ปั่นเส้นรังสิต-นครนายกวันธรรมดาจะอันตรายมั้ยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ปั่นเส้นรังสิต-นครนายกวันธรรมดาจะอันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ถ้าเริ่มจากจุดวัดมูลจินดา ข้ามถนนไปรังสิต-นครนายกขาออก กลับกัน เส้นทางรังสิต-นครนายกขาเข้าในวันธรรมดา การปั่นจะปลอดภัยหรือเสี่ยงไปมั้ยครับ (กรณีปั่นคนเดียว)
ขวด

The Power Of Slow Ride
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

Re: ปั่นเส้นรังสิต-นครนายกวันธรรมดาจะอันตรายมั้ยครับ

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

Dhandranunda เขียน:ถ้าเริ่มจากจุดวัดมูลจินดา ข้ามถนนไปรังสิต-นครนายกขาออก กลับกัน เส้นทางรังสิต-นครนายกขาเข้าในวันธรรมดา การปั่นจะปลอดภัยหรือเสี่ยงไปมั้ยครับ (กรณีปั่นคนเดียว)
เคยวิ่งเฉพาะเสาร์ อาทิตย์ วันธรรมดา ไม่แน่ใจครับ อาจเป็นข้อมูลได้
ถนนกว้าง ปลอดภัย กว่าลำลูกกาครับ
รถบันทุกน้อย รถใหญ่ส่วนมากจะออกไปเลนที่สองเลย ไม่ค่อยใกล้ จักรยานเท่าไร
แต่เราก็ต้อง ระมัดระวัง ด้วยตัวเองตลอดเวลาครับ

จากวัดมูล ข้ามสะพานไปถนนใหญ่ เลี้ยวขวาย้อนศรนิดนึง
ลอดใต้สะพานเลียบคลอง ไปยูเทริน ฝั่ง รังสิต - นครนายก ขาออก ได้เลยครับ

ปั่นให้ปลอดภัย ก็ ชิดซ้ายให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ปั่นระดับความเร็วที่สามารถ หยุดรถ กระทันหัน ได้ทันที ของผม 25-28 พอครับ
ดูหน้า ดูหลัง ประเมินสถานการณ์กับสิ่งรอบข้างตลอดเวลา ว่าจะอันตรายกับเราไหม
***ผมดูหลัง ทุกๆ 2-4 วินาที ในกรณี ทางคับขัน และ ใช้เลนจักรยานร่วมกับรถใหญ่
จะเบี่ยงซ้ายขวา ดูรถให้ดี ให้สัญญาณ ให้ดีครับ
นอกนั้น ก็ดวงล้วนๆ
***ทางขากลับ จะอันตรายกว่านิดหน่อย เพราะ มีรถลงจากสะพาน ต้องให้สัญญานให้ดีครับ
ปั่นให้สนุก และ ปลอดภัยทุกเส้นทางครับ :lol: :lol: :lol:
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ปั่นเส้นรังสิต-นครนายกวันธรรมดาจะอันตรายมั้ยครับ

วันนี้ผมทดลองปั่นไปวัดมูลจินดา แต่สุดแค่นั้นครับ (แก้ไข) รังสิตนครนายกฝั่งขาออกรถติดมาก ไม่ทราบติดอะไร ขากลับผมดันเลือกเส้นทางไปโผล่โลคัลโรด เจอการก่อสร้างเป็นช่วงๆ เริ่มจากตรงลอดใต้สะพานจากรังสิต-ปทุมธานีเลย ต่อไปคงจะกลายเป็นแยกใหญ่ หลังจากนั้นก็เจออีก จนถึงหมู่บ้าน grand canal ผมเบี่ยงออกซ้ายเข้าถนนวิภาวดี จูงจักรยานไปยกขึ้นสะพานลอยคนข้ามปั่นฝั่งดอนเมือง ก็เป็นความคิดที่ผิดอีก รถเยอะ วิ่งเร็ว ไม่มีไหล่ทาง จนถึงหลักสี่ถึงโอเค
สงสัยจังว่าคนที่ไปทริปลุงโท ขากลับจากเวิร์คพอยต์เขาใช้เส้นทางไหน (ผมไม่ได้ปั่นเส้นโลคัลโรดต่อไปจนถึงไอทีสแควร์ ไม่ทราบว่าตรงนั้นมีก่อสร้างรึเปล่า ถ้าปั่นได้ถึงแยกนั้นค่อยปั่นฝั่งวิภาวดีจะปลอดภัยปั่นสบายกว่า)

ขาไปวัดมูลจินดา ผมใช้เส้นทางพหลโยธิน เข้าซอยพหลโยธิน 54 สายไหม เลียบคลอง5 ไปครับ (ถนนสายไหมโอเคนะ เห็นบางท่านบอกว่ามีทำทาง น่าจะเสร็จแล้วมั้ง)
แก้ไขล่าสุดโดย Dhandranunda เมื่อ 04 ธ.ค. 2014, 16:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขวด

เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

Dhandranunda เขียน:วันนี้ผมทดลองปั่นไปวัดมูลจินดา แต่สุดแค่นั้นครับ ฝั่งขาออกรถติดมาก ไม่ทราบติดอะไร ขากลับผมดันเลือกเส้นทางไปโผล่โลคัลโรด เจอการก่อสร้างเป็นช่วงๆ เริ่มจากตรงลอดใต้สะพานจากรังสิต-ปทุมธานีเลย ต่อไปคงจะกลายเป็นแยกใหญ่ หลังจากนั้นก็เจออีก จนถึงหมู่บ้าน grand canal ผมเบี่ยงออกซ้ายเข้าถนนวิภาวดี จูงจักรยานไปยกขึ้นสะพานลอยคนข้ามปั่นฝั่งดอนเมือง ก็เป็นความคิดที่ผิดอีก รถเยอะ วิ่งเร็ว ไม่มีไหล่ทาง จนถึงหลักสี่ถึงโอเค
สงสัยจังว่าคนที่ไปทริปลุงโท ขากลับจากเวิร์คพอยต์เขาใช้เส้นทางไหน (ผมไม่ได้ปั่นเส้นโลคัลโรดต่อไปจนถึงไอทีสแควร์ ไม่ทราบว่าตรงนั้นมีก่อสร้างรึเปล่า ถ้าปั่นได้ถึงแยกนั้นค่อยปั่นฝั่งวิภาวดีจะปลอดภัยปั่นสบายกว่า)

ขาไปวัดมูลจินดา ผมใช้เส้นทางพหลโยธิน เข้าซอยพหลโยธิน 54 สายไหม เลียบคลอง5 ไปครับ (ถนนสายไหมโอเคนะ เห็นบางท่านบอกว่ามีทำทาง น่าจะเสร็จแล้วมั้ง)
:lol: :lol: :lol:
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
TorukMakto
สมาชิก
สมาชิก
team: มือใหม่ ยังไม่มีสังกัด
Bike: MTB Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TorukMakto »

โรคอลโรดช่วงจากแกรนคาแนลไปสุดจตุจักรเลย มีการก่อสร้าง ไม่น่าปั่นเลยครับ อันตรายสุดๆ
ขาประจำ
ขาประจำ

TorukMakto เขียน:โรคอลโรดช่วงจากแกรนคาแนลไปสุดจตุจักรเลย มีการก่อสร้าง ไม่น่าปั่นเลยครับ อันตรายสุดๆ
พวกที่ไปทริปลุงโทขากลับเขาใช้เส้นทางไหนได้อีกครับ ปั่นเส้นดอนเมืองก็น่ากลัว รถเร็ว รถเยอะ (อาจจะเป็นที่ผมปั่นวันธรรมดาก็เป็นได้นะ เสาร์อาทิตย์อาจจะโล่งปั่นสบายกว่า)
ขวด

ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”