[มือใหม่มากๆ] ปกติแล้ว เวลาออกทริป เดินทางไปจุดออกตัวกันยังไงเหรอครับ ?

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
Tanaka.R
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานพับ Carryboy

[มือใหม่มากๆ] ปกติแล้ว เวลาออกทริป เดินทางไปจุดออกตัวกันยังไงเหรอครับ ?

โพสต์ โดย Tanaka.R »

พอดีว่าบ้านผมอยู่กทม.ใต้(เกือบพระราม 3)ครับ
ในหลายๆครั้ง จุดนัดพบของทริป ก็อยู่ห่างออกไปไกลพอสมควร
แค่ขี่ไป-กลับ จุดนัดพบก็เกินระยะทางในทริปแล้ว(แบบว่าเพิ่งหัดขี่ครับ 30กม. ก็เริ่มหมดแรงแล้ว)
เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ ว่าปกติเดินทางไปจุดนัดกันยังไง ^^"

ถอดล้อยกขึ้นแท๊กซี่ ?
ขับรถส่วนตัวไป ?
ยกขึ้นรถเมล์ ?
ขี่ไป ?
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: [มือใหม่มากๆ] ปกติแล้ว เวลาออกทริป เดินทางไปจุดออกตัวกันยังไงเหรอครับ ?

โพสต์ โดย lotus »

Tanaka.R เขียน:พอดีว่าบ้านผมอยู่กทม.ใต้(เกือบพระราม 3)ครับ
ในหลายๆครั้ง จุดนัดพบของทริป ก็อยู่ห่างออกไปไกลพอสมควร
แค่ขี่ไป-กลับ จุดนัดพบก็เกินระยะทางในทริปแล้ว(แบบว่าเพิ่งหัดขี่ครับ 30กม. ก็เริ่มหมดแรงแล้ว)
เลยอยากถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ ว่าปกติเดินทางไปจุดนัดกันยังไง ^^"

ถอดล้อยกขึ้นแท๊กซี่ ?
ขับรถส่วนตัวไป ?
ยกขึ้นรถเมล์ ?
ขี่ไป ?
ก็ต้องฝึกปั่นให้ได้เกิน 50 กม รวดเดียวก่อนครับ ถ้าทำได้ จะปั่นจากบ้านไปยังจุดนัดพบ 20-30 กม รับรองไม่มีปัญหา

ส่วนใหญ่ผมปั่นไปครับ ถ้าระยะทางไม่เกิน 30 กม แต่ถ้าทริปจัดหนัก (ขาแรง) และระยะทางทริป 150+ กม ไป ผมเอาใส่รถไปที่จุดปล่อยตัวครับ เช่น ตย ทริปนี้ ไปกาญจนบุรี ระยะทางก็ 160+ กม ถ้าปั่นเริ่มจากบ้านผมปากเกร็ด ก็ 220+ กม ขึ้นไป ไม่ไหวครับ ถ้าไปทริปนี้ ผมก็เอารถไปเริ่มที่มหิดล ศาลายา

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1151476
รูปประจำตัวสมาชิก
johnbee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คนหล่อปั่นเสือภูเขา / ราบ11รุ่น11
Bike: Seven teres /Ellsworth moment/Balancefs450/Dahon broadwalk/Lapierre Zesty 514/pivot mach4/cannondale craymore/transition tranam

Re: [มือใหม่มากๆ] ปกติแล้ว เวลาออกทริป เดินทางไปจุดออกตัวกันยังไงเหรอครับ ?

โพสต์ โดย johnbee »

เอาขึ้นรถไปครับ ส่วนใหญ่ที่ผมไป จะนัดกันเช้ามาก 6.00 น.(ทำไมไม่มีทริปออกเที่ยง) ถ้าปั่นไปต้องตื่นเช้ามากๆ + ยังมืดอยู่แถวบ้านผมมันเปลียว
ยิ่งขาอ่อนแบบผมไม่ต้องไปต่อให้เขาละครับ แค่ปั่นตามเค้าให้ทันก็เหนื่อยแล้วครับ
อึดเข้าไว้
ให้รางวัลชีวิต จักรยานสักคัน
https://www.facebook.com/groups/720023351453954/
burst
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCX SLR2

โพสต์ โดย burst »

เอาขึ้นรถส่วนตัวไปครับ ไปเริ่มที่นั่นเลย จะได้สัมผัสประสบการณ์เต็มที่ :D
ค่อยเป็นค่อยไป
เป้าหมายจะเป็นหัวลาก

History bike
- Giant TCX SLR2
- Merida Cyclocross 3
- Chevrolet folding bike with Shimano 7-speed
- Montana mountain bike with Shimano
- Marawuti mountain bike with Shimano
จันทพงศ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0906952564
team: ---------------------------------
Bike: Hybrid 2015 Mongoose REFORM
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จันทพงศ์ »

ผมอยู่โชคชัย4 ลาดพร้าว.ถ้ารัศมีระยะทางจุดนัดพบไม่เกิน 20 กิโลเมตรก็ปั่นไปครับ แต่ถ้าเป็นทริปต่างจังหวัดก็ใส่ท้ายรถกระบะไปครับ.. ใหม่ๆต้องออกซ้อมปั่นบ่อยๆครับ ของผมตอนเริ่มใหม่ๆก็เริ่มจาก 20 กิโลเมตรแล้วค่อยๆเพิ่มที่ละ10 กิโลเมตร ทุกวันนี้ก็ซ้อมปั่นอยู่ที่50 กิโลเมตรครับ จันทร์,พุธ,ศุกร์ พอถึงวันอาทิตย์ก็ไปขอร่วมทริปกับกลุ่มที่ใกล้ๆบ้าน ทุกๆกลุ่มมีน้ำใจไมตรีดีครับ แต่ผมจะปั่นทริปที่ไปกลับไม่เกิน120 กิโลเมตร นะครับ มากกว่านี้ไม่ไหวครับ ยอมครับผมขาอ่อนหมดแรงครับ..
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

แล้วแต่กรณีเลยครับ
ถ้าไม่ไกลมากก็ปั่นไป แต่ถ้าไกลๆ แล้วนัดเช้าๆผมมักจะขับรถไปครับ
เพราะ ระยะ 30km ปั่นประมาณ 1 ชม กว่าๆ ต้องตื่นเช้ามากขึ้น แต่ถ้าระยะไม่เกิน 20km มักจะปั่นไปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”