรรยากาศจะดีมากทีเดียว เป็นการแสดงออกของการมีวัฒนธรรมของนักปั่นครับ

ขออนุญาตแชร์เท่านี้ครับ ใครมีอะไรแชร์โปรดช่วยกันครับ ที่อื่น ๆ สถานการณ์อื่นก็ยินดีครับ สังคมจะได้ดีขึ้น
ขอบคุณที่รับฟังครับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไม่อยากเห็นนักปั่นเกิดอุบัติเหตุในพุทธมณฑล

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ขี่เร็วต้องถนนด้านนอกครับ ทาง ตรงยาวๆด้านละ 2 กิโลกว่าๆ แถมร่มรื่นด้วยครับ
ลองดูครับเส้นทางรอบๆยาวทั้งหมดประมาณ 8 กม สีเขียว
สีแดง คือ ถนน อักษะ ระยะทาง ประมาณ 8 กม เหมือนกัน

รูปภาพ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

Re: ไม่อยากเห็นนักปั่นเกิดอุบัติเหตุในพุทธมณฑล

พุทธมณฑล นอกจากเป็นที่ทำบุญ ปฏิบัติธรรม ยังเป็นเหมือนสวรรค์ของนักปั่นครับ ทั้งออกกำลังกาย ทั้งซ้อมไว้แข่ง
บรรยากาศร่มรื่นสุด ๆ (ยกเว้นวันไหนเจ้าหน้าที่เขาสุมไฟเผากิ่งไม้ ต้องสูดควันแทบหน้ามืด) (เป็นบางโซน)
มีสวน มีป่า มีสระ มีลำธาร มีถนนทางเรียบปั่นเร็ว มีแทร็คสำหรับภูเขา มีสะพานให้ปีน
มีบางโซนปลอดรถยนต์สำหรับมือใหม่ สำหรับครอบครัวที่มีเด็ก ๆ
มีห้องน้ำกระจายอยู่ทั่วไป มีอาหารบริการ มีมะพร้าวอ่อนไว้ให้ชื่นใจหลังปั่น ....
หลายครั้ง ผมเห็นมีรถยนต์ขับเร็วมากผ่านโซนที่มีนักปั่นพลุกพล่าน
เห็นแล้วน่ากลัว
ไม่อยากให้เกิดเรื่องเศร้าแล้วจึงมาพูดกัน จึงสะท้อนออกมาเผื่อจะสกิดใจได้บ้างครับ

ที่นี่สวยงามและร่มรื่นจริง ๆ นะครับ
IMG_3083.jpg (118.03 KiB) เข้าดูแล้ว 3180 ครั้ง
IMG_3118.jpg (116.65 KiB) เข้าดูแล้ว 3180 ครั้ง
มุมหนึ่งที่พุทธมณฑล.jpg (114.28 KiB) เข้าดูแล้ว 3180 ครั้ง
เปลนอนกับเก้าอี้.jpg (117.59 KiB) เข้าดูแล้ว 3180 ครั้ง
IMG_3052.jpg (105.31 KiB) เข้าดูแล้ว 3180 ครั้ง
wit Nexus
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-7883949
team: อิสระ
Bike: Nexus
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wit Nexus »

เห็นด้วยกับ จขกท.เคารพสถานที่.แบ่งปัน..ปฏิบัติตามกฏ ไม่ว่าเราจะใช้รถอะไรก็ตาม..มารยาท.คุณธรรม..จริยธรรม พึงมีไว้กับตนเองเสมอ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

wit Nexus เขียน:เห็นด้วยกับ จขกท.เคารพสถานที่.แบ่งปัน..ปฏิบัติตามกฏ ไม่ว่าเราจะใช้รถอะไรก็ตาม..มารยาท.คุณธรรม..จริยธรรม พึงมีไว้กับตนเองเสมอ
:) ชื่นใจที่ได้ยินแบบนี้ ดีครับมาช่วยกัน
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

ผมคนนึงที่ปั่นสวนพุดบ่อย(บ้านใกล้) ดีคับเตือนก่อนเกิดเหตุคับ จักรยานปั่นเร็วก็น่ากลัวเหมือนกันนะคับ ไม่ใช่แต่รถยนต์ โดยเฉพาะวันหยุด ถ้าปั่นเร็วมากแนะนำเส้นรอบนอกคับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

kkk95 เขียน:ผมคนนึงที่ปั่นสวนพุดบ่อย(บ้านใกล้) ดีคับเตือนก่อนเกิดเหตุคับ จักรยานปั่นเร็วก็น่ากลัวเหมือนกันนะคับ ไม่ใช่แต่รถยนต์ โดยเฉพาะวันหยุด ถ้าปั่นเร็วมากแนะนำเส้นรอบนอกคับ
+2 :D
ไม่อยากนึกเลยว่าจักรยานซิ่งเจอกับตีนผีจะเป็นยังไง :roll:
เห็นบ่อย ๆ ครับเขามาเป็นทีมหล่ะ บางทีก็ออกมา 3-4 แถวกินเลนส์เพื่อน ๆ เหมือนกัน โชคดีที่ผมมีไฟส่องหน้ากับกระดิ่งเป็นอาวุธ :mrgreen:
เจอกันตรงทางแยกนี่ ต้องยอมเลย เหมือนเจอผึ้งแตกรัง
ขอเถอนะคุณพี่ เอาแค่ 2 แถวพอครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ผมก็เบื่อพวกบ้าพลังด้วยเหมือนกัน น่าจะบ้าพลังผิดที่มากกว่าน่ะ ถ้าจะปั่นเร็วๆในสถาณที่ๆเอื้ออำนวย เต็มที่เลยครับ ผมไม่ขัดข้อง แถมชอบดูด้วยเพราะมันส์ดี ปั่นเร็วๆดูดกันเป็นกลุ่ม แต่นี่ผมเจอกับตัวเอง มาบ้าพลังที่สวนเบญจข้างสวนสิริกิตร์ บ้าไปแล้ว เลนจักรยานกว้างนิดเดียว มีทั้งเด็ก ผู้ใหญ่มาปั่นออกกำลัง นี่คุณเล่นปั่นกันเป็นกลุ่มก้อนแล้วเร็วด้วย ผมเชื่อว่าต้องมีคนในกลุ่มนั้นมาอ่านเจอตรงนี้แน่ ผมฝากด้วยครับ ว่ามีแต่คนบ่นถึงกลุ่มพี่กันทั้งนั้น ว่าเร็วเกิน จะรีบปั่นไปไหน อันตรายมาก พอมาใกล้ๆก็กดกระดิ่งบ้างแซงแบบแฮนด์เกือบจะเกี่ยวกันบ้าง ขอเถอะครับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวานผมเกือบถูกรถเก๋งชนในพุทธมณฑล เกือบตายไม่ได้มาเล่าอะไรอีก
แต่ก็รอดมา
==============================================
ขากลับจากที่ทำงาน ผมแวะปั่นที่พุทธมณฑลเช่นเคย
เหตุเกิดตรงสามแยกที่จะเลี้ยวเข้าสวนเด็กครับ
รถเก๋งวิ่งมาตามทางหลัก ตามภาพจะต้องเลี้ยวขวาเข้าสวนเด็ก
ส่วนผมปั่นออกจากสวนเด็กจะเข้าทางหลัก ยกมือเลี้ยวซ้ายตามปกติ ไม่มีใครบัง ไม่มีต้นไม้

แต่เก๋งกลับเลี้ยวตัดเลนส์เข้ามา แทนที่จะตีโค้งให้อยู่ในเลนส์ซ้ายของตัวเอง
กำลังจะชนผมแล้วครับ ผมร้องด้วยความตกใจโอ๊ย ๆ แล้วเขาก็หักหลบออกไป อุว๊ะ!
พวกตะบึงหนีไปไม่หยุดรถขอโทษ ไม่รู้สึกว่าผิดสักนิดว่าเกือบจะฆ่าคนไปหนึ่งคน

รถเก๋งนิสสันรุ่นเก่าสักหน่อย ประมาณเซนทร่า สีบรอนซ์ทองจำได้แม่นแต่ดูทะเบียนไม่ทัน
ผมเดาว่า
ไม่หัดขับ ก็คุยเพลิน ไม่ก็ชอบเลี้ยวตัดเลนส์ประจำจนเคยตัว ผิดจนเคยตัว

ถ้าบังเอิญเข้ามาอ่าน ขอให้สำนึกไว้ด้วยครับ ถ้าไม่ จะเจอดีเข้าสักวัน
ฝากเตือนกันหน่อยนะครับ ขับไม่เป็นอย่าออกมาเลยถนนอยู่บ้านเถอะ
ไฟล์แนบ
children-ground-junction.jpg (119.65 KiB) เข้าดูแล้ว 2724 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

บุญรักษาครับ ดีว่าเราเองก็มีสติ ด้วยครับ ขี่จักรยานนี้ต้องมีสมาธิหูฟัง ตาดูรอบๆ ผมละเป็นห่วงคนที่ขี่ไปฟังเพลงไปด้วยจัง
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
athi
ขาประจำ
ขาประจำ

trek3900/2009 เขียน:บุญรักษาครับ ดีว่าเราเองก็มีสติ ด้วยครับ ขี่จักรยานนี้ต้องมีสมาธิหูฟัง ตาดูรอบๆ ผมละเป็นห่วงคนที่ขี่ไปฟังเพลงไปด้วยจัง
ขอบคุณที่เข้ามาทักครับ
วันนั้นถ้าผมขาดสติก็คงโดนสอยไปแล้วครับ
บังเอิญ(ความจริงไม่ แต่ภาษาพาไป) ผมมีทั้งบุญศีลและบุญสติครับ ก็เลยรอด
ถือโอกาสนี้อั๊พกระทู้ เตือนพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ
อย่าวางใจว่าเป็นพุทธมณฑลครับ
มีจริง ๆ ครับ ทั้งตีนผี ตีนใหม่ ตีนเผลอสติ
ขาประจำ
ขาประจำ

athi เขียน:
trek3900/2009 เขียน:บุญรักษาครับ ดีว่าเราเองก็มีสติ ด้วยครับ ขี่จักรยานนี้ต้องมีสมาธิหูฟัง ตาดูรอบๆ ผมละเป็นห่วงคนที่ขี่ไปฟังเพลงไปด้วยจัง
ขอบคุณที่เข้ามาทักครับ
วันนั้นถ้าผมขาดสติก็คงโดนสอยไปแล้วครับ
บังเอิญ(ความจริงไม่ แต่ภาษาพาไป) ผมมีทั้งบุญศีลและบุญสติครับ ก็เลยรอด
ถือโอกาสนี้อั๊พกระทู้ เตือนพี่ ๆ น้อง ๆ ครับ
อย่าวางใจว่าเป็นพุทธมณฑลครับ
มีจริง ๆ ครับ ทั้งตีนผี ตีนใหม่ ตีนเผลอสติ

ยินดีครับ เมื่อเย็นผมก็ไปปั่นมาวันนี้รถราน้อยไปเยอะครับ เป็นห่วงนักปันทุกท่านนะครับ

odad
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย odad »

+100 ครับ ขาแรงปั่นเร็วควนปั่นด้านนอกรอบสวนตามที่คุณ trek3900/2009 ว่าครับ ยิงยาวๆได้เลย ขับด้านในสวนควรปั่นช้าๆเพื่อความปลอดภัยของหลายๆคน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”