มือใหม่.. หัดใหม่..

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

Re: มือใหม่.. หัดใหม่..

โพสต์ โดย pain »

หลังจากผ่านแล้ว ลูกก็ปรับเกียร์เบาขึ้น แล้วขี่ต่อนะ

ครับพ่อ..... :D

หลังจากนั้น.... จากคำแนะนำของพ่อ. เพื่อให้การยืนเปนไปอย่างsmooth
และมี tempo. ที่ดี. ก็เริ่มการยืนโยกบนถนนทางราบ เพื่อให้นานที่สุด
ฝึกกล้ามเนื้อ ด้านหลังต้นขา ให้มีความแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆครับ

เด๋วนี้การไต่เขา ก็เปนเรื่องที่สนุกยิ่งขึ้น. เพราะมีทั้งนั่งปั่นและยืนปั่น :mrgreen:

จนกระทั่งบทพิสูจน์.... บทใหม่ก็มาถึง

วันหนึ่งเพื่อนที่เปนขาแรง. ก็มาชวนออกไปปั่นขึ้นดอยสุเทพ ครับ :o

จะไหว.. ไม่เนี่ยเรา :geek:

เอาน่ะ.... ไม่ลอง ไม่รู้ :mrgreen:
Pain iS Mine..
Agera
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nirone

โพสต์ โดย Agera »

ตามอ่านอยู่ มายาวๆ ได้เลยครับ
อยู่เชียงใหม่เหมือนกันนี่เอง คงมีโอกาสเจอกันดอยไหนสักดอยครับ :D
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

Agera เขียน:ตามอ่านอยู่ มายาวๆ ได้เลยครับ
อยู่เชียงใหม่เหมือนกันนี่เอง คงมีโอกาสเจอกันดอยไหนสักดอยครับ :D

สวัสดีครับคุณ Agera :D ยินดีที่ได้รู้จักครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสเลยครับ :(

งานที่ กท. รัดตัวมั่กๆๆ. เวลกำ :shock:

เช้าวันอาทิตย์. อากาศดีมากในเดือนตุลาคม

pain กะเพื่อนๆก็มาถึงยัง สวนรุข ครับ

ในใจคิดว่าจะลองปั่นไปเรื่อยๆไม่รีบ ไม่เร่ง แต่ตั้งใจไว้ว่าจะไม่พัก

ม้วนเด่วถึง พญานาครุยยย.... :mrgreen:
หลังจากนั้นก็ล้อหมุนครับ

ปั่นไปเรื่อยๆครับชมนกชมไม้. ยืนบ้าง นั่งบ้าง. รักษารอบขาที่เบาสบาย 34/25
ไปจนถึง ช่วงวัดใจ. หรือ. ขุนกรรณ์ ครับ

จังหวะนี้ก็ยืนโยกขึ้นไป. แต่เนื่องจากกำลังเริ่มเหลือน้อย แทนที่จะตบเฟืองลง
เปนเปลี่ยนเฟืองไปที่ 28

อาการที่เรียกว่า. เวอ ก็เกิดขึ้นครับ :mrgreen:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

แต่มันผ่านมา. สองโค้งแระ. เหลือแค่ช่วงสุดท้ายยาวเลย

เอาว่ะเปนไงเปนกัน. ก็เลยเอาตัวรอด ด้วยการปรับเท้าลงจากการที่กดส้นเท้า

เปนกดปลายเท้า โน้มตัวไปข้างหน้าแล้วดึงเท้าจากบันได อย่างเร็ว ซ้ายขวา. ซ้ายขวา

ในขณะนั้นรู้สึกได้ว่า speed มันเพิ่มขึ้น รอบมันเร็วขึ้น อาการเกร็งจากหน้าขา กำลังจะมาครีบ

สุดท้ายก็ผ่านไปได้ :mrgreen:

ขึ้นมาถึงข้างบนรู้สึกปลอดโปร่ง. มีความสุขมากครับ. ไม่คิดว่าตัวเองจะทำได้ :D

เปนรั่ยที่หนุกมากครับ :mrgreen:

เหลือบมองไปที่. cateye โหยยยย..... ทำได้งั่ย

ก่อนขึ้นคิดว่าระยะทางประมาณ 13-14 km. สำหรับ pain. คงประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ

50 นาที คือเวลาที่ทำได้. ดีใจฝุดดๆ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

พักแปบ..... เพื่อนๆที่ไปด้วยกัน. ก็ถามขึ้นว่า

ไปต่อมั่ย. กำลังสนุก :mrgreen:

เคร... ครับ ไปไหนดี

ตำหนัก... เปนงั่ยครับ :D

ความทรมานจากนี้ไปอีก. 4 กิโล เปนเรื่องที่น่าจดจำครับ

ถึงตำหนักโดยไม่หยุดเปนรั่ยที่มีความสุขจริงๆครับ

:mrgreen:

พักจนหายเหนื่อย.... จากนี้ก็เปนเวลาแห่งความสนุกสนานครับ
อย่างที่ฝรั่งพูดเอาไว้ครับ

what goes up, must. come down :D

สนุกแต่กลัวครับ ในตอนขาลง ความเร็วที่ใช้ก็ไม่กล้าลงเร็วมากครับ
ใจไม่ถึง ประกอบกับล้อที่ใช้เปน. คาร์บอน กลัวว่ามีอาการบวม

ก็เบรคมาตลอดทางครับ. เมื่อถึงบ้านลอง. check สภาพล้อดู
ปกติ :mrgreen:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่วงบ่าย.... ก็โทรศัพท์ไปหาพ่อครับ

เล่าทุกอย่างให้พ่อฟัง. :D

พ่อบอกว่าพัฒนาขึ้น. แต่ถ้าให้ดีควรทำเวลาให้อยู่ในช่วง 40-45 นาที
สำหรับวัยอย่างเรา ในการไต่ดอยสุเทพครับ

ส่วนที่ pain ปรับเท้าเปนแบบกดปลายเท้าแล้วดึงออกไป พ่อบอกว่า

เมื่อเราต้องการ speed. ก็ให้จำลองการวิ่งของสัตว์ หรือนักวิ่งระยะสั้น

ก็จะเข้าใจครับ. เพียงแต่อย่าลืมฝึกให้เกิดความกลมกลืนในการยืนปั่น การโยก

ฝึกโดยใช้รอบขาเบาๆ เบาที่สุดที่เราจะไม่เด้ง ออกจากอาน หรือที่ฝารั่งเรียกว่า

bouncing. :mrgreen:

เมื่อฝึกถึงจุดหนึ่งที่รอบขา หรือการควงขาในเกียร์เบาทำได้ถึง. 30 km/hr.

โดยไม่มีการเด้งออกจากอาน

ก็หมายความว่า pain. จะเข้าใกล้

sweet spot และ. dancing on the pedal

งงง.... ได้อีก :mrgreen: :D

ตอนนี้เป้าหมายของ. pain. คือ 34/28 ...... 30 km/ hr. เปนด่านต่อไปครับ :| :D
ไปควงขากันครับ.... ทุกคน
mn_pea
สมาชิก
สมาชิก
team: ขี่คนเดียวจ้า
Bike: Onroad Giant TCR SLR ,Offroad Bianchi Kuma 26.1
ตำแหน่ง: จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย mn_pea »

เมื่อวานได้ลองใช้เทคนิค ดึงซ้าย ดึงขวา ระยะทาง 25 กม. Condition เดิมผลปรากฏว่าได้ AV. เพิ่มมาอีก 1.3 kn/h เหนื่อยน้อยกว่าเดิมครับ :D :D :D
jizzi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0615354477
Bike: cannondale

โพสต์ โดย jizzi »

ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ผมชอบมาก ปั่นด้วยการดีง ^
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

ขึ้นเนินรอบจัดเลยนะครับ :D

ถ้าเจอทริปเขาชันเกิน 30% นี่ผมจะตั้งตารอเลยนะครับ ปัญหาใหญ่ผมเลย 30-40% เนี่ยะ
orifice
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 500
ติดต่อ:

โพสต์ โดย orifice »

:D
Khunden
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เว้ง, orbea aqua

โพสต์ โดย Khunden »

ชอบๆ มีหลายอย่างที่เหมือนกับผม ไหก็หักเหมือนกัน เริ่มปั่นก็พอๆกัน
การฝึกปล่อยมือ ผมว่าเป็นทักษะจำเป็นเลยที่เดียว เอาแต่แรงอย่างเดียวไม่พอ balance ตัวด้วย hip มันช่วย control รถ ได้ดีกว่า ไม่ใช่สะดุดนิดหน่อยก็ทิ้งตัว
มีคนถาม ปั่นไปกินน้ำไปมันยาก ต้องจอดรถกินน้ำ ให้สัญญาณมือแล้วหน้าไว พอปล่อยมือปั่นได้ ปัญหาก็หมดไป
แต่รถแพงบันเบาปล่อยมือยากกว่ารถหนัก :D
pea1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812713142
team: ปั่นป่วน / PEA PK. BIKE
Bike: Madone 9

โพสต์ โดย pea1 »

:D :D เขียนได้ดี ติดตามอ่านเพลินเลยครับ ผมยังยืนโยกไม่เป็น...ขอเอาแท็คนิค ไปฝึกหัดหน่อยจิ... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ;)
kongeng03
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: sapcialiZ M4 2015

โพสต์ โดย kongeng03 »

สุดยอดครับ เทคนิคต่างๆ จะนำไปพัฒนาใช้นะครับ แต่ผมขับเสือภูเขา

เอาเทคนิคไปใช้ได้เยอะเลย ขอบคุณครับ ถ้าเปรีบบเป็นนักเขียน ก็ "สรจักร"ละครับ มัน
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
natt60
สมาชิก
สมาชิก
Tel: O846791O48
team: -
Bike: merida matts 5 2012 , NICH KEM#sram rival 22#bitex
ตำแหน่ง: รามอินทรา

โพสต์ โดย natt60 »

:D
ชนะอะไร ไม่เท่าชนะใจตนเอง^^
ปั่นตามใจ ไปตามแรง
มือใหม่ หัดปั่น
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: RIDLEY NOAH RS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย มือใหม่ หัดปั่น »

จะมีข้อมูลอะไรอีกน๊า รออ่านอยู่นะครับ...........
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”