นอกจากทางลัดเส้นบางแวกไปทะลุสาย 2-3 แล้ว มีเส้นทางอื่นไปพุทธมณฑลอีกมั้ยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

นอกจากทางลัดเส้นบางแวกไปทะลุสาย 2-3 แล้ว มีเส้นทางอื่นไปพุทธมณฑลอีกมั้ยครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมปั่นไปพุทธมณฑล โดยใช้เส้นพรานนก เข้าถนนตัดใหม่ตรงแยกไฟฉาย ยาวไปจนถึงถนนกาญจนาภิเศก จากนั้นยกรถขึ้นสะพานลอยคนข้าม (แคบๆ ขาเกือบเป็นตะคริวกิน) แล้วใช้เส้นทางลัดไปทะลุสาย 2 (น่าจะเป็นถนนบางแวก)

ปัญหาคือ ถนนเส้นนี้แคบ ไม่มีไหล่ทาง มีรถใหญ่ใช้ค่อนข้างเยอะครับ รถสิบล้อ รถส่งของ ไหนจะสารพัดรถเขียวของกทม เพราะมันสามารถไปทวีวัฒนาได้ มันก็เสียวๆ อยู่บ้างเหมือนกัน (แต่ยังไม่เจอรถอะไรที่วูบวาบเข้ามาใกล้ คนขับรถใหญ่ดูจะมีน้ำใจกว่าพวกรถตู้)

ผมอยากหาเส้นอื่นสำรองไว้ หรือใช้เป็นทางหลักแทนครับ ก็ไม่รู้จะไปทางไหนเพราะเส้นบรมฯ ก็ไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่
(ผมสะดวกปั่นวันธรรมดาครับ รถเลยเยอะ)

อีกคำถามครับ ถ้าผมเอาจย ขึ้นบีทีเอสไปลงสถานีบางหว้าแล้วปั่นเส้นเพชรเกษม ตอนนี้การก่อสร้างหมดรึยังครับ ถนนเส้นนี้ปั่นได้อยู่รึเปล่า?
ขวด

The Power Of Slow Ride
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

Re: นอกจากทางลัดเส้นบางแวกไปทะลุสาย 2-3 แล้ว มีเส้นทางอื่นไปพุทธมณฑลอีกมั้ยครับ

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

ทางแถบนั้นมีหลายเส้นครับ แต่ตอนนี้รถวิ่งกันเยอะหมดแล้วเลยไม่รู้จะแนะนำเส้นไหนดี อันนี้ต้องแล้วแต่จังหวะ เวลาแล้วครับว่าเวลาที่เราปั่นจะมีรถเยอะหรือเปล่า
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
ณัฐ สรรหา...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-0026-65xx
team: จักรยาน สรรหา...ทีม
Bike: TREK 4300,GIANT TCR

Re: นอกจากทางลัดเส้นบางแวกไปทะลุสาย 2-3 แล้ว มีเส้นทางอื่นไปพุทธมณฑลอีกมั้ยครับ

โพสต์ โดย ณัฐ สรรหา... »

เส้นที่ จขกท.ว่ามาผมปั่นอยู่เะื่อยๆตั้งแต่ถนนเริ่มเสร็จ ตรงที่กาญจนาภิเษกให้ใช้สะพานตัวขวามือยกข้ามเบริเออร์ แล้วปั่นขึ้นไปตอนลง
ให้ออกซอยทางขวามือ ก็จะเป็นซอยกาญจนาฯ15 ผมปั่นเช้าวันอาทิตย์รถน้อยมาก ปั่นไปจนถึงสาย3 ช่วงข้ามไฟแดงตรงสาย2 เพื่อที่
จะไปออกสาย3 ถนนเรียบรถน้อยผมปล่อยให้อัดกันเต็มที่ 40+
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ว่างไปวันธรรมดาเลยเจอแต่รถครับ เซ็ง
ขวด

The Power Of Slow Ride
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

ถ้ามาทางถนนเพชรเกษม ถึงตรงแถวๆ หมู่บ้านเศรษกิจ จะมีถนนเลียบคลองทวี จะผ่านสนามหลวง2 ไปทะลุถึงถนนอักษะ แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าพุทธได้เลยคับ เส้นนี้รถน้อย
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
hikarunarak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871248701
team: phetkasem 81 bicycle
Bike: merida matt 40D/Dahon dash P18/GoGoBike Wrangler 2.0/Ridley Finix
ตำแหน่ง: 232 ถ.มาเจริญ แขวงหนองค้างพลู เขตหนองแขม จ.กรุงเทพ 10160

โพสต์ โดย hikarunarak »

แนะนำปั่นเลียบคลองเลยก็ได้ครับ ทางริมคลองทะลุถึงสาย 2 ได้เลยครับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

ผมปั่นวน 2 ซอย เพชรเกษม 81 ออกเอกชัย วนเข้า 69 ออกเพชรเกษม เข้า เพชรเกษม 81 ได้ 22 โล
ช่วงออกไปเพชรเกษม ช่วงไหนรถเยอะผมขึ้นฟุตบาท เจอมอไซค์วิ่งกันตรึมแถบนี้เหมือนว่าทำไว้สำหรับมอไซค์กับจักรยานยังไงยังงั้น

สรุปว่าอาศัยฟุตบาทเลาะไปเรื่อยครับ ลงถนนบ้าง ขึ้นฟุตบาทบ้าง พอถึงแยกพุทธสาคร ยกรถขึ้นสะพานข้ามแยกลงเส้นพุทธมณฑลสาย 4 หรือลงเส้นไหนได้หมดที่แยกนี้
ทีนี้ก็ปั่นไปเลยครับพุทธมณฑล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”