จะเอาจักรยานขึ้นรถไฟกลับจากหัวหินครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
hayabusa13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger "20 / Hummer X MTB 26"

จะเอาจักรยานขึ้นรถไฟกลับจากหัวหินครับ

โพสต์ โดย hayabusa13 »

ไม่เคยนั่งรถไฟเลยครับ กะจะนั่งไปลงที่หลักสี่แล้วปั่นกลับบ้าน ช่วยแนนะนำหน่อยเป็นจักรยานเสือภูเขาครับ

เห็ยเค้าบอกมีรถไฟฟรีให้นั่งแต่ไม่แน่ใจว่าเอารถขึ้นได้หรือป่าวต้องมีโซ่ล็อคจักรยานด้วยไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
POOHKO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Leg Bike, K6Team
Bike: Tarmac, Surly LHT, Giant Expressway1, Polygon Cleo 3.0

Re: จะเอาจักรยานขึ้นรถไฟกลับจากหัวหินครับ

โพสต์ โดย POOHKO »

เคยกลับวันธรรมดาค่ะ (วันจันทร์) มีเที่ยว 4.00, 6.00 น. ที่มีตู้สัมภาระ สถานีหัวหินค่ะ
ก็หาเชือกผูกจักรยานเพื่อยึดให้ไม่ล้มไปด้วยค่ะ เช่นสายรัดท้ายมอไซด์ (ตามร้านขายวัสดุก่อสร้างจะมีขาย)

ตอนซื้อตั๋วก็แจ้งเค้าด้วยว่าลงสถานีไหน เค้าจะได้เตรียมยกจักรยานเราลงไว้ให้

ถ้ากลับเสาร์-อาทิตย์หรือวันหยุดไม่ทราบว่ามีเที่ยวกี่โมงบ้าง

ยังไงลองโทรถามที่ 1690 ค่ะ
LIVE TO RIDE
RIDE FOR A BETTER HEALTH

LIFE is like riding a bicycle, To keep your balance, you have to keep moving--ALBERT EINSTEIN
ch_doi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา LOUIS GARNEAU....Rit Touring
ติดต่อ:

Re: จะเอาจักรยานขึ้นรถไฟกลับจากหัวหินครับ

โพสต์ โดย ch_doi »

หัวหินมาลงหลักสี่ มันจะไม่สะดวกตรงที่ไปสายใต้เปลี่ยนเป็นสายเหนือหรือเปล่า?
ผมเองก็ไม่เคยนั้ง อยากรู้เหมือน ขออนุญาตรอติดตามผู้รู้มาตอบเหมือนกันครับ :D
นายเชิงดอยครับ
ขายังอ่อน แรงไม่ดี มีแต่ใจ ไปช้าๆ ไม่ไหวก็กลับครับ...
UNDERDOG
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0856650640
team: อิสระเสรีภาพ อยู่เหนืออื่นใด
Bike: เสือภูเขา TREK ทัวร์ริ่งอารยา พับดาฮอน
ตำแหน่ง: Bangkok 10160

โพสต์ โดย UNDERDOG »

ลงบางซื่อ แล้วขี่ต่อไปหลัก 4 นิดเดียวเองครับ
แต่ถ้าไม่อยากขี่ ก็รอรถไฟสายเหนือ ที่บางซื่อได้เลย นั่งไปไม่กี่สถานี
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

ผมใช้บริการรถไฟฟรี บริการประชาชน แต่จักรยาน ต้องเสียค่าระวางบันทุก เคยขึ้นจาก อยุธยา มาลง หลักสี่ เสียค่าระวาง 90 บาท

ขบวนรถที่จะเอาจักรยานขึ้นได้ ต้องเป็นขบวนที่มีตู้สัมภาระ ถามที่สถานีที่เราจะขึ้นได้ครับ พี่พนักงานเขาให้ข้อมูลดีอยู่ครับ
เวลาขนขึ้นก็เตรียมเชือกหรือยางรัดของสำหรับมอเตอร์ไซด์ขึ้นไปด้วย

บางขบวนเขาก็อนุญาติให้นั่งในตู้สัมภาระเลย บางขบวนก็ไม่ ถ้าไม่ เราต้องไปนั่งในตู้โดยสารที่อยู่ใกล้กับตู้สัมภาระให้มากที่สุด
เวลาถึงสถานีปลายทางของเรา จะได้รีบมารอรับรถของเราที่เขาจะยกลงครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”