ขอคำแนะนำครับ เส้นทางทองผาภูมิ - สังขละบุรี ช่วงปีใหม่ ครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Arcticz
สมาชิก
สมาชิก
team: นักปั่นพเนจร
Bike: รถถีบ

ขอคำแนะนำครับ เส้นทางทองผาภูมิ - สังขละบุรี ช่วงปีใหม่ ครับ

โพสต์ โดย Arcticz »

ผมกับน้องๆในกลุ่มที่ได้วางแผนจะปั่นออกทริปกันช่วงวันที่ 29 ธค - 2 มค นี้ครับ อยากทราบว่าเส้นทางทองผาภูมิ-สังขละนี่น่าปั่นไหมครับ หรือว่าอันตรายมากครับ เพราะผมลองหาข้อมูลมาเห็นว่าเป็นถนน 2 เลนครับ ไหล่ทางแคบ เลยอยากขอให้พี่ที่เคยปั่นไปช่วงปีใหม่ หรือ พี่ๆที่อยู่แถวนั้นช่วยแนะนำทีครับ แล้วถ้าไม่ควรปั่นไป มีเส้นทางไหนน่าปั่นมั่งครับละแวก กาญ - ทองผาภูมิ - สังขละครับ
จากสิบเป็นร้อย จากร้อยเป็นพัน จากพันเป็นหมื่น
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

Re: ขอคำแนะนำครับ เส้นทางทองผาภูมิ - สังขละบุรี ช่วงปีใหม่ ครับ

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

ทางเส้นนี้มีไหล่ทางไม่กว้างมากนัก แต่ก็พอปั่นได้สบายๆ ครับ ช่วงจากทองผาภูมิไปจนถึงเกริงกระเวีย สะพานข้ามห้วยรันตี แต่พอข้ามรันตีมาแล้ว เหลือ 20 กิโลสุดท้ายจะทั้งแคบ และชัน ยิ่งช่วงหน้าหนาวจะมีรถไปเที่ยวกันเยอะก็ต้องระวังครับ ผิวถนนไม่ค่อยดีด้วย ..... แต่ก็ปั่นไปกันได้นะครับ วิวตอนนี้คงสวยตลอดเส้นทาง :D :D :D

อ้อ ... แล้วถ้าจะมาไม่ถึงสังขละเรื่องสภาพถนนล่ะก็ ที่เที่ยวรายทางยังไม่มากเท่าไหร่ครับ มาพักที่ป้อมปี่ก็ได้ วิวสวยไม่แพ้กัน และถ้าชอบขึ้นเขาชันๆ หนักๆ กว่าดอยอินทนนท์ เยื้องๆ ป้อมปี่จะเป็นทางราดยางเรียบตลอดสาย ขึ้นเขาเรด้า เหมาะสำหรับการขึ้นเขาทางเรียบแบบขาโหดครับ ยอดเขาจะเป็นจุดยุทธศาสตร์ทางทหาร ผมเคยขับโฟร์วีลขึ้นไปเกือบสุด ไปถ่ายรูปวิวสวยๆ แล้วก็ลงกลับมา เบรคร้อนจี๋เลย .... ตามสบายครับ
ขออนุญาติแปะลิ้งค์จากพันทิพครับ วิวสวยจริงๆ http://pantip.com/topic/30727312
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
Arcticz
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำครับ เส้นทางทองผาภูมิ - สังขละบุรี ช่วงปีใหม่ ครับ

ขอบคุณพี่เอ้ บ้านโป่งที่ให้ข้อมูลครับ
จากสิบเป็นร้อย จากร้อยเป็นพัน จากพันเป็นหมื่น
somchit_prom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890597052
team: ไทรโยค
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: ร.ร.บ้านวังใหญ่ ม.2 ต.ท่าเสา อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี

โพสต์ โดย somchit_prom »

ช่วงเทศกาลบอกได้เลย ไม่แนะนำเพราะทางแคบไม่มีไหล่ทาง :D :D แต่รถหนาแน่นมากหากชอบแนวหวาดเสียวก็.......ดี
Arcticz
สมาชิก
สมาชิก

somchit_prom เขียน:ช่วงเทศกาลบอกได้เลย ไม่แนะนำเพราะทางแคบไม่มีไหล่ทาง :D :D แต่รถหนาแน่นมากหากชอบแนวหวาดเสียวก็.......ดี
ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้ผมอาจเปลี่ยนแผนไปหลังวันหยุดครับ ไม่กล้าเสี่ยงครับพี่
tuy1951
สมาชิก
สมาชิก
team: storm Bike
Bike: bianchi
ตำแหน่ง: ลำลูกกา ปทุมธานี

โพสต์ โดย tuy1951 »

ผมไปแบบทัวร์ริ่ง semi full load เมื่อปลายเดือน พ. ย.
ช่วงเกริงกระเวียถึงสังขละ ไมเน่าไป ผิวถนนไม่เรียบ ไหล่ทางแคบมาก ทางขึ้นลาดชัน คดเคี้ยว ที่สำคัญ รถกระบะ ตู้ บรรทุก ขับกันเร็วมาก เพราะต้องส่งแรงขึ้นทางลาดชัน ญาติซึ่งเป็นคนท้องที่ และตำรวจทุกป้อม เตือนให้เรา(จักรยาน) ระมัดระวัง
เมื่อไปถึงสังขละ ที่พักโหด สองแถวฟันเงิน หรือจะข้ามไปตลาดพม่า ทุกช็อต นักท่องเที่ยวเลือดซิป

ดูภาพประกอบก็ได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”