ตะลุยทางรอบเขื่อนกระเสียว

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

ตะลุยทางรอบเขื่อนกระเสียว

โพสต์ โดย คุณละมุน »

ช่วงลอยกระทงที่ผ่านมาเอาจักรยานใส่รถไปปั่นแถวสุพรรณครับ ปั่นเล่นแถวบึงฉวากแล้วเลยไปเขื่อนกระเสียว พักที่บ้านพักแถวเขื่อน ปั่นขึ้นสันเขื่อนไปเรื่้อยๆจนสุดทางที่ประตูกรงเหล็ก เจอคุณลุงที่รักษาการณ์อยู่ คุณลุงบอกว่า มีเส้นทางรอบเขื่อน ไปได้ ลุงไปมาแล้ว เลยตามเส้นทางไป ทางเป็นหินลูกรังสลับกับทางลาดยาง เข้าไปประมาณ 17 กิโล มีร้านก๋วยเตี๋ยวอร่อย ร้านเดียว ขายทุกอย่าง ตั้งแต่ส้มตำ ก๋วยเตี๋ยว น้ำแข็งไส ให้แวะเติมพลัง จากนั้นเป็นทางเข้าป่าอ้อยป่ามัน มีบ้านคนบ้าง สุดท้ายมาออกตรงทางหน้าเขื่อน ระยะทางประมาณ 55 กิโลเมตร ถ้าจะไป สิ่งที่สำคัญคือ น้ำ และ อุปกรณ์ปะยาง ครับ ยางในเส้นเดียวเอาไม่อยู่ เพราะหนามเยอะ หลีกเลี่ยงได้โดยไม่เข้าไปในขอบทางที่เป็นหญ้า แต่ไม่ 100 % ตอนพักอยู่ที่นั่น ผมทำแผนที่ไว้ ตัวจริงให้ไว้กับร้านคุณวิท Giant ที่ด่านช้าง น่าจะเป็นประโยชน์กับนักปั่นแถวนั้นและคนเยี่ยมเยียน เสือเจ้าถิ่นอย่าขำนะครับ :lol: ขอเอามะพร้าวมาขายสวนซักทะลายครับ :lol:

ผู้ร่วมทริป 2 ชีวิตครับ :D

รูปภาพ

อันนี้เป็นแผนที่ที่ทำครับ ฝากไว้ที่ร้านคุณวิท ที่ด่านช้าง ถ้างง เริ่มจากหอนาฬิกา วนขวาไปเรื่อยๆครับ

รูปภาพ

คุณลุงท่านนี้น่ารักมาก ลุงพูดไม่ได้ แต่ร่าเริงสนุกสนาน และแข็งแรงมากครับ

รูปภาพ

จากนั้น ตามเส้นทางไปเรื่อยๆเลยครับ :D
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะลุยทางรอบเขื่อนกระเสียว

เริ่มถ่ายรูป หลังจากเลี้ยวขวาตรงสุดท้ายแล้ว จะมีทางเข้าอยู่ 3 ทาง ขวาสุดลงไปในเขื่อนที่เค้าตกปลากัน เข้าทางตรงกลางครับ ลองทางซ้ายเข้าป่ามันของชาวบ้าน เลยไม่ได้เข้าไปลึกนัก

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สุดทางลูกร้ง มาเจอทางดำ เลี้ยวขวามาเรื่อยๆ

รูปภาพ

ร้านก๋วยเตี๋ยว แต่ขายหลายอย่าง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:D
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

รั่วบ่อยมาก เยอะที่สุด วันเดียว 6 รู :D ตอนจอดปะยาง คุณลุงท่านนึงมาบอกว่า มอเตอร์ไซค์บางทีก็ไม่รอด :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ฝายวังคัน คนพื้นที่บอกว่า ที่นี่มีเรื่องเล่าครับ

รูปภาพ

ฝนกับแดด... :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

แดดไม่ทั่วฟ้า... :lol:

รูปภาพ

น้ำดื่มสำคัญมากครับ ร้อน แต่สนุก

รูปภาพ

รูปภาพ

ทะลุมาเจอป้ายนี้

รูปภาพ

คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

ทางนี้ปั่นมาดักถ่ายครับ ถ้าตามทางมาจะเลี้ยวตามที่เห็น ผ่านฮวงซุ้ยมา เลี้ยวขวาเข้าเลียบอ่างเก็บน้ำไปผ่านบ้านอาชา ทางนี้ถ้าไม่เลี้ยวก็ตรงไปเจอกัน แต่ไม่ได้เลียบเขื่อนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผ่านบ้านอาชามา ตรงมาออกตรงทางเข้าเขื่อน เห็นป้าย mtb สีเหลืองย้อนไปเป็นระยะ ไม่คิดว่าจะเจอทางแบบนี้เลยไม่ได้เอารถมีโช้คไป
เราอยู่ที่ด่านช้าง 2 สัปดาห์กว่าๆ วันหลังๆปั่นไปทางวังโหรา ขึ้นเขาลงเขา ยาวกิโลกว่า สนุกมากๆ ว่างเมื่อไหร่จะเอารูปมาลงต่อท้าย เป็นทริปเล็กๆของเรา 2 คนครับ :D
ปล.1 ครีมกันแดด เป็น SPF110 PA+++ จะดีครับ ทายากหน่อย แต่เจ๋งครับ :lol:
ปล.2 เตรียมแผ่นปะไป 2 โหล เหลือกลับบ้าน 6 แผ่นครับ :lol:

รูปภาพ
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่มเติมครับ :D ขึ้นสันเขื่อนไป ลองมองลงมาซ้ายมือมีทางแทร็คอยู่ ทางเข้าอยู่สุดเขื่อน ผ่านประตูกรงเหล็กไปแล้วเลี้ยวซ้าย เป็นทางเล็กๆรกๆ แบบไม่น่าเชื่อว่าเป็นทางเข้า เข้าไปประมาณ 10-20เมตรมีกองขยะของชาวบ้านแถวนั้น ถ้าเจอแสดงว่าเข้าไปถูกทาง ไปได้เลย ตรงขนานเขื่อนอย่างเดียว ทางออกจะกลับมาออกแถวๆทางปล่อยน้ำของเขื่อน เลี้ยวซ้ายตรงสะพาน ผ่านรีสอร์ท(จำชื่อไม่ได้ครับ) มาผ่านทางเข้าที่ทำการของป่าไม้ กลับมาหน้าเขื่อนได้ไม่หลงแน่ๆครับ :D

รูปภาพ
POOHKO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Leg Bike, K6Team
Bike: Tarmac, Surly LHT, Giant Expressway1, Polygon Cleo 3.0

โพสต์ โดย POOHKO »

ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน :D

เส้นทางน่าสนใจมากค่ะ ถ้ามีโอกาสไปสุ 1000 อีก จะต้องไปลองดูซะแล้ว
LIVE TO RIDE
RIDE FOR A BETTER HEALTH

LIFE is like riding a bicycle, To keep your balance, you have to keep moving--ALBERT EINSTEIN
T-Oum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-727-9196
team: -
Bike: Trek Skye SL

โพสต์ โดย T-Oum »

POOHKO เขียน:ขอบคุณค่ะ ที่นำมาแบ่งปัน :D

เส้นทางน่าสนใจมากค่ะ ถ้ามีโอกาสไปสุ 1000 อีก จะต้องไปลองดูซะแล้ว
ไปด้วย
joe47012
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joe47012 »

ยินดีต้อนรับครับ
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือหมอบไม่แนะนำทางนี้ด้วยประการทั้งปวงนะครับ เสือโครโมยางใหญ่แบบนี้ยังเครียด แต่ก็พอไหว :lol: รถมีโช้คดีที่สุด ถ้าขาแรงไปด้วยกันคงสนุกมาก
คุยกันคนที่นั่น มีอีกทางที่ไปทางพุเตย เสือหมอบมักจะไปซัดกันตุบตั่บ :lol:
ไปนั่งกินข้าวที่ร้านข้าวต้มนายหลุยส์หลายวัน เห็นเสือหลายท่านปั่นผ่านไปมาเยอะ แต่ไม่ได้ทักกันครับ
ได้เจอกับคุณวิท ที่ร้านอุทัยยานยนต์ คุณวิทอัทธยาศัยดีมาก เสียดายว่าต้องดูแลร้าน เลยไม่ได้ไปปั่นๆด้วยกัน
ผมไปพักที่ธารทองวิว แยกจากทางเข้าเขื่อนไปทางซ้าย บรรยากาศดีมากมาย อาหารอร่อย เจ้าของน่ารักมาก ลงครัวเองด้วย แต่อยู่ลึกคนเลยไม่ได้รู้จักมากนัก ทั้งรีสอร์ทมีอยู่ 3 หลัง :D

รูปภาพ

รูปภาพ
johnbee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คนหล่อปั่นเสือภูเขา / ราบ11รุ่น11
Bike: Seven teres /Ellsworth moment/Balancefs450/Dahon broadwalk/Lapierre Zesty 514/pivot mach4/cannondale craymore/transition tranam

โพสต์ โดย johnbee »

อึดเข้าไว้
ให้รางวัลชีวิต จักรยานสักคัน
https://www.facebook.com/groups/720023351453954/
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

แผนที่สวยมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”